ผู้เขียน หัวข้อ: สกส เอาอีกแล้ว...  (อ่าน 10723 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
สกส เอาอีกแล้ว...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:13:10 AM »
0
รับทราบข้อมูลจากงานประกันซึ่งทำเรื่องเบิกจ่ายตรงของกรมบัญชีกลาง แจ้งมา สกส อยากให้คนไข้ที่ยอดค่ารักษาของใบสั่งยาตำกว่าศูนย์ต้นทุนของ GSMIS อยากจะให้โรงพยาบาลออกใบเสร็จรับเงินแทนการส่งเบิกจ่ายตรง
ยกตัวอย่างเช่น  ศูนย์ต้นทุนของ GSMISของคนไข้อยู่ที่ 20 บาท แต่ส่งเบิกไม่ถึง 20 บาท รพ ออก ใบเสร็จกับคนไข้แทน เนื่องจากโปรแรมไม่ประมาลผลให้ครับ .....เฮ้อ  มูลค่ามากก็ขอคืน น้อยไปก็มีปัญหาอีก
Yindee And Tan

ออฟไลน์ thannawe

Re: สกส เอาอีกแล้ว...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:18:24 AM »
0
จังซี่มันต้องถอน!!  ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ tuk2501

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:21:22 AM »
0
คุณ นาถ สบายดีอยู่หรือเปล่า ไม่นานก็คงมีอะไร อะไร ให้พวกเราปวดหัวเล่นอีกแล้ว ตอนนี้ก็รบกับงานประกันทุกวัน เหนื่อยจัง เน๊อะ
Mr.Krisanapong Dilokwilas(ตุ๊ก)Borai Hospital Trat Tel 0817622101
Mail boraihospital@gmail.com
Server HP Intel® Xeon® Processor E5520
RAM 4 GB HD 164 G X2
ขึ้นระบบ 7 ม.ค. 52 ด้วยความช่วยเหลือจาก รพ.แหลมงอบ

ออฟไลน์ kkko

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:33:13 AM »
0
อ.นาจครับ ค่า DF ก็ 50 บาทแล้ว ถ้านัดมาไม่คิดค่า DF ก็ไม่ส่งเบิกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ แต่เรื่องของ
อ.นาจผมเพิ่งรู้จากอ.นาจ ครับ ถามต่อครับแล้วการส่งข้อมูลเบิกจ่ายตรงผู้ป่วยนอกหลังเดือนเม.ย.ที่ สกส.กำหนดให้ส่งรหัสยาด้วยทำไงครับเพราะ ของเดิม Export ข้อมูลผ่าน HosXP มาไม่มีข้อมูลรหัสยาครับ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:38:01 AM »
0
อ.นาจครับ ค่า DF ก็ 50 บาทแล้ว ถ้านัดมาไม่คิดค่า DF ก็ไม่ส่งเบิกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ แต่เรื่องของ
อ.นาจผมเพิ่งรู้จากอ.นาจ ครับ ถามต่อครับแล้วการส่งข้อมูลเบิกจ่ายตรงผู้ป่วยนอกหลังเดือนเม.ย.ที่ สกส.กำหนดให้ส่งรหัสยาด้วยทำไงครับเพราะ ของเดิม Export ข้อมูลผ่าน HosXP มาไม่มีข้อมูลรหัสยาครับ
คนไข้ที่แพทย์หรือทันตแพทย์ไม่ได้ตรวจกรมบัญชีกลางไม่ให้เบิกค่า DF 50 บาทครับ ดังนั้นบาง case จึงมีรายการอย่างเดียว

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:51:35 AM »
0
ถามต่อครับแล้วการส่งข้อมูลเบิกจ่ายตรงผู้ป่วยนอกหลังเดือนเม.ย.ที่ สกส.กำหนดให้ส่งรหัสยาด้วยทำไงครับเพราะ ของเดิม Export ข้อมูลผ่าน HosXP มาไม่มีข้อมูลรหัสยาครับ

ผมก็ไปฟังมาครับ ..  (ถ้าผมฟังไม่ผิด)

ผู้บรรยายบอกว่าให้ตั้งชื่อ เป็น Trade Name ไปเลย เขากลัวว่าจะไม่ทราบว่า คนไข้ใช้ยาอะไรแน่ ยกตัวอย่าง เช่น Plavix original กับ local  เขากลัวว่า เวลาเราจ่ายยาให้คนไข้จ่ายเป็น local แต่เวลาเบิกจะเบิกเป็น original

ผมก็สงสัยต่ออีกครับว่า ในเมื่อเราสามารถใช้ DID_STD (รหัสยามาตรฐานเดียวกันทั่วประเทศ) ทำไมต้องตั้งชื่อ ให้เป็น Trade Name

ส่วนเรื่อง ...ว่าจะทำอย่างไร เพราะ ของเดิม Export ข้อมูลผ่าน HOSxP มาไม่มีข้อมูลรหัสยา
ง่ายมากครับ ก็ใส่รหัส DID_STD ในรายการยาแต่ละตัวครับ (ใน HOSxP จะเป็น DID) ซึ่งวิธีการมีแจ้งแล้วในบอร์ด ผมก็กำลังให้เภสัชกร ทำอยู่ครับ

