ผู้เขียน หัวข้อ: สำรองข้อมูลแล้ว hard disk เต็ม  (อ่าน 1240 ครั้ง)

ออฟไลน์ rachata113

• Newbie
  • *
  • ปิดทองหลังพระ
  • Respect: 0
สำรองข้อมูลแล้ว hard disk เต็ม
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2021, 14:40:08 PM »
0
สวัสดีครับ รบกวน พี่ ๆ น้อง  ๆ สมาชิกที่นี่หน่อยครับ
จากรพ.ศูนย์บริการการแพทย์จ.นนทบุรีคับ
เป็นน้องใหม่ ที่เพิ่งจะมาเรียนรู้ hosxp เชิงลึกหน่อย (ก่อนหน้านี้รู้บ้างแต่เป็นแค่ user)
ผมจะทำเครื่อง notebook standalone ตอนนี้ผม back up ข้อมูลจาก serverมาโดยใช้ notebook
ของผม ซึ่งเป็นรุ่นเก่า duo core   win xp 
ปัญหาคือ พอกดสำรองข้อมูล มันดันเก็บที่ drive c ซึ่งความจุมันไม่พอต่อการเก็บ
พอ drive c เต็ม มันก็ไปต่อไม่ได้
อีกวันผมเปลี่ยน ที่เก็บใหม่เป็น drive d แทน แล้วสำรอง ปรากฏไปสำรอง drive c อีกแล้ว
ผมเลยงง ??? ???ว่า เอ...ผมเปลี่ยนที่เก็บแล้วนี่หน่า ทำไมถึงไปสำรองที่ drive c ต่อ
ถึงตอนนี้ผมยังไม่สามารถ back up file จาก server มาที่เครื่องได้เลยครับ
วานพี่ๆน้องๆ หรือ admin ได้ตอบปัญหาถามที่ผมเจอหน่อยครับ
ขอบคุณครับ :) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2021, 15:16:51 PM โดย rachata113 »
ภก.รชต จิรชัยธร
โรงพยาบาลศูนย์บริการการแพทย์นนทบุรี จ.นนทบุรี
เป็นผู้เพิ่งจะเร่ิ่มศึกษาระบบเชิงลึก

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: สำรองข้อมูลแล้ว hard disk เต็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 20:36:45 PM »
0
การ backup จะมีการเขียน Temp file ลงใน folder temp ของ Windows ก่อน ก่อนที่จะ zip แล้วส่ง file zip ไปเก็บไว้ใน drive ที่กำหนด
ดังนั้น หาก drive C: มีพื้นที่ไม่พอ ต้องเปลี่ยน temp ของ Windows ไปอยู่ที่ drive อื่นก่อน ตรงนี้เราเรียกว่า Windows environment variable ซึ่งเปลี่ยนแปลงได้ แต่ผมจำหน้าตาใน Windows XP ไม่ได้ซะแล้ว ว่าต้องไปกำหนดตรงไหน
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ rachata113

• Newbie
  • *
  • ปิดทองหลังพระ
  • Respect: 0
Re: สำรองข้อมูลแล้ว hard disk เต็ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 19:29:23 PM »
0
ขอบคุณครับอาจารย์ :D :D
ภก.รชต จิรชัยธร
โรงพยาบาลศูนย์บริการการแพทย์นนทบุรี จ.นนทบุรี
เป็นผู้เพิ่งจะเร่ิ่มศึกษาระบบเชิงลึก