ผู้เขียน หัวข้อ: Welcome to HOSxP XE  (อ่าน 29332 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Welcome to HOSxP XE
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 14:48:41 PM »
งานประชุมวิชาการประจำปี 2558 ใกล้จะถึงแล้วครับ Theme หลักของงานคือการเปิดตัว version ใหม่ของ HOSxP นั่นก็คือ HOSxP XE นั่นเอง หลังจากงานประชุมวิชาการเสร็จสิ้นแล้ว เนื้อหาต่างๆในงานจะถูกนำมา post ไว้ในหมวดนี้ครับ

จริงๆ ผมมีเรื่องที่อยากจะเอามาเล่าสู่กันฟัง เยอะแยะไปหมด แต่เดี๋ยวจะไม่มีอะไรพูดในงาน ก็เลยขออุบไว้ก่อนนะครับ งานประชุมเสร็จเมื่อไหร่ ผมจะทยอยนำมาเล่าให้ฟังครับ

สำหรับผู้ที่มี Activation Package แล้ว สามารถ Download ตัวติดตั้งนำมาติดตั้งและทดลองใช้งานดูก่อนได้ โดยสามารถ Download ตัวติดตั้งได้จาก http://cloud3.hosxp.net/bms_app/BMSHOSxPXE4CloudApplicationInstaller-4.58.5.30.zip  นำมา Extract และเรียกใช้งานตัวติดตั้งได้เลยครับ

เกี่ยวกับตัวติดตั้ง เนื่องจากที่ผ่านมาในการใช้งาน HOSxP v3 เวลามีการแก้ไข Bug หรือการ Release software ตัวใหม่ๆ นั้นใช้เวลาพอสมควร อย่างน้อยก็ 1 ชม. สำหรับ สร้าง Setup Package , Upload Package และ รอให้ผู้ทดสอบทำการ Download  ไปติดตั้งและทดสอบ กว่าจะเสร็จสิ้นทั้งกระบวนการก็ประมาณ 3 ชม. เป็นอะไรที่เสียเวลามากครับ ใน Version ใหม่นี้ ผมจึงได้ออกแบบระบบการติดตั้งใหม่ให้ ใช้ Bandwidth ในการ Upload / Download น้อยกว่าเดิม และลดเวลาการติดตั้งลง รวมทั้งสามารถทำการ Online background update software ได้ด้วยครับ

ตัว Software ที่ได้จากการติดตั้งนี้จะเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดเสมอครับ (แต่เดี๋ยวก็จะมีคนถามว่า ถ้าอยากจะ Downgrade version ลงล่ะจะทำได้มั้ย ?)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 15:44:04 PM โดย admin »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: Welcome to HOSxP XE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 15:29:00 PM »
ส่วนใหญ่จากที่ผมถามผู้ดูแลระบบว่าอยาก Upgrade เป็น HOSxP XE หรือเปล่า ส่วนใหญ่จะบอกว่าตอนนี้คุ้นกับ v3 อยู่แล้ว หรือก็กำลังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจครับ หรือไม่ก็ยังไม่ทราบว่า HOSxP XE นั้นคืออะไร ?

HOSxP XE นั้นคือ HOSxP ที่ถูกพัฒนาให้ดีกว่าเดิมครับ แบบก้าวกระโดด และใช้ทรัพยากรมากที่สุด แต่สุดท้ายแล้วผมก็คิดไม่ผิดครับที่ได้ตัดสินใจพัฒนาตัว HOSxP XE แทนที่จะปรับปรุง HOSxP v3 ไปเรื่อยๆ

Q/A ที่พบบ่อยเกี่ยวกับเรื่องนี้
Q : จะ Upgrade เป็น HOSxP XE นี่ต้องทำยังไง มีค่าใช้จ่ายเยอะไหม และ ถ้าก่อนหน้านี้ใช้ HOSxP แต่ไม่ได้ให้ BMS มาขึ้นระบบให้ จะ Upgrade เป็น HOSxP XE ได้หรือเปล่า ?
A : (รอฟังคำตอบในงานประชุมวิชาการนะครับ)

Q : ทำไมราคาขึ้นระบบใหม่ HOSxP XE ถึงแพงกว่า HOSxP v3 จัง ?
A : (รอฟังคำตอบในงานประชุมวิชาการนะครับ)

Q : ไม่ Upgrade ได้มั้ย อยากใช้ v3 ไปเรื่อยๆ มันก็ใช้ดีอยู่แล้ว ?
A : ...

