ผู้เขียน หัวข้อ: variable ของช่วงวันที่ ที่เราเลือกข้อมูล  (อ่าน 6292 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
variable ของช่วงวันที่ ที่เราเลือกข้อมูล
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 07:55:59 AM »
0
ผมทำยังไงก็ไม่ขึ้นน่ะครับ

คืออยากจะให้โชว์วันทที่ของช่วงข้อมูล

มันดันมาขึ้นวันที่ปัจจุบัน

พี่ๆช่วยหน่อยนะค้าบ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: variable ของช่วงวันที่ ที่เราเลือกข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:32:15 AM »
0
เสร็จแล้วครับ ต้องเปลี่ยน variable เป็น label แล้วใช้ ongettext แล้ววางคำสั่งลงไปดังนี้

ISO2Date(GetUserParameter(0),'d mmmm eeee')+ISO2Date(GetUserParameter(1),'d mmmm eeee')

pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

Re: variable ของช่วงวันที่ ที่เราเลือกข้อมูล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:39:01 AM »
0
ดึง text มาจาก  paramiter พระเจ้า

ขอบคุณมากครับ ผมนี่มาเจอ variable ทีไร เน่าทุกที(ที่จริงเรื่องอื่นก็เน่าอิอิ)

ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:46:56 AM »
0
ว่าแต่ผมลองแล้วอ่ะครับ label แล้วใช้ ongettext

แต่ทำไม่เป็นอ่ะครับ

รบกวนพี่ๆช่วยสอนหน่อยจิฮะ

จะได้นำไปประยุกต์กับ รายงานตัวอื่นๆที่กำลังโดนสั่งให้ทำ

วาง lebel แล้วมันไปเซตค่า V. ให้กับ label ที่เราวางไปตรงไหนอ่ะฮะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:48:58 AM »
0
ดึง text มาจาก  paramiter พระเจ้า

ขอบคุณมากครับ ผมนี่มาเจอ variable ทีไร เน่าทุกที(ที่จริงเรื่องอื่นก็เน่าอิอิ)

ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ

ต้องลองทำหลาย ๆ อันครับ จะได้มาช่วยเหลือกันเขียนรายงาน ตอนแรกผมก็ไม่รู้เรื่อง แล้ว ผมก็อาศัยการเดาเอาตัวอย่างรายงานแล้วก็ C&D ต่อเลยครับ  ;D ;D
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:57:56 AM »
0
ว่าแต่ผมลองแล้วอ่ะครับ label แล้วใช้ ongettext

แต่ทำไม่เป็นอ่ะครับ

รบกวนพี่ๆช่วยสอนหน่อยจิฮะ

จะได้นำไปประยุกต์กับ รายงานตัวอื่นๆที่กำลังโดนสั่งให้ทำ

วาง lebel แล้วมันไปเซตค่า V. ให้กับ label ที่เราวางไปตรงไหนอ่ะฮะ

1. วาง label 1 อันลงไป แล้วดู label นั้นชื่อว่าอะไร เช่น label4
2. คลิกที่ tab Calc จากนั้นเลือกเมนู View แล้วเลือก Events
3. หาชื่อ label4 ที่เราได้วางไว้ในข้อ 1 แล้วเลือก label4
4. จะมีตัว parameter ให้เลือกทางด้านขวา เราก็เืลือก OnGetText
5. จากนั้น click ที่แถบขาว ๆ ว่าง ๆ ด้านล่าง แล้วก็เขียนคำสั่งที่ต้องการลงไป เช่น

Begin
Text :=ISO2Date(GetUserParameter(0),'d mmmm eeee')+ISO2Date(GetUserParameter(1),'d mmmm eeee');
end;

ุ6. click ขวา แล้วเลือก Compile เพื่อตรวจสอบ Gramma หากตรวจสอบแล้วไม่มี error อะไรก็เป็นอันเสร็จการทำ label ที่ต้องการให้ไปดึง parameter แล้วครับ

ลองดูนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:00:02 AM »
0
เจอแล้วๆ ชุดคำสั่งในหน้านี้นี่ มีให้ หรือว่าต้องเขียนเองครับ

พอจะมีแหล่งค้นคว้า สคิปพวกนี้บ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:10:17 AM »
0
มี script ให้เลือก ตรง tab Language ด้านขวาล่างครับ

ออฟไลน์ angel_oum

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • I-lada
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 10:12:48 AM »
0
ของที่รพ.ใช้เป็นการให้เลือกช่วงวันที่เองเลยค่ะ เพราะรายงานพวกนี้ขอกันบ่อยค่ะ
 ไม่ลำบากเราต้องมาทำหลายรอบ คำสั่งง่ายกว่าด้วย
I-LADA  PANICHEEP นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว)@PHETCHABUN HOSPITAL
E-mail : oummy_ka@hotmail.com & angeloum@gmail.com
website : http://www.phetchabunhospital.com
HOSxP version 3.53.11.30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 11:16:37 AM »
0
 ;D

ออฟไลน์ angel_oum

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • I-lada
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 11:39:03 AM »
0
ของที่รพ.ใช้เป็นการให้เลือกช่วงวันที่เองเลยค่ะ เพราะรายงานพวกนี้ขอกันบ่อยค่ะ
 ไม่ลำบากเราต้องมาทำหลายรอบ คำสั่งง่ายกว่าด้วย

ลืมแนบไฟล์มาด้วย
I-LADA  PANICHEEP นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่วคราว)@PHETCHABUN HOSPITAL
E-mail : oummy_ka@hotmail.com & angeloum@gmail.com
website : http://www.phetchabunhospital.com
HOSxP version 3.53.11.30