ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+stickerยาจากห้องตรวจไปห้องจ่ายยา  (อ่าน 3715 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinaga

• Hero Member
  • Respect: 0
ระบบการสั่งพิมพ์จากห้องตรวจห้องแพทย์ไปห้องจ่ายยาจ่ายยาต้องติกเลือกตรงพิมพ์ใบสั่งยาและพิมพ์stickerยาถ้าห้องตรวจไหนลืมติกก็จะไม่มีการพิมพ์ที่ห้องยา แต่มีบางครั้งที่หมอลืมเลือกการพิมพ์ให้ เพราะบางครั้งหมอตั้งส่งคนไข้ไปที่อื่นก่อนโดยไม่ต้องพิมพ์ใบส่งยาต้องติกออกแต่พอตรวจคนต่อไปก็ลืมเลือกให้พิมพ์ที่ห้องยาทำให้ใบสั่ง+sticker ไม่พิมพ์ที่ห้องยาคนไข้จึงรอนาน จากปัญหาที่พบเป็ไปได้ไหมครับ อ.m ที่จะให้เลือกอัตโนมัติได้ โดยเมื่อเราเลือกที่ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอก+ห้องจ่ายเงินผู้ป่วยนอกแล้วให้ติกเลือกพิมพ์ใบสั่งยาพิมพ์sticker อัตโนมัติ ครับ ถ้าเลือกที่ส่งไปจุดอื่น ห้อง er admit ให้ติกออกครับ และทั้งสองส่วนนี้สามารถติกออกหรือติกเลือกก็ได้ครับ ถ้าได้จะแก้ปัญหาตรงที่แพทย์ลืมเลือกการพิมพ์มาที่ห้องยาได้ครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

โรงพยาบาลท่านใดเจอปัญหาอย่างนี้บ้างครับและแก้ไขอย่างไรครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

..บางเรื่องผมจะใช้วิธีปรับตัวเข้าหา HOSxP บ้างครับ...ง่ายดี.......อิ อิ อิ.... ;D ;D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ไม่ว่าท่านKhuad ใช้แนวทางไหนแก้ปัญหาครับพอจะแนะนำได้ไหมครับผมจะได้นำมาปรับใช้ครับตอนนี้ต้องชี้งแจ้งทั้งห้องยาและห้องหมอครับในส่วนนี้ห้องนาและห้องหมอเขาขอมาครับถ้าได้จะเป็นพระคุณมากครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ somnuk

• Jr. Member
  • **
เป็นเหมือนกันครับ บางครั้งผมไม่ต้องการพิมพ์ใบสั่งยา ก็ติ๊กออก แต่ผมถนัดคีย์บอร์ดมากกว่า ทำให้ไม่ค่อยสะดวกที่จะเอื้อมมือไปจับเม้าส์แล้วมาคลิกช่องพิมพ์ใบสั่งยา ถ้ามีคีย์ลัดได้ก็ดี เช่น กด F1 เป็นการ toggle ว่าพิมพ์หรือไม่พิมพ์ใบสั่งยา, F2 พิมพ์หรือไม่พิมพ์สติ๊กเกอร์, F3 พิมพ์หรือไม่พิมพ์ใบสั่งยา+สติ๊กเกอร์ เป็นต้น เพิ่มความสะดวกให้ผู้ใช้งาน ผมคิดว่าคนใช้งานคล่องๆ น่าจะชอบใช้ Keyboard มากกว่าใช้เมาส์
รพศ.ราชบุรี
เริ่มระบบ : 7 กย. 49 (MN)

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
เป็นเหมือนกันครับ บางครั้งผมไม่ต้องการพิมพ์ใบสั่งยา ก็ติ๊กออก แต่ผมถนัดคีย์บอร์ดมากกว่า ทำให้ไม่ค่อยสะดวกที่จะเอื้อมมือไปจับเม้าส์แล้วมาคลิกช่องพิมพ์ใบสั่งยา ถ้ามีคีย์ลัดได้ก็ดี เช่น กด F1 เป็นการ toggle ว่าพิมพ์หรือไม่พิมพ์ใบสั่งยา, F2 พิมพ์หรือไม่พิมพ์สติ๊กเกอร์, F3 พิมพ์หรือไม่พิมพ์ใบสั่งยา+สติ๊กเกอร์ เป็นต้น เพิ่มความสะดวกให้ผู้ใช้งาน ผมคิดว่าคนใช้งานคล่องๆ น่าจะชอบใช้ Keyboard มากกว่าใช้เมาส์

เห็นด้วยครับ คุณหมอครับ

โดยเฉพาะปุ่มบันทึกที่หน้าจอต่างๆครับ ถ้่าได้จะสะดวกมากๆ เลยครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ถ้าได้จะทำให้สะดวกขึ้นครับเห็นด้วยครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยครับ คุณหมอครับ

โดยเฉพาะปุ่มบันทึกที่หน้าจอต่างๆครับ ถ้่าได้จะสะดวกมากๆ เลยครับ

;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