Q : อนาคตของ HOSxP PCU จะเป็นอย่างไร จะยังมีการพัฒนาต่ออยู่หรือเปล่า ?
A : ยังพัฒนาต่อเหมือนเดิมครับ ควบคู่กับ HOSxP XE (หรือจะเป็น HOSxP PCU : XE ?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 15:40:08 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 11:27:47 AM »
HOSxP XE   กับ HOSxP V4  คืออันเดียวกันไหมครับ

-------------------------------

ตัวเดียวกันครับ คือ BMS-HOSxP XE 4.0

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:34:08 AM »
0
รบกวนสอบถามครับ
1.สามารถดาวน์โหลดมาทดลองใช้งานกับฐานข้อมูลปัจจุบันที่ใช้งานอยู่ได้เลยไหมครับ
2.การใช้ระบบใหม่นี้จะเริ่มต้นใช้งานจริงๆเมื่อไหร่ครับ
3.ถ้าไม่ได้ไปประชุมวิชาการในครั้งนี้ ทางบริษัทฯจะจัดอบรมการใช้งานสำหรับระบบใหม่นี้โดยเฉพาะไหมครับ ในหลักสูตรของผู้ดูแลระบบโดยตรง
ขอบคุณครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 15:02:13 PM »
รบกวนสอบถามครับ
1.สามารถดาวน์โหลดมาทดลองใช้งานกับฐานข้อมูลปัจจุบันที่ใช้งานอยู่ได้เลยไหมครับ
2.การใช้ระบบใหม่นี้จะเริ่มต้นใช้งานจริงๆเมื่อไหร่ครับ
3.ถ้าไม่ได้ไปประชุมวิชาการในครั้งนี้ ทางบริษัทฯจะจัดอบรมการใช้งานสำหรับระบบใหม่นี้โดยเฉพาะไหมครับ ในหลักสูตรของผู้ดูแลระบบโดยตรง
ขอบคุณครับ

1. ใช้ได้เลยครับ แต่ต้อง upgrade structure ก่อน (ทำในฐานข้อมูลสำรองจะดีที่สุด)
2. เริ่มใช้จริงไปหลายแห่งแล้วครับ
3. มีครับ เป็นหลักสูตรสำหรับผู้ใช้และผู้ดูแลระบบ เฉพาะเรื่องการ Upgrade เป็น HOSxP XE เลยครับ

ออฟไลน์ nao

• Full Member
  • Respect: +4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 17:58:27 PM »
0
ขอบคุณค่ะอาจารย์   
เจอกันงานวิชาการค่ะ   ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 22:20:36 PM »
0
อาจารย์ พอจะมีคู่มือคร่าวๆให้ทดสอบมั๊ยครับ
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 07:10:51 AM »
0
คู่มือมีครับ แต่น่าจะมีให้ download หลังจากงานประชุมวิชาการครับ

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 15:12:39 PM »
0
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 16:56:50 PM »
ส่วนใหญ่จากที่ผมถามผู้ดูแลระบบว่าอยาก Upgrade เป็น HOSxP XE หรือเปล่า ส่วนใหญ่จะบอกว่าตอนนี้คุ้นกับ v3 อยู่แล้ว หรือก็กำลังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจครับ หรือไม่ก็ยังไม่ทราบว่า HOSxP XE นั้นคืออะไร ?

