ผู้เขียน หัวข้อ: วันๆไม่ทำอะไรเลย  (อ่าน 43763 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: วันๆไม่ทำอะไรเลย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 16:52:10 PM »
0
วันใดที่ระบบล่มนั่นละ IT มีความหมายแน่นอน (ใช้ Hos ไม่ได้สัก 4-5 วันลองดู 5555) บ่นหา IT ทั้ง รพ

ไม่ต้องถึง 4-5 วัน หรอกคุณป้า 4-5 นาทีก็บ่นแล้ว
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 16:53:20 PM »
0
 ;D ;D ;D ลองเน็ตล่มซัก 20 นาทีดิ หมูตายเป็นคอกเลยไม่ต้อง hosxp ล่มหรอก
วันใดที่ระบบล่มนั่นละ IT มีความหมายแน่นอน (ใช้ Hos ไม่ได้สัก 4-5 วันลองดู 5555) บ่นหา IT ทั้ง รพ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:33:05 AM »
0
ผมไมโดน เพราะเดินไปเดินมา  ;D
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
  • Respect: 0
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:03:35 AM »
0
ผมโดนเพราะเดินไปเดินมานี่แหละครับ   ;D ;D  เลยสวนกลับไปว่า คอมพิวเตอรืไม่มีขาเดินมาหาผมเอง

ผมไมโดน เพราะเดินไปเดินมา  ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:16:45 AM »
0
เขียนหัวกระทู้ให้ดูแรงๆ ไปอย่างงั้นแหละฮะ
แค่โมโหนิดหน่อย ไม่รู้จะไปลงที่ไหนดี  :'(

คืออยากถาม IT ที่โรงพยาบาลอื่นหน่อยฮะว่า วันๆนึงทำอะไรบ้างฮะ

คือ IT ที่นี่ คนอื่นเค้ามองว่าทำได้สารพัดในโลกที่เกี่ยวกับคอม
ซ่อมคอมยันเขียนเว็ปไรงี้ เคยบอกให้เขียนระบบจองห้องประชุม จองรถด้วยละ
ทั้งโรงพยาบาลมีไอทีคนเดียวซะด้วย แฮ่ๆ เพิ่งจบมาด้วย ไม่เคยทำงานที่อื่นด้วย แฮ่ๆ
ปล.สุดท้ายก็ทำให้เค้าไม่ได้อะ  :-\ ทำได้แค่เว็ปกากๆ เพราะเราคงฝีมือกากจริงๆแหละ
ดึงรายงานบ้างเป็นบางครั้ง ช่วงนี้เยอะหน่อย เพราะเค้าจะมาประเมินแล้ว
อะไรอีกละ อ้อ ลง linux ทำ server สำรองแล้ว ทำตามจากในนี้แหละฮะ ติดตรงไหนก็ google

แต่ประเด็นคือ มีคนพูดว่า IT ไม่เห็นทำอะไรเลย นั่งเล่นคอมไปวันๆ T___T
ทั้งๆที่เค้าก็ไม่เคยมาดูว่าวันๆนึงเราทำอะไรบ้าง เฮ้อออออ บางทีก็ท้อนะ
เรามันประเภท ทำดีเสมอตัว แต่ถ้าพลาดแล้วเค้าคงเหยียบเราจมดินแน่ๆ

ผมคิดว่าปัญหานี้น่าจะอยู่ที่แผนก IT ไม่ได้กำหนด KPI ของแผนกเอาไว้ให้ชัดเจนนะครับ ลองคุยกับหน้าฝ่ายดูครับว่าจะกำหนด KPI ของฝ่ายว่าอย่างไรจึงจะทำให้หน่วยงานอื่นเห็นว่าเราทำงานมีผลงานและมีภาระงานชัดเจนนะครับ

สุดท้ายอยากให้ยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ (คัดลอกมาจาก Internet ครับ)

