ผู้เขียน หัวข้อ: การออกเลข HN HOSxP_PCU  (อ่าน 4920 ครั้ง)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
  • Respect: 0
การออกเลข HN HOSxP_PCU
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 19:10:41 PM »
0
เรียนเพื่อนสมาชิก ผมมีข้อส่งสัยว่าทำไม่เรา CLICK ลงทะเบียนใหม่ F1 ในเวชระเบียนผู้ป่วย ของ  HOSxP PCU  แล้วเลข HN มัน RUN ไปเองเรื่อยๆ  โดยที่เรายังไม่ได้บันทึกครับ  แล้วเราสามารถตั้งรูปแบบ HN ให้มี พ.ศ.นำหน้าใน HOSxP PCU  ได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยน่ะครับ
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: การออกเลข HN HOSxP_PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 19:34:11 PM »
0
อ้างถึง
เรียนเพื่อนสมาชิก ผมมีข้อส่งสัยว่าทำไม่เรา CLICK ลงทะเบียนใหม่ F1 ในเวชระเบียนผู้ป่วย ของ  HOSxP PCU  แล้วเลข HN มัน RUN ไปเองเรื่อยๆ  โดยที่เรายังไม่ได้บันทึกครับ  แล้วเราสามารถตั้งรูปแบบ HN ให้มี พ.ศ.นำหน้าใน HOSxP PCU  ได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยน่ะครับ
;D ;D ;D
เรียนเพื่อนสมาชิก โปรแกรมมันกำหนดไว้คลิกลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่เมื่อไหร่มันออกเลข HN ให้ทันทีครับ ส่วนการตั้งรูปแบบ HN ให้มีพ.ศ.นำหน้าเพื่อนสมาชิกลองทดสอบใช้ HOSxP เชื่อมต่อฐานข้อมูลของ HOSxP_PCU แล้วใช้ HOSxP เป็นตัวกำหนดค่าดูครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 19:55:42 PM »
0
เบื่องต้นต้องขอบคุณคุณ jadmin ก่อนน่ะครับที่ช่วยตอบคำถาม แสดงว่าถ้าเราเพลอ click ทะเบียนใหม่ F1 ไปเรื่อยๆ เลข HN ของ HOSxP PCU ก็จะกระโดดข้ามไปเรื่อยๆ ใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้น่าจะมีปัญหาในการจัดเก็บเข้าตู้ แบบเรียง HN ใช้ไหมครับเพราะเลขมันข้ามไปข้ามมา (แบบว่าไม่จัดเก็บใน FAMIRY FORDER ครับ)
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 21:54:01 PM »
0
ถ้าต้องการกำหนดรูปแบบ HN แนะนำปีใหม่ คือ 1 มกราคม...ให้ใช้โปรแกรมHOSXP เป็นตัวกำหนดรูปแบบการออกHN ครับ...โดยเลือกปีพ.ศ.นำหน้า...ครับ...จะได้ไม่กระทบกับข้อมูลเก่า ส่วนข้อมูลเก่า..ก็สามารถใช้เมนูเวชระเบียนเพื่อทำการเปลี่ยนHN ได้ตามต้องการครับ...มีเมนู Change HN ลองศึกษาจากคู่มือการใช้งาน HOSXP โมดูลงานเวชระเบียนครับ..เพียงติดตั้งโปรแกรม HOSXP เพิ่มอีกสักโปรแกรม  ตั้งค่าการเชื่อมต่อไปที่ฐานของ HOSXP_PCU ครับ...ท่านจะได้ manual PDF ใน path ของ C:\PROGRAM FILES\HOSXP\MANUAL ครับ..ลองดู
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:14:27 AM »
0
ขอบคุณครับ