HOSxP XE นั้นคือ HOSxP ที่ถูกพัฒนาให้ดีกว่าเดิมครับ แบบก้าวกระโดด และใช้ทรัพยากรมากที่สุด แต่สุดท้ายแล้วผมก็คิดไม่ผิดครับที่ได้ตัดสินใจพัฒนาตัว HOSxP XE แทนที่จะปรับปรุง HOSxP v3 ไปเรื่อยๆ

Q/A ที่พบบ่อยเกี่ยวกับเรื่องนี้
Q : จะ Upgrade เป็น HOSxP XE นี่ต้องทำยังไง มีค่าใช้จ่ายเยอะไหม และ ถ้าก่อนหน้านี้ใช้ HOSxP แต่ไม่ได้ให้ BMS มาขึ้นระบบให้ จะ Upgrade เป็น HOSxP XE ได้หรือเปล่า ?

Q : ทำไมราคาขึ้นระบบใหม่ HOSxP XE ถึงแพงกว่า HOSxP v3 จัง ?

Q : ไม่ Upgrade ได้มั้ย อยากใช้ v3 ไปเรื่อยๆ มันก็ใช้ดีอยู่แล้ว ?
A : ...

Q : อนาคตของ HOSxP PCU จะเป็นอย่างไร จะยังมีการพัฒนาต่ออยู่หรือเปล่า ?
A : ยังพัฒนาต่อเหมือนเดิมครับ ควบคู่กับ HOSxP XE (หรือจะเป็น HOSxP PCU : XE ?)
------------------------------------------------------------------------------------------

บันทึกเสียงช่วง Q & A ของ อ.ชัยพร ซึ่งได้ตอบคำถามข้อสงสัยสำหรับการเปลี่ยน HOSxP V3 เป็น HOSxP XE หรือ HOSxP V4
สำหรับ เพื่อนๆพี่ๆ Admin ที่ไม่ได้เข้าร่วมประชุม หรือ ไม่ได้เป็นสมาชิก HOSxP on facebook ครับ
Credit อ.เดชา สายบุญตั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 17:36:34 PM โดย Sukjai »

ออฟไลน์ pakpleehospital

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 16:28:06 PM »
0
สอบถามครับ
1. ตอนนี้โรงพยาบาลใช้ MySQL อยู่ ถ้าอยากเปลี่ยนไปใช้ PostgreSQL จะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ ใน v.4 โดยใช้ฐานข้อมูลเดิม

2. การ sync ข้อมูลไปที่ สสจ ยังสามารถทำได้อยู่หรือเปล่าครับใน v4

3. ต่อจากข้อ 2 ถ้าเกิดว่าเปลี่ยนไปใช้ PostgreSQL จะยังสามารถ sync ไปที่ สสจ ที่เป็น MySQL ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 19:19:51 PM โดย pakpleehospital »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 06:32:50 AM »
0
สามารถโอนข้อมูลจาก MySQL ไปไว้ใน PostgreSQL ได้ครับ

การ Sync อาจจะรอต้องปรับ Tools Sync ใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ pakpleehospital

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:11:52 AM »
0
สามารถโอนข้อมูลจาก MySQL ไปไว้ใน PostgreSQL ได้ครับ

การ Sync อาจจะรอต้องปรับ Tools Sync ใหม่ก่อนครับ

ขอบคุณอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 18:06:19 PM »
โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย เริ่มใช้ HOSxP XE4 แล้ว ในบางหน่วยงาน
ใช้ HOSxP XE4 ควบคู่กับ HOSxP V3 ก้อไม่มีปัญหาใดๆๆ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ vampire

• Full Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 18:41:00 PM »
0
HOSxPXE  ปกปิด visit ได้หรือไม่ครับ และต้องทำอย่างไรครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.คลองหาด
ขนาด 30 เตียง
ขึ้นระบบ HOSxP      ปี 2551
Server CentOS7.1 64 Bit
Percona 5.7.16-10  RAM 32 Gb

ออฟไลน์ Arthit20092541

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 13:57:21 PM »
0
มีคู่มือสำหรับผู้ดูแลระบบ HOSxP XE V.4 ไหมครับ