ถูกนินทาว่าร้าย คิดอย่างไรจึงจะหายทุกข์     

1. เป็นธรรมดาของโลก ให้คิดว่านี่เป็นธรรมดาของโลก ไม่เคยมีใครสักคนบนโลกนี้ที่รอดพ้นจากคำนินทา เพราะแม้แต่พระพุทธเจ้าของเรา ขนาดท่านเป็นผู้ที่ประเสริฐบริสุทธิ์สูงสุด แต่ท่านก็ยังไม่พ้นถูกคนพาลกล่าวโจมตีว่าร้ายจนได้ แล้วนับประสาอะไรกับเราที่เป็นแค่คนธรรมดาสามัญที่ยังมีทั้งดีและชั่วจะรอดพ้นปากคนนินทาไปได้ คิดอย่างนี้แล้วจะได้สบายใจว่า การถูกนินทานี่เป็นแค่เรื่องธรรมดา เกิดขึ้นมาพร้อมกับโลก (โลกธรรม) และ ยังคงมีอยู่ต่อไปตราบชั่วฟ้าดินสลาย

2. ให้มีจิตใจมั่นคงดุจภูผา ถ้าเรามีความบริสุทธิ์ใจ ทำการงานด้วยความตั้งใจปรารถนาดี แต่แล้วก็ยังไม่พ้นถูกคนนินทา กล่าวร้ายว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ก็ขอให้เรามีความมั่นใจในความดีของเรา อุปมาภูผาหินแท่งตันไม่หวั่นไหวในลมพายุฉันใด บัณฑิตผู้มีจิตใจหนักแน่นในความดี ย่อมไม่หวั่นไหวในคำสรรเสริญ และ คำนินทาแม้ฉันนั้น

3. ให้มีจิตเมตตาสงสารผู้นินทา ให้คิดด้วยความเมตตากรุณาว่า คนที่นินทาเรานั้น ย่อมกระทำไปด้วยความอิจฉาริษยา เขาจะต้องเผาลนจิตใจของเขาให้ร้อนรุ่มเสียก่อน จึงจะสามารถพูดนินทาว่าร้ายคนอื่นออกมาได้ ให้คิดเมตตาสงสาร แทนที่จะไปโกรธเคืองเขา

อนึ่ง คนที่ชอบกล่าววาจาส่อเสียด หรือ ชอบนินทาว่าร้ายผู้อื่น โดยปรกติเขาย่อมเป็นผู้หามิตรสหายที่ใกล้ชิดไม่ค่อยได้ เพราะไม่เคยมีใครไว้วางใจคนที่ชอบนินทาว่าร้ายผู้อื่น ให้คิดเห็นใจเขาในฐานะที่เขาต้องเป็นผู้อยู่ในโลกนี้ด้วยความรู้สึกโดดเดี่ยว เพราะเขาย่อมหาเพื่อนแท้ไม่ได้

4. คิดหาประโยชน์จากคำนินทา คนที่คิดกล่าวร้ายเรา บางทีเขาต้องไปนั่งคิดนอนคิดหาจุดอ่อนในตัวของเรา เพื่อเอามาพูดโจมตี บางทีจุดอ่อนเหล่านี้ตัวเราเองก็มีอยู่จริงแต่ทว่าเราไม่รู้ตัวมาก่อน นี้เป็นประโยชน์มาก เพราะเราสามารถนำข้อมูลเหล่านี้มาพัฒนาปรับปรุงตนเองได้ ดังนั้นเราจึงควรที่จะขอบคุณคนนินทาเรา เพราะเขาอุตส่าห์ไปนั่งคิดนอนคิดช่วยค้นหาข้อมูลมาช่วยให้เราปรับปรุงตนเอง

5. คิดวิเคราะห์ให้เห็นปัญหาสังคม สังคมไทยเป็นสังคมที่มีความสัมพันธ์ในแนวดิ่ง คือเน้นเรื่องการใช้อำนาจครอบงำกันและกัน จึงมีการปลูกฝังสอนให้คิดแข่งดีแข่งเด่น คิดเหนือผู้อื่น สอนให้อยากเป็นใหญ่เป็นโต (มานะ) มาตั้งแต่โบราณ (คาดว่าไม่ต่ำกว่าห้าร้อยปี คือตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้น) ทำให้คนไทยเรา เวลาเห็นใครทำดี ก็มักจะเกิดความริษยาโดยไม่รู้ตัว คือทนไม่ได้ที่จะเห็นคนอื่นดีกว่าตน สังคมที่มีความสัมพันธ์ในแนวดิ่งเช่นนี้ ผู้คนจึงมักจะชอบนินทาว่าร้ายกันและกันเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าคิดวิเคราะห์ได้เช่นนี้แล้วก็สบายใจ ไม่ต้องไปเดือดเนื้อร้อนใจอะไรมาก ให้ถือว่าการที่เราถูกนินทานี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของปรากฏการณ์ทางสังคมก็แล้วกัน มันเป็นเช่นนั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 10:19:23 AM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ ict010

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:29:29 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ทุกที่ครับ ;)

ที่ รพ.ผมไม่เป็นครับ เพราะ ผม Control มันได้  :'(
HOSxP Version 3.55.5.8

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:54:46 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ทุกที่ครับ ;)

ที่ รพ.ผมไม่เป็นครับ เพราะ ผม Control มันได้  :'(

นายแน่มากกกกกกกกกกก  ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 12:18:48 PM »
0
ขอบคุณค่ะอาจารย์ ที่นำข้อคิดดีๆมาให้ปฏิบัติ  แต่ก่อนเมื่อถูกนินทาว่าร้ายจะโกรธ จะคับแค้นใจต้องสาบแช่งเขากลับคืนไปให้มอดไหม้ให้ได้ค่ะ  (เผาพริกเผาเกลือ) แต่ทุกวันนี้จะแผ่เมตตาให้เขา อโหสิกรรมให้จะทำให้ตัวเองรู้สึกสบายใจและนำข้อนินทาของเขามาวิเคราะห์ปรับปรุงตัวเองค่ะ
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 14:46:59 PM »
0
ขอบคุณครับอาจารย์  อ่านแล้วทำให้สบายใจขึ้นเป็นกอง เลย แต่กองเท่าไหร่ ไม่บอก  ^  ^+ 

ยิ้มไว้ก่อน  ไม่รู้อะไรยิ้มไว้ก่อน   ทำอะไรไม่ได้ ยิ้มไว้ก่อน

สบายใจทั้งคนพูดและ คนถาม   

ได้ไม่ได้ ว่าอีกที   

555+
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ farmonline

• Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 15:55:12 PM »
0
ใครทำอะไรกับผมไว้ ผมไม่เคยไปคิดแค้นอะไรเขาเลยครับ คิดไปก็ทุกข์อยู่กับตัว เขาไม่รับรู้อะไรกับเราครับ
แค่ได้บ่นๆให้ใครซักคนฟังก็คงดีขึ้น เรื่องแค้นเคืองอะไรพวกนี้ไม่มีครับ แค่จำได้ว่าเขาทำอะไรกับเราไว้ วันไหน เรื่องอะไร คนไหนทำ หรือคนไหนยุ แค่นั้นเอง  แค่นันจริงๆ  ;D
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 15:59:24 PM »
0
ใครทำอะไรกับผมไว้ ผมไม่เคยไปคิดแค้นอะไรเขาเลยครับ คิดไปก็ทุกข์อยู่กับตัว เขาไม่รับรู้อะไรกับเราครับ
แค่ได้บ่นๆให้ใครซักคนฟังก็คงดีขึ้น เรื่องแค้นเคืองอะไรพวกนี้ไม่มีครับ แค่จำได้ว่าเขาทำอะไรกับเราไว้ วันไหน เรื่องอะไร คนไหนทำ หรือคนไหนยุ แค่นั้นเอง  แค่นันจริงๆ  ;D

จำซะละเอียดถี่ถ้วนมาก ๆ ครับ.. ;D ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:04:56 PM »
0
อย่าไปคิดเอาคืนครับมันไม่คุ้มหรอกครับ ทำไปก็มีแต่เสีย กับ เสีย เราเด็กกว่าเขา ผู้ใหญ่เขาถูกอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะเริ่มต้นที่ใคร แต่ผมว่าจบที่เราดีกว่าครับ ดีที่สุด จากนี้ไปอีก 10 ปี เรากลายเป็นผู้ใหญ่เขาก็เกษียณ แล้วเอาลูกมาฝากเข้าทำงาน ค่อยไปแก้แค้นตอนนั้นก็ได้ครับ ไม่สาย อย่างที่บอกครับ จบที่เราดีกว่า จบที่เราเป็นคนแก้แค้น ล้อเล่นนะครับ  ;D ;D
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:29:47 PM »
0
10 ปี  ล้างแค้นไม่สาย ใช่ไหมนี่ .....

อย่าเลยคะ   พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า  เวรต้องระงับด้วยการไม่จองเวร ถึงจะจบ ปล่อยให้เขาไปสู่ที่ชอบๆๆ เถิด    ชาติหน้าจะได้ไม่เกิดมาเจอกันอีก  อิอิ  สาธุ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:52:41 PM »
0
10 ปี  ล้างแค้นไม่สาย ใช่ไหมนี่ .....

อย่าเลยคะ   พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า  เวรต้องระงับด้วยการไม่จองเวร ถึงจะจบ ปล่อยให้เขาไปสู่ที่ชอบๆๆ เถิด    ชาติหน้าจะได้ไม่เกิดมาเจอกันอีก  อิอิ  สาธุ

เวร ย่อมระงับได้ ด้วยการ "ขายเวร" ครับ    ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:56:34 PM »
0

อย่าเลยคะ   พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า  เวรต้องระงับด้วยการไม่จองเวร ถึงจะจบ ปล่อยให้เขาไปสู่ที่ชอบๆๆ เถิด    ชาติหน้าจะได้ไม่เกิดมาเจอกันอีก  อิอิ  สาธุ

เวร ย่อมระงับได้ ด้วยการ "ขายเวร" ครับ    ;)

ที่บ้านผมเรียกว่า "ยกบุญ" มาจากคำว่า ยกเวร เพราะ ยกให้ ไม่ได้แถมตังค์ (ถ้าขายเวร ..เราต้องได้ตังค์) อิอิ .. เลยเรียกว่า ยกเวร  ต่อมา พระท่านบอกว่า อย่าใช้คำว่า อยู่เวรเลย ให้ใช้ว่า อยู่บุญ แทน ก็เลยได้เป็น ยกบุญ ... อิอิ .. งงป่ะ? อิอิ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 17:18:28 PM »
0
ระบบที่ผมใช้ คือ
เซ็นชื่อเราอยู่  แต่ต้องเอาเงินสดให้ผู้รับเวร ครับ
ผู้ขาย ต้องเสียภาษีเอง  ;D

ปล. อ.เข้ม  ชวนผมออกทะเล อีกแล้วครับ  (แปลว่าชวนออกนอกเรื่อง)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 17:37:37 PM »
0
นั้นนะสิ งง เหมือนกันนะ พี่เข้ม

ไปทะเลกันตลอด
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:53:26 PM »
0
นั้นนะสิ งง เหมือนกันนะ พี่เข้ม

กุมภาพันธ์  2528  เอ๊ยไม่ใช่  2555....เดี๊ยวจะพาลงทะเลของจริง...ณ ชะอำ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 02:38:28 AM »
0
ระบบที่ผมใช้ คือ
เซ็นชื่อเราอยู่  แต่ต้องเอาเงินสดให้ผู้รับเวร ครับ
ผู้ขาย ต้องเสียภาษีเอง  ;D

ปล. อ.เข้ม  ชวนผมออกทะเล อีกแล้วครับ  (แปลว่าชวนออกนอกเรื่อง)

กุมภาพันธ์  2528  เอ๊ยไม่ใช่  2555....เดี๊ยวจะพาลงทะเลของจริง...ณ ชะอำ.. ;D ;D ;D

ก็เห็นเครียด ๆ กัน ก็เลยพาไปทะเลให้เย็น ๆ น่ะครับ
แล้วเจอกันที่ชะเอม เอ๊ย ชะอำ นะครับ   ;D ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ nawahosxp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:13:30 AM »
0
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะคับ
ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันคับ ตอนเข้ามารับงานนี้ใหม่ๆ แต่ตอนนี้ปัญหาแบบนี้น้อยลงมากแล้ว
คำนินทาว่าร้าย ทั้งต่อหน้าและลับหลังของพวกเขา ควรทำให้เขาเห็นกับตาว่าว่าเขาคิดผิด
การพูด/บอก/อธิบายของเรา จะกลายเป็นการแก้ตัว (เจอมาอย่างนี้จริงๆ)
พวกเราคนทำงาน IT เป็นอะไรที่ทุกแผนกต้องการ จึงต้องยอมรับนะว่างานอย่างพวกเราต้องเหนื่อยใจ
เพราะเหมือนต้องคอยเอาใจคนใช้ข้อมูล+ใช้คอมฯ อยู่ตลอด
บางทีเขาใช้งานเราแล้วยังว่าให้เราอีกแหนะ (พวกนี้แล้งน้ำใจจริงๆ)
แรกๆ ผมก็ยอมๆ ไปก่อน อ่อยไว้ ใช้อะไรก็วิ่งไปหัวชนฝา (พูดเล่น ไม่ขนาดนั้นหรอก)
พอปลาติดเป็ดแล้วก็สบายเราแล้วหละ ที่นี่เขานั่นแหละที่ต้องง้อเรา
server : CentOS 5.2, HosXP : 3.53.3.12, Mysql : 5.1.32, Hospital : Nawa hospital

ออฟไลน์ สุทธิวรรณ นครธรรม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:00:31 PM »
0
แค่อยากจะให้กำลังใจนะคะ...

ข้าพเจ้าจบสาธารณาสุขศาสตรบัณฑิต เคยทำงานที่สถานีอนามัย สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ
และได้ย้ายมาทำงานICTรพ....ด้วยวิธีแปลกๆ....ตอนที่มาอยู่ในช่วงที่ นวก.คอมลาออก พอดี
เคยแต่รักษาคนไข้...เรื่องคอมก็แค่งูๆปลาๆ  ...มาที่นี่...กลับต้องมาแบกเครื่องปริ้นต์ แชร์เครื่องปริ้นต์
(ทำไม่เป็นนะไม่เคยทำ) ถูกถามเรื่อง HOSxP ทั้งที่เคยใช้แต่ HOSxP_PCU  ฯลฯ 
แต่ด้วยความที่เป็นสา'สุข ทำให้เข้าใจคนทำงานที่เขาอยู่เบื้องหน้าว่า..
เขาเองก็ต้องรับหลายๆอย่าง ทั้งจากญาติ..จากผู้ป่วย..จากแพทย์หรือเพื่อนร่วมงานอื่นๆ
หากต้องมาเจอปัญหาแค่เพียงเล็กน้อยจากคอม..ก็สามารถทำให้อารมณ์เปลี่ยนได้ง่าย

ได้น้อง นวก.คอมมาคนนึง...ตรงตามที่ใจต้องการ ไม่ต้องเก่งมากแบบเทพแต่มีความพยายาม
ทำงานไปได้เรื่อยๆด้วยดี ... มาวันนึง..เพื่อนใน รพ. มาบอกว่า มีบางฝ่ายไปพบท่าน ผอ.
และบอกว่างาน ICT ไม่ทำไร มีแต่chat เห็นเดินไปเดินมาทั้งวัน ไม่ทำไรเป็นชิ้นเป็นอัน
ได้ฟังก็เลยหัวเราะ  บอกไม่เป็นไร เป็นเรื่องธรรมดา
(ได้ยินท่านปรารภกับคนใกล้ชิดว่าผมอยากปริ้นท์ให้ดูจังว่าเขาคุยเรื่องไร..เรื่องงาน)

อ.โด้ เคยสอนว่า เป็นนักคอมต้องอดทน การโดนแบบนี้เป็นปกติ
ทำให้ใจชิน เรารู้ว่าเราทำอะไรก็พอ

(ทำได้ถือว่าเป็นหน้าที่ปกติ..ทำไม่ได้อาจจะ...)

แต่สิ่งที่ไม่เคยทำเลยคือ..การตอบโต้เขา...จะฟ้องก็ฟ้อง..จะด่าก็เดินหนี
ไปทำไรให้เขาก็ไหว้ผู้ใหญ่ทุกครั้ง เขาทำถูกก็ชมทั้งต่อหน้าและในที่ประชุม
ทำไม่ถูกก็แนะนำ..อย่าไปว่าเขาทำไม่ถูก..เพราะคงไม่มีใครชอบการตำหนิ

เดี๋ยวนี้..คนบ่นน้อยลง..(แต่ก็มีต่อเนื่องประปรายเป็นธรรมดา)..เพราะจากสิ่งที่เราทำได้เกิดผล

คนเราทำยังไงได้อย่างนั้น...เก็บเอามาคิดก็เป็นทุกข์...เอามาแค้นก็ยิ่งทุกข์
เอาเวลามาทำงานดีกว่า เขาไม่เหนื่อยก็ให้เขาว่าเลย

เป็นกำลังใจให้ทุกคน....สู้ต่อไป ทาเคชิ ;D

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
โรงพยาบาลภูหลวง จังหวัดเลย 090-4464699

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:18:42 PM »
0
นวก.

ในความเข้าใจของ Admin แปลว่า นักวิชาการ คอมพิวเตอร์ แปลว่าผู้ที่ต้องมีทักษะความสามารถด้านด้านคอมพิวเตอร์ สามารถเรียนรู้และเข้าใจ แก้ปัญหา และเป็นที่พึ่งพายาม(ใช้โปรแกรม)ยาก(ๆ ไม่ได้)

ในความเข้าใจของ  User แปลว่า
  - นึกว่าว่าเก่ง คอมพิวเตอร์

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:28:50 PM »
0
จะมีใครผลิตขาให้คอมพิวเตอร์บ้าง  เวลามันเสียให้มันเดินมาหาเราเอง เราจะไม่ได้โดนข้อหาเดินไปเดินมา 
แล้วเราหันมาเล่นเครื่องคิดเลขกัน จะไม่โดนว่าเล่นคอม 555   ;D ;D ;D ;D 

โดนประจำ ชินแล้วครับ ทำใจให้ชิน
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ krathokman

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 15:36:44 PM »
0
เขียนหัวกระทู้ให้ดูแรงๆ ไปอย่างงั้นแหละฮะ
แค่โมโหนิดหน่อย ไม่รู้จะไปลงที่ไหนดี  :'(

คืออยากถาม IT ที่โรงพยาบาลอื่นหน่อยฮะว่า วันๆนึงทำอะไรบ้างฮะ

คือ IT ที่นี่ คนอื่นเค้ามองว่าทำได้สารพัดในโลกที่เกี่ยวกับคอม
ซ่อมคอมยันเขียนเว็ปไรงี้ เคยบอกให้เขียนระบบจองห้องประชุม จองรถด้วยละ
ทั้งโรงพยาบาลมีไอทีคนเดียวซะด้วย แฮ่ๆ เพิ่งจบมาด้วย ไม่เคยทำงานที่อื่นด้วย แฮ่ๆ
ปล.สุดท้ายก็ทำให้เค้าไม่ได้อะ  :-\ ทำได้แค่เว็ปกากๆ เพราะเราคงฝีมือกากจริงๆแหละ
ดึงรายงานบ้างเป็นบางครั้ง ช่วงนี้เยอะหน่อย เพราะเค้าจะมาประเมินแล้ว
อะไรอีกละ อ้อ ลง linux ทำ server สำรองแล้ว ทำตามจากในนี้แหละฮะ ติดตรงไหนก็ google

แต่ประเด็นคือ มีคนพูดว่า IT ไม่เห็นทำอะไรเลย นั่งเล่นคอมไปวันๆ T___T
ทั้งๆที่เค้าก็ไม่เคยมาดูว่าวันๆนึงเราทำอะไรบ้าง เฮ้อออออ บางทีก็ท้อนะ
เรามันประเภท ทำดีเสมอตัว แต่ถ้าพลาดแล้วเค้าคงเหยียบเราจมดินแน่ๆ

ผมคิดว่าปัญหานี้น่าจะอยู่ที่แผนก IT ไม่ได้กำหนด KPI ของแผนกเอาไว้ให้ชัดเจนนะครับ ลองคุยกับหน้าฝ่ายดูครับว่าจะกำหนด KPI ของฝ่ายว่าอย่างไรจึงจะทำให้หน่วยงานอื่นเห็นว่าเราทำงานมีผลงานและมีภาระงานชัดเจนนะครับ

สุดท้ายอยากให้ยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ (คัดลอกมาจาก Internet ครับ)

ถูกนินทาว่าร้าย คิดอย่างไรจึงจะหายทุกข์     

1. เป็นธรรมดาของโลก ให้คิดว่านี่เป็นธรรมดาของโลก ไม่เคยมีใครสักคนบนโลกนี้ที่รอดพ้นจากคำนินทา เพราะแม้แต่พระพุทธเจ้าของเรา ขนาดท่านเป็นผู้ที่ประเสริฐบริสุทธิ์สูงสุด แต่ท่านก็ยังไม่พ้นถูกคนพาลกล่าวโจมตีว่าร้ายจนได้ แล้วนับประสาอะไรกับเราที่เป็นแค่คนธรรมดาสามัญที่ยังมีทั้งดีและชั่วจะรอดพ้นปากคนนินทาไปได้ คิดอย่างนี้แล้วจะได้สบายใจว่า การถูกนินทานี่เป็นแค่เรื่องธรรมดา เกิดขึ้นมาพร้อมกับโลก (โลกธรรม) และ ยังคงมีอยู่ต่อไปตราบชั่วฟ้าดินสลาย

2. ให้มีจิตใจมั่นคงดุจภูผา ถ้าเรามีความบริสุทธิ์ใจ ทำการงานด้วยความตั้งใจปรารถนาดี แต่แล้วก็ยังไม่พ้นถูกคนนินทา กล่าวร้ายว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ก็ขอให้เรามีความมั่นใจในความดีของเรา อุปมาภูผาหินแท่งตันไม่หวั่นไหวในลมพายุฉันใด บัณฑิตผู้มีจิตใจหนักแน่นในความดี ย่อมไม่หวั่นไหวในคำสรรเสริญ และ คำนินทาแม้ฉันนั้น

3. ให้มีจิตเมตตาสงสารผู้นินทา ให้คิดด้วยความเมตตากรุณาว่า คนที่นินทาเรานั้น ย่อมกระทำไปด้วยความอิจฉาริษยา เขาจะต้องเผาลนจิตใจของเขาให้ร้อนรุ่มเสียก่อน จึงจะสามารถพูดนินทาว่าร้ายคนอื่นออกมาได้ ให้คิดเมตตาสงสาร แทนที่จะไปโกรธเคืองเขา

อนึ่ง คนที่ชอบกล่าววาจาส่อเสียด หรือ ชอบนินทาว่าร้ายผู้อื่น โดยปรกติเขาย่อมเป็นผู้หามิตรสหายที่ใกล้ชิดไม่ค่อยได้ เพราะไม่เคยมีใครไว้วางใจคนที่ชอบนินทาว่าร้ายผู้อื่น ให้คิดเห็นใจเขาในฐานะที่เขาต้องเป็นผู้อยู่ในโลกนี้ด้วยความรู้สึกโดดเดี่ยว เพราะเขาย่อมหาเพื่อนแท้ไม่ได้

4. คิดหาประโยชน์จากคำนินทา คนที่คิดกล่าวร้ายเรา บางทีเขาต้องไปนั่งคิดนอนคิดหาจุดอ่อนในตัวของเรา เพื่อเอามาพูดโจมตี บางทีจุดอ่อนเหล่านี้ตัวเราเองก็มีอยู่จริงแต่ทว่าเราไม่รู้ตัวมาก่อน นี้เป็นประโยชน์มาก เพราะเราสามารถนำข้อมูลเหล่านี้มาพัฒนาปรับปรุงตนเองได้ ดังนั้นเราจึงควรที่จะขอบคุณคนนินทาเรา เพราะเขาอุตส่าห์ไปนั่งคิดนอนคิดช่วยค้นหาข้อมูลมาช่วยให้เราปรับปรุงตนเอง

5. คิดวิเคราะห์ให้เห็นปัญหาสังคม สังคมไทยเป็นสังคมที่มีความสัมพันธ์ในแนวดิ่ง คือเน้นเรื่องการใช้อำนาจครอบงำกันและกัน จึงมีการปลูกฝังสอนให้คิดแข่งดีแข่งเด่น คิดเหนือผู้อื่น สอนให้อยากเป็นใหญ่เป็นโต (มานะ) มาตั้งแต่โบราณ (คาดว่าไม่ต่ำกว่าห้าร้อยปี คือตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้น) ทำให้คนไทยเรา เวลาเห็นใครทำดี ก็มักจะเกิดความริษยาโดยