ผู้เขียน หัวข้อ: error หลังจากที่นำเข้าข้อมูลในLinux  (อ่าน 17151 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerapun_top

• Sr. Member
  • คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
  • Respect: +1
error หลังจากที่นำเข้าข้อมูลในLinux
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 21:05:34 PM »
0
ผมได้นำเข้าข้อมูลโดยวิธีการ emergency  และวิธี Replicate  หลังจากนั้นได้ทดสอบ Login  เข้าไป พบปัญหาดังภาพ ทั้งสองวิธี  ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ 
ใช้ Linux redhat CentOs 5.4  ลงตามวิธีการที่ได้อบรม Linux รุ่นที่ 2 ที่ BMS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 21:11:57 PM โดย musachi_t »
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: error หลังจากที่นำเข้าข้อมูลในLinux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 21:56:04 PM »
0
mysql_upgrade ให้สามารถใช้ ฟังก์ชัน  get_serialnumber  หรือยังครับ  ถ้าเป็น mysql 5.X แล้วน่าจะใช้ได้ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: error หลังจากที่นำเข้าข้อมูลในLinux
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 22:05:48 PM »
0
ใช้ mysql v 5.1.42 ครับ แล้วฟังก์ชั่น get_serialnumber อยู่ตรงไหนครับ  ;D
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ tigerfx

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:09:11 AM »
0
ลองเพิ่ม
log_bin_trust_function_creators = 1
ใน /etc/my.cnf ดูครับ

รพ.เมตตาประชารักษ์(วัดไร่ขิง)
สนธยา  นาคอ่วมค้า  นวก.คอมพิวเตอร์

Main server : HP ML350 4G of RAM
MySQL : 5.1.45
Replicate Slave : IBM x3600 M3 4G of RAM
MySQL : 5.5.17
HOSxP : 54.2.2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:29:51 AM »
0
ขอบคุณครับ เดี๋ยวขอลองดูครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบ ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:42:15 AM »
0
ลองเพิ่ม
log_bin_trust_function_creators = 1
ใน /etc/my.cnf ดูครับ

เปิดดูในไฟล์ my.cnf มีอยู่แล้วครับ  ตามไฟล์แนบ

ออฟไลน์ tigerfx

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 13:09:38 PM »
0
grant super ให้ userที่ login เข้ามาหรือยังครับ
รพ.เมตตาประชารักษ์(วัดไร่ขิง)
สนธยา  นาคอ่วมค้า  นวก.คอมพิวเตอร์

Main server : HP ML350 4G of RAM
MySQL : 5.1.45
Replicate Slave : IBM x3600 M3 4G of RAM
MySQL : 5.5.17
HOSxP : 54.2.2

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 13:30:18 PM »
0
;D ;D ;D innodb ยังไม่ทำงานครับแก้ไขดังนี้ครับ

* ลบไฟล์  ib_logfile0     ib_logfile1     ibdata1 มีสามไฟล์ครับอยู่ใน /var/lib/mysql
* จากนั้นสั่งรีสตาร์ท mysql ดังนี้ service mysql restart
*จากนั้น Grant สิทธิ์ดังตัวอย่าง

mysql>grant all on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql>grant super on  *.* to sa@'%' identified by 'sa';
mysql>grant all privileges on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql>flush privileges;

และเพิ่ม
mysql>set global log_bin_trust_function_creators = 1;

*จากนั้นสั่งรีสตาร์ท mysql อีกที่และเรื่มรีสโตฐานข้อมูลใหม่ครับ

ลองแบบนี้หรือยัง
ต้องทำทีละขั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 13:40:40 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 22:57:13 PM »
0
ทดลองทำแล้วเวลานำเข้าเจอ error ดังภาพครับ :o

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:01:11 AM »
0
แก้ได้แล้วครับ โดยการ
#service mysql stop
#rm /var/lib/mysql/ib*
#service mysql start
#mysql
mysql>create database  (ชื่อdatabase);
mysql>use (ชื่อdatabase);
mysql>grant all on *.* to  user@'%' identified by 'password'  with grant option;
mysql>exit;
#service mysql restart
หลังจากนั้นก็ไปนำเข้าข้อมูล

โดยได้มีการปรับตั้งค่า my.cnf ซึ่งไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ครับ  รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ
เครื่องที่นำมาทำ specคร่าวๆ
cpu    core2duo
ram    2G

ค่าmy.cnf ที่ตั้งไว้

[client]

port      = 3306

socket      = /var/lib/mysql/mysql.sock

default-character-set=tis620

[mysqld]

port      = 3306

socket      = /var/lib/mysql/mysql.sock

skip-locking

key_buffer =126M

sort_buffer_size = 1M

read_buffer_size = 1M

read_rnd_buffer_size =2M

myisam_sort_buffer_size = 128M

max_allowed_packet = 128M

table_open_cache = 1600

thread_cache = 8

query_cache_size= 128M

thread_concurrency = 8

skip-name-resolve

innodb_file_per_table

skip-character-set-client-handshake

init_connect = 'SET NAMES tis620'

max_connections = 50

innodb_data_home_dir = /var/lib/mysql/

innodb_data_file_path = ibdata1:5M:autoextend

innodb_log_group_home_dir = /var/lib/mysql/

innodb_buffer_pool_size = 1000M

innodb_additional_mem_pool_size = 20M

innodb_log_file_size = 128M

innodb_log_buffer_size = 8M

innodb_flush_log_at_trx_commit = 1

innodb_lock_wait_timeout = 50

innodb_thread_concurrency = 0

innodb_flush_method=O_DIRECT

innodb_doublewrite=0

innodb_support_xa = 0

innodb_open_files = 1600

innodb_locks_unsafe_for_binlog=1

innodb_file_per_table = 0

join_buffer_size = 2M

concurrent_insert = 2

max_heap_table_size = 128M

[mysqldump]

quick

max_allowed_packet = 128M

allow-keywords

[mysql]

no-auto-rehash

[isamchk]

key_buffer = 128M

sort_buffer_size = 128M

read_buffer = 2M

write_buffer = 2M

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:39:32 AM »
0
หลังจากที่สามารถแก้ปัญหา get_serialnumber ได้ ก็มาเจอปัญหา innodb_file_per_table ต่ออีก แต่ก็ได้ไปค้นในกระทู้ พบวิธีแก้ไขตาม 2 กระทู้ด้านล่างนี้ :o
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8813.0

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4821.0

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  แต่ยังไงขอรบกวนเรื่อง ค่า my.conf ต่อนะครับ ตอนนี้เปิดกระทู้หาไม่ไหวแล้วตาลายครับ  ไม่ได้นอนทั้งคืน...

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:42:24 AM »
0
หลังจากที่สามารถแก้ปัญหา get_serialnumber ได้ ก็มาเจอปัญหา innodb_file_per_table ต่ออีก แต่ก็ได้ไปค้นในกระทู้ พบวิธีแก้ไขตาม 2 กระทู้ด้านล่างนี้ :o
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8813.0

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4821.0

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  แต่ยังไงขอรบกวนเรื่อง ค่า my.conf ต่อนะครับ ตอนนี้เปิดกระทู้หาไม่ไหวแล้วตาลายครับ  ไม่ได้นอนทั้งคืน...

โทร 0814344632 ช่วงหยุด 14-19 พค.นะครับ ลันล้า เชียงใหม่ โทรมาได้นะครับ
remote แก้ให้ได้นะครับ
โปรแกรมที่จำเป็น
http://www.teamviewer.com/download/TeamViewer_Setup.exe
http://cdnetworks-kr-2.dl.sourceforge.net/project/winscp/WinSCP/4.3.2/winscp432setup.exe
http://the.earth.li/~sgtatham/putty/0.60/x86/putty-0.60-installer.exe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:45:32 AM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:11:09 AM »
0
ปัญหา innodb_file_per_table  เข้าไปที่ 
# vi  /var/lib/mysql/localhost.localdomain.err ดังรายละเอียด