แต่ของผมซิครับ ยังใช้ OPTell กันอยู่เลยครับ  >:(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:59:16 AM »
0
การส่งข้อมูลเบิกจ่ายตรงผู้ป่วยนอกหลังเดือนเม.ย.ที่ สกส.กำหนดให้ส่งรหัสยาด้วยทำไงครับเพราะ ของเดิม Export ข้อมูลผ่าน HosXP มาไม่มีข้อมูลรหัสยาครับ

ตรงนี้ผมก็ว่าไม่ยากเหมือนกันครับ เดี๋ยว อ.mn ก็แค่จับ รหัส did ส่งเข้าไปเพิ่มตามฟิวส์ที่เขาต้องการ เท่านั้นเอง 555 ฟังดูง่ายครับ แต่ผมคงทำไม่ได้ (รอ อ.MN ทำให้)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:07:40 PM »
0
อ.นาจครับ ไม่รู้เข้าใจตรงกันหรือไม่กรณี ค่าบริการผู้ป่วยนอก(DF) ทั้งนอกและในเวลาราชการ 55020 และ55021 รวมค่าบริการพื้นฐานทั้งหมดตั้งแต่ทำบัตร พบแพทย์และรับยา มิให้เบิกกรณีที่มีการนัดมาทำหัตถการต่างๆเช่น ฉีดยา ล้างแผล หรือ x-ray ครับ ถึงแม้จะไม่ได้พบแพทย์ตามคำนิยามของกรมบัญชีกลางให้คิดเป็นค่าเหมาจ่ายรายวันนะครับ โดยสามารถเบิกได้เพียงครั้งเดียวภายใน 1 วัน
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:45:13 PM »
0
แต่จากที่กรมบัญชีกลางแวะมาทานข้าวกลางวัน  ;) ;) ;) ;) ที่ รพ  เมื่อไม่นานมานี้ ท่านก็สรุปให้ฟังดังนี้
1.กรณีที่ไม่ใช่แพทย์ตรวจหรือทันตแพทย์ตรวจ ไม่สามารถคิด df ได้ ถึงแม้จะเป็นพยาบาลเวช อายุรแพทย์ ก็ตาม ปัญหาคือ นอกเวลา พยาบาลตรวจแทนทำงัยดี ก็เลยต้องเอา 50 บาทออก ครับ ใครที่คิดแล้วเขาตรวจเจอเขาขอเงินคืน ยกเว้น ว่าแพทย์มาทบทวนแล้วมีชื่อแพทย์เซ็นต์รอาจจะเป็นใบสั่งยาหรือ OPDcard ก็ได้ เอานี้เขาบอกว่าหยวนๆๆ อนุโลมให้ก็ได้
2.การนัดคิดได้ ถ้านัดครั้งนั้นพบแพทย์ด้วย แต่ส่วนใหญ่จะไม่ผ่านแพทย์ครับ

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 13:12:46 PM »
0
แต่จากที่กรมบัญชีกลางแวะมาทานข้าวกลางวัน  ;) ;) ;) ;) ที่ รพ  เมื่อไม่นานมานี้ ท่านก็สรุปให้ฟังดังนี้
1.กรณีที่ไม่ใช่แพทย์ตรวจหรือทันตแพทย์ตรวจ ไม่สามารถคิด df ได้ ถึงแม้จะเป็นพยาบาลเวช อายุรแพทย์ ก็ตาม ปัญหาคือ นอกเวลา พยาบาลตรวจแทนทำงัยดี ก็เลยต้องเอา 50 บาทออก ครับ ใครที่คิดแล้วเขาตรวจเจอเขาขอเงินคืน ยกเว้น ว่าแพทย์มาทบทวนแล้วมีชื่อแพทย์เซ็นต์รอาจจะเป็นใบสั่งยาหรือ OPDcard ก็ได้ เอานี้เขาบอกว่าหยวนๆๆ อนุโลมให้ก็ได้
2.การนัดคิดได้ ถ้านัดครั้งนั้นพบแพทย์ด้วย แต่ส่วนใหญ่จะไม่ผ่านแพทย์ครับ

ในบัญชีค่ารักษาพยาบาลของกรมบัญชีกลาง รหัส 55020 และ55021 ใช้คำว่า ค่าบริการผู้ป่วยนอก นี่ครับ ไม่ได้ใช้คำว่าค่าตรวจแพทย์ซักหน่อย บางทีการให้ความเห็นจาก จนท ท่านเดียวอาจเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ทางที่ดีน่าจะให้เขาทำบันทึกข้อความมานะครับ

ผมอ่านแล้วตีความเหมือนคุณ kkko ครับ  :D
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 13:34:22 PM »
0
เหนื่อยแทนครับ รพ.ผมพยาบาลเวชก็ช่วยหมอตรวจกันเยอะ เพราะหมอไม่พอ ;D ต้องตรวจสอบแล้ว
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 13:53:29 PM »
0
ตอนแรกผมก็เข้าใจเหมือนพวกเรา แต่พอได้ฟังจากคนที่ออกกระเบียบเรื่องการเบิกจ่ายโดยตรง บังเอิญครั้งนั้นท่านผู้นี้มาด้วย ท่านเขาบอกมาอย่างนี้ครับ แล้วก็ เรียกเก็บเงินคืนตามที่ท่านบอกด้วยด้วย :-[ :-[ :-[ :-[
ขนาดถามว่าถ้าพยาบาลโทรถามแพทย์เวร หรือแพทย์เวรนอนพักอยู่ห้องใกล้ๆ er ถ้าไม่มีอะไรบ่งชี้ว่าแพทยืท่านได้มาตรวจจริงๆ  ก็ไม่สามารถเบิกได้ครับ
หมายเหตุ
เขาบอกว่าที่เราเขาใจ เราตีความกันไปเองครับ......ซะง้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 13:56:05 PM โดย naj »

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 14:16:00 PM »
0
ปัญหานี้มีมานานแล้วครับ รพ.ผมถึงไม่ได้ตั้งค่า df ไว้อัตโนมัติ ให้แพทย์คีย์เองเวลาตรวจครับ เพราะมีปัญหามากเริ่มแรกไม่ให้คิดกรณีทำฟันซะด้วยซ้ำ(ผมตั้งกระทู้ถามในเว็บ กบก.เจ้าหน้าที่ตอบมาชัดเจนว่าไม่ให้คิดค่า df กรณีทำฟันเนื่องจากค่าบริการนี้ได้คิดรวมไปกับค่าทำฟันแล้ว)แต่พอผ่านไปซักระยะกลับบอกว่าเบิกได้ซะงั้น รพ.ผมก็เลยไม่ได้คิดเพิ่งจะเริ่มเก็บไม่นานมานี้เอง และที่สำคัญถ้าผู้ป่วยมาตรวจสุขภาพก็คิดไม่ได้นะครับ ถึงแม้จะพบแพทย์ก็ตาม (รพ.ผมตรวจสุขภาพวันละประมาณ 100 คน)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 16:24:08 PM »
0
ผมว่าต้องทำหนังสือหารือกรมบัญชีกลางโดยตรงแล้วละครับเหมือนท่าน Manit เพราะผมนั่งอ่าน นอนอ่าน อย่างไงก็ไม่มีเนื้อความตามกฏหมายบ่งบอกไว้เลยว่าแพทย์ต้องตรวจเท่านั้นถึงเบิกได้  ระบบกฏหมายของไทยเป็นระบบลายลักษณ์อักษรนะครับต้องตีความตามตัวอักษร  อะไรถูกอะไรผิดต้องมีกฏหมายระบุไว้ชัดเจน เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา อันไหนทำได้ อันไหนทำไม่ได้ต้องมีกฏหมายรองรับหมดครับ  ถ้าท่านที่ อ.นาจบอกยืนยันเช่นนั้น ผมว่ากรมบัญชีกลางต้องแก้ไขกฏหมายใหม่แล้วละครับมิฉะนั้นยุ่งตาย... ต้องมานั่งตีความไทยเป็นไทยอีก ทุกวันนี้เสื้อเหลือง เสื้อแดงถึงตีกันอยู่นั่นแหละครับเพราะต้องมานั่งตีความกันอีก เฮ้อกฏหมายไทย เหนื่อยจัง

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 18:33:03 PM »
0
ผมว่าต้องทำหนังสือหารือกรมบัญชีกลางโดยตรงแล้วละครับเหมือนท่าน Manit เพราะผมนั่งอ่าน นอนอ่าน อย่างไงก็ไม่มีเนื้อความตามกฏหมายบ่งบอกไว้เลยว่าแพทย์ต้องตรวจเท่านั้นถึงเบิกได้  ระบบกฏหมายของไทยเป็นระบบลายลักษณ์อักษรนะครับต้องตีความตามตัวอักษร  อะไรถูกอะไรผิดต้องมีกฏหมายระบุไว้ชัดเจน เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา อันไหนทำได้ อันไหนทำไม่ได้ต้องมีกฏหมายรองรับหมดครับ  ถ้าท่านที่ อ.นาจบอกยืนยันเช่นนั้น ผมว่ากรมบัญชีกลางต้องแก้ไขกฏหมายใหม่แล้วละครับมิฉะนั้นยุ่งตาย... ต้องมานั่งตีความไทยเป็นไทยอีก ทุกวันนี้เสื้อเหลือง เสื้อแดงถึงตีกันอยู่นั่นแหละครับเพราะต้องมานั่งตีความกันอีก เฮ้อกฏหมายไทย เหนื่อยจัง
ลองดูครับ ถ้าทำได้ ขอยกนี้ว.....งานเข้า กรมบัญชีกลางแน่ :) :) :) :)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 20:22:34 PM »
0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)