ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD  (อ่าน 7669 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ปัญหาการโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:05:55 AM »
0
ปัญหาการโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD
ผู้ป่วยมา 2 VN ใน 1 วัน ครั้งที่ 2 Admit แต่รายการยากต่าง ๆ กับถูกโอนไปทั้ง 2 VN จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไรดีครับ
ต้องการนำรายการต่าง ๆ ของ VN แรก กลับไป OPD ครับ.... ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ บิ๊กเบิร์ด

• Full Member
  • ศรัทธา
  • Respect: +11
    • http://lo.moph.go.th
Re: ปัญหาการโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:15:54 AM »
0
ตอนส่งตรวจครั้งที่ 2 ห้องบัตร เค้าเลือกรายการไหนครับ ระหว่าง

- แก้ไขรายการเก่า
- เพิ่มรายการใหม่

ตอนห้องบัตรส่งตรวจครั้งที่ 2 เขาเลือกอันไหนครับ

ถ้าเลือกแก้ไขรายการเก่า มันจะดึงเอาข้อมูลเก่า โอนไปด้วยครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
กัมปนาท  บุตรจันทร์  (bigbird)
นวก.คอมพิวเตอร์ @สสจ.เลย
mybigbird1983@gmail.com
blog : http://bigbird1983.blogspot.com/
---------------------------------------------------
วิธีใส่ลายเซ็น เพื่อแนะนำตัวเอง

ขอบคุณ ที่ก

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: ปัญหาการโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:22:38 AM »
0
 ::) เจอเมื่อเช้านี้เช่นกัน ต้องถามห้องบัตรก่อนล่ะ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:31:22 AM »
0
ตอนส่งตรวจครั้งที่ 2 ห้องบัตร เค้าเลือกรายการไหนครับ ระหว่าง

- แก้ไขรายการเก่า
- เพิ่มรายการใหม่

ตอนห้องบัตรส่งตรวจครั้งที่ 2 เขาเลือกอันไหนครับ

ถ้าเลือกแก้ไขรายการเก่า มันจะดึงเอาข้อมูลเก่า โอนไปด้วยครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

สงสัยจะจำผิดแหล่ะครับ   :D :D

ปัญหาก็คือ เวลาทำ admission ไม่ว่าคนไข้จะมากี่ visit ในวันนั้น ระบบจะดึงข้อมูลที่มีอยู่ในทุก visit โอนไป IPD ครับ

แต่ก็มีทางแก้ไขได้ (นิดหน่อย) โดย .. การเลือกรายการที่จะโอนไป IPD ได้ เพราะมีหน้าต่างให้เราติ๊กเลือกรายการ แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือ คนทำ admit เป็นเวชระเบียน (หรือใครก็แล้วแต่) จะไม่รู้ว่าจะเอารายการอะไรไป IPD บ้าง
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:34:59 AM »
0
ปกติ ก่อนจะ Admit ควรจะ Clear รายการค่าใช้จ่ายให้เสร็จก่อน

ปัญหาที่เกิดนี้ เกิดจากในระบบการ Admit หากไม่โอนรายการของ Visit อื่นในวันเดียวกันที่ค้างอยู่ ไปแผนกผู้ป่วยใน รายการก็จะไม่ถูกโอนไปเลย เพราะส่วนใหญ่ รพ.จะไม่มีคนมาตรวจสอบครับ ว่าก่อน Admit มารับบริการแล้วกี่ครั้ง  ถ้าต้องการแยกรายการของ Visit อื่นๆ ก่อน  Admit แนะนำให้ทำรายการที่ห้องการเงินของ Visit อื่นๆ ให้เสร็จก่อน Admit นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ panus_t

• Respect: +8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:04:59 PM »
0
ส่งภาพมาให้ดูครับ
ถ้าดูภาพ 01  คิดว่าห้องบัตรหน้าจะลงทะเบียนใหม่ใน VN ที่2
ถ้าดูภาพ 02  คิดว่า VN 1 (การมาครั้งที่ 1) น่าจะชำระเงินไปเรียบร้อยแล้วครับ

;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:19:19 PM »
0
ปกติ ก่อนจะ Admit ควรจะ Clear รายการค่าใช้จ่ายให้เสร็จก่อน

หมายถึง Clear รายการของ visit ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการ Admit ใช่ป่าวครับ
อืมม .. น่าจะเป็นแนวทางที่ดีครับ  ;) ;)

ผมเคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ... คนไข้สิทธิ เบิกได้จ่ายตรง (ลูกหนี้สิทธิ) ตอนเป็น OPD Case การเงินบันทึกการออกใบเสร็จไปแล้ว หลังจากนั้นถูก Admit และระบบได้กำหนดให้โอนค่าใช้จ่ายด้วย ในเมื่อออกใบเสร็จไปแล้ว ทำไมยังถูกโอนเข้าไป IPD อีกครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=17199.0

ไม่รู้ว่าแก้ไขหรือยัง .. ถ้ายังไม่ได้แก้ไข  การ Clear รายการค่าใช้จ่ายให้เสร็จก่อน ก็ไม่มีประโยชน์นะครับ
แล้วผมจะลองทดสอบดูครับ ...  ;D ;D

ปัญหาที่เกิดนี้ เกิดจากในระบบการ Admit หากไม่โอนรายการของ Visit อื่นในวันเดียวกันที่ค้างอยู่ ไปแผนกผู้ป่วยใน รายการก็จะไม่ถูกโอนไปเลย เพราะส่วนใหญ่ รพ.จะไม่มีคนมาตรวจสอบครับ ว่าก่อน Admit มารับบริการแล้วกี่ครั้ง  ถ้าต้องการแยกรายการของ Visit อื่นๆ ก่อน  Admit แนะนำให้ทำรายการที่ห้องการเงินของ Visit อื่นๆ ให้เสร็จก่อน Admit นะครับ

อ. mn ครับ นั่นหมายความว่า ... ลูกหนี้สิทธิทุกประเภท ถ้ามา รพ. มากกว่า 1 visit แล้วต้อง admit จะต้องบันทึกหรือยืนยันผ่านระบบการเงินก่อน (visit ที่ไม่เกี่ยวกับการ admit) เพื่อป้องกันการโอนรายการที่ไม่เกี่ยวข้องกับ DRGs ของ visit ที่ทำ Admit

ถ้าบังคับ Flow การทำงานได้ก็จะไม่มีปัญหานี้ครับ ... แต่ก็อาจจะมีหลุดบ้างถ้าเผลอลืม Flow   ;D ;D

อาจารย์ครับ พอจะเป็นไปได้หรือไม่ ... ให้มีระบบตรวจสอบก่อนการทำ Admit สำหรับผู้ป่วย 2 visit ถ้ามีค่าใช้จ่ายใน visit ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการ Admit ต้องบังคับให้ไป Clear ค่าใช้จ่ายให้เรียบร้อยก่อน (อืมม.. แล้วเราจะเอาอะไรไปตรวจสอบว่า ไม่เกี่ยวข้องกันล่ะ)  ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 12:34:40 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ JACK_LOMKAO

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 14:50:54 PM »
0

ปัญหาที่เกิดนี้ เกิดจากในระบบการ Admit หากไม่โอนรายการของ Visit อื่นในวันเดียวกันที่ค้างอยู่ ไปแผนกผู้ป่วยใน รายการก็จะไม่ถูกโอนไปเลย เพราะส่วนใหญ่ รพ.จะไม่มีคนมาตรวจสอบครับ ว่าก่อน Admit มารับบริการแล้วกี่ครั้ง  ถ้าต้องการแยกรายการของ Visit อื่นๆ ก่อน  Admit แนะนำให้ทำรายการที่ห้องการเงินของ Visit อื่นๆ ให้เสร็จก่อน Admit นะครับ

รพ.ผม Clear ก่อน Admit ออกใบเสร็จ/บันทึกเป็นลูกหนี้ (END Visit ที่การเงินก่อนAdmit ) รายการค่ารักษาใน Visit ที่1 ก็ยังไหลเข้า IPD ครับ  มีวิธีไหนหรือ V.  แก้มั้ยครับ
รพ.สมเด็จพระยุพราชหล่มเก่า เพชรบูรณ์ (รพช.60 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP เมษายน 2552 ปัจจุบันใช้  Version ไหนสมบูรณ์
ก็ใช้ Version นั้น

ออฟไลน์ nicespeed

• Full Member
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2022, 13:53:46 PM »
0
ขอดันกะทู้นี้อีกรอบนะคะ  เพราะยังพบปัญหาและยังหาคำตอบให้หน้างานยังไม่ได้ถึงแนวทางที่ชัดเจนค่ะ  ตอนนี้ใช้
เวอร์ชั่น 3.65.11.29 ค่ะ  อยากให้มีวันที่รับบริการโชว์ในรายการค่าใช้จ่ายด้วยเพื่อความสะดวกในการเลือกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2022, 13:56:59 PM โดย nicespeed »
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อำเภอเมือง จังหวัดร้อยเอ็ด