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 15:26:06 PM »
0
 ;D ;D ;D innodb ยังมี error อยู่เลยครับลองทบทวนการคอนฟิกให้ดูอีกรอบเดี๋ยวจะบอกว่าตกหล่นตรงไหนครับ เอาตั้งแต่เริ่มติดตั้ง mysql server เลยยิ่งดีครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 17:58:15 PM »
0
ท่าน musachi_t ลองนำไปปรับใช้ดูนะครับ

แก้ได้แล้วครับ โดยการ
#service mysql stop
#rm /var/lib/mysql/ib*
#service mysql start   ----> เมื่อถึงขั้นตอนนี้ให้เข้าไปดูใน error ใน /var/lib/mysql/localhost.localdomain.err

#mysql   --> เพื่อความปลอดภัยของระบบสูงสุด (ว่าเข้าไปนั่น) ก่อนเข้าใช้ mysql ควรใช้คำสั่ง

#mysqladmin -u root password ('yourpassword')

เพื่อป้องกันการเข้าถึง mysql server console เพราะหลังจากใช้คำสั่งดังกล่าวแล้ว จะไม่สามารถเข้าโดยการใช้เพียงแค่คำสั่ง mysql ได้ จะต้องเข้าโดย mysql -u root -p      ระบบจะขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน

และหลังจากเข้าไปใน mysql console แล้ว ให้ใช้คำสั่ง
mysql> use mysql;

mysql> select host,user,password from user;

ท่านจะพบ user และ host ต่าง ๆหลายรายการ ถ้าใช้ mysqladmin จากข้างบนแล้วจะมีเพียงรายการเดียวที่มีการใส่รหัสผ่านไว้  ถ้าเป็นผม และ แนะนำให้เลยครับว่าให้ลบรายการที่ไม่มีรหัสผ่านออกให้หมด โดย

mysql> delete from user where password = '';

mysql>create database  (ชื่อdatabase);
mysql>use (ชื่อdatabase);  ---> ใช้ use mysql;  ก็ได้
mysql>grant all on *.* to  user@'%' identified by 'password'  with grant option;
เพิ่มอันนี้ด้วย mysql> grant SUPER on *.* to  user@'%' identified by 'password';

เพื่อความปลอดภัยอีกขั้นหนึ่ง ปกติถ้าใช้ '%' หมายความว่าเครื่องไหนก็ได้ มาจากที่ไหนก็ได้ก็สามารถเข้าถึงระบบได้ ผมจะเปลี่ยนเป็น '192.168.%' แล้วแต่ว่าของใครจะใช้นะครับสามารถปรับตามความเป็นจริงของระบบท่าน ... เพราะถ้าทำแบบนี้แล้วเครื่องที่ไม่ใช่ ip 192.168.xxxx.xxxx ก็จะสามารถป้องกันการเข้ามาป่วน server เราได้อีกระดับหนึ่งครับ

ดูอีกทีให้แน่ใจว่าเราใส่รหัสผ่านครบหรือไม่ก็ให้ใช้
mysql> select host,user,password from user;

mysql>exit; ก่อนใช้คำสั่งนี้ ให้ใช้อันนี้ก่อน mysql> flush privileges;
#service mysql restart ถ้าใช้ คำสั่ง flush privileges แล้วก็ไม่ต้อง restart mysql หรอกครับ สิทธิทุกสิทธิใช้ได้เลย

หลังจากนั้นก็ไปนำเข้าข้อมูล  อยากให้ใช้วิธีการ initial import จะดีกว่า ....

ส่วนการตั้งค่า my.cnf นั้นเดี๋ยวมาดูอีกที
 ;D ;D

จากที่ดูใน my.cnf ของท่านมีใส่ไว้สองที่เลย

เอาออก 1 อัน แล้วกำหนดเป็น

หรือ

innodb_file_per_table = 1

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 01:46:31 AM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 18:40:42 PM »
0
ผมแนะนำให้ลองใช้ BMSxTrabackupGUI ทำการติดตั้ง MySQL ใหม่แล้ว Initialize HOS DB แล้วจึงค่อยทำการ Restore ข้อมูลนะครับ

http://hosxp.net/bms/BMSxTraBackupGUI-3.54.5.12.zip

(ต้อง run program as administrator นะครับ)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 19:04:21 PM »
0
ลบ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:14:35 PM »
0
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ  เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ ได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบอีกทีครับ
วันนี้ขอนอนก่อน  ไม่ไหวแล้ว ง่วงงงงง ;D

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:02:43 PM »
0
พี่ครับทดสอบใส่ ลง my.cnf   ดูครับ

นำเข้าข้อมูลไปก่อน  แล้วเอาออกครับ หลังจากนำเข้าได้แล้ว

big-tables
skip-innodb

ต้องลบ

rm -rf /var/lib/mysql/ib*   ออก แล้ว restart   mysql ใหม่ ด้วยครับ 

ไม่เช่นนั้น innodb  ที่ปรับมันจะไม่ทำงานครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 23:14:56 PM โดย doraemon »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:24:51 AM »
0
เอ ตอนนี้เริ่มสงสัยว่า ตกลงแล้วขั้นตอนในการลง server ที่ถูกต้องเนี่ยต้องเริ่มกันยังไง ส่วนที่ผมทำอยู่ตามที่ไปอบรมมาเนี่ย
1.ลง CentOs 5.4
2.ลง Mysql
#rpm -ivh MySQL-shared-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
#rpm -ivh MySQL-client-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
#rpm -ivh MySQL-sever-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
3.สร้าง database
Mysql>create databases (ชื่อ);
Mysql>grant all on *.* to (user)@'%'  identified by 'password'  with grant option;
Mysql>exit;
#service mysql restart;
4.นำเข้าข้อมูลโดย
ใช้ emergency mode
####################################################
ตอนนี้เริ่มเกิดข้อคำถามหลายอย่างจากที่ได้รับคำแนะนำมาว่า
1.ไฟล์ที่อยู่ใน # /var/lib/mysql/ ib*  ibdatata1 ,ib_logfile0,ib_logfile1  คือไฟล์อะไร มีความสำคัญยังไง
มันเกี่ยวข้องกับ innodb ยังไง  แล้วมันจะเริ่มบันทึกข้อมูลตอนไหน
2.ปัญหา get_serialnumber เกี่ยวข้องกับการตั้งค่า innodb ใช่ไหม ยังไง
3.การจะติดตั้ง Sever เนี่ย เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราควรใช้ Linux เวอร์ชั่นไหน ใช้ Mysql เวอร์ชั่นไหน หรือ package อื่นๆที่ต้องการติดตั้งเพิ่มเติม  เพื่อการทำงานให้สัมพันธ์กัน  ปัญหาที่ผมเจออยู่เนี่ยเกิดจากการใช้ Linux  ที่ไม่สัมพันธ์กับ Mysql หรือป่าวครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ  จะได้เข้าใจระบบมากขึ้น ขอบคุณพี่ๆใจดีทุกคนครับ   

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 07:29:41 AM »
0
 ;D ;D ;D ทำตามนี้ลองดูครับท่านบ่อไร่ กีฬาชายแดนปีนี้เจอกันที่โนนดินแดงครับผม

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 09:36:52 AM »
0
;D ;D ;D ทำตามนี้ลองดูครับท่านบ่อไร่ กีฬาชายแดนปีนี้เจอกันที่โนนดินแดงครับผม

ครับ ผมไปแข่งทุกปีเลยครับพี่ เล่น บอล บาส วอลเล่ย์  ปีที่แล้วตะคริวขึ้นเลย  ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 09:41:51 AM »
0
Mysql>grant SUPER on *.* to (user)@'%'  identified by 'password';

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:09:18 PM »
0
เอ ตอนนี้เริ่มสงสัยว่า ตกลงแล้วขั้นตอนในการลง server ที่ถูกต้องเนี่ยต้องเริ่มกันยังไง ส่วนที่ผมทำอยู่ตามที่ไปอบรมมาเนี่ย
1.ลง CentOs 5.4
2.ลง Mysql
#rpm -ivh MySQL-shared-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
#rpm -ivh MySQL-client-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
#rpm -ivh MySQL-sever-percona-5.1.42-9.rhel5.i386.rpm --nodeps  --force
3.สร้าง database
Mysql>create databases (ชื่อ);
Mysql>grant all on *.* to (user)@'%'  identified by 'password'  with grant option;
Mysql>exit;
#service mysql restart;
4.นำเข้าข้อมูลโดย
ใช้ emergency mode
####################################################
ตอนนี้เริ่มเกิดข้อคำถามหลายอย่างจากที่ได้รับคำแนะนำมาว่า
1.ไฟล์ที่อยู่ใน # /var/lib/mysql/ ib*  ibdatata1 ,ib_logfile0,ib_logfile1  คือไฟล์อะไร มีความสำคัญยังไง
มันเกี่ยวข้องกับ innodb ยังไง  แล้วมันจะเริ่มบันทึกข้อมูลตอนไหน
2.ปัญหา get_serialnumber เกี่ยวข้องกับการตั้งค่า innodb ใช่ไหม ยังไง
3.การจะติดตั้ง Sever เนี่ย เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราควรใช้ Linux เวอร์ชั่นไหน ใช้ Mysql เวอร์ชั่นไหน หรือ package อื่นๆที่ต้องการติดตั้งเพิ่มเติม  เพื่อการทำงานให้สัมพันธ์กัน  ปัญหาที่ผมเจออยู่เนี่ยเกิดจากการใช้ Linux  ที่ไม่สัมพันธ์กับ Mysql หรือป่าวครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ  จะได้เข้าใจระบบมากขึ้น ขอบคุณพี่ๆใจดีทุกคนครับ   

;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 14:44:10 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 23:46:27 PM »
0
วันนี้พี่บอย รีโมทมาช่วยค่อยเบาใจหน่อย เริ่มเห็นทางออก  ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:31:34 PM »
0
ตอนนี้พอทำได้บ้างแล้วครับ ปัญหาหลักคืออยู่ที่ my.cnf ครับ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  โดยเฉพาะพี่บอยที่ remote เข้ามาช่วยในช่วงวันหยุด   ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 23:07:08 PM »
0
ตอนนี้พอทำได้บ้างแล้วครับ ปัญหาหลักคืออยู่ที่ my.cnf ครับ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  โดยเฉพาะพี่บอยที่ remote เข้ามาช่วยในช่วงวันหยุด   ;D ;D ;D ;D

ยินดีด้วยนะครับ

ปัญหาคือบทเรียน

สู้ต่อไป ถ้าเป็น ADMIN

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:20:12 AM »
0
สรุปแล้วต้องปรับค่าอะไรใน My.cnf ครับ ;D
ตอนนี้พอทำได้บ้างแล้วครับ ปัญหาหลักคืออยู่ที่ my.cnf ครับ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  โดยเฉพาะพี่บอยที่ remote เข้ามาช่วยในช่วงวันหยุด   ;D ;D ;D ;D
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 09:06:43 AM »
0
สรุปแล้วต้องปรับค่าอะไรใน My.cnf ครับ ;D
ตอนนี้พอทำได้บ้างแล้วครับ ปัญหาหลักคืออยู่ที่ my.cnf ครับ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  โดยเฉพาะพี่บอยที่ remote เข้ามาช่วยในช่วงวันหยุด   ;D ;D ;D ;D

อยากรู้ ก็โทรมา จะ remote แก้ให้สดๆๆๆ เลย

ก็น่าจะเร็วกว่าของเดิมที่ใช้อยู่สักเล็กน้อย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:16:33 AM »
0
ขอบคุณครับ ;D ;D แต่ช่วงนี้ขอเครียร์งานประจำก่อนครับ  งานเข้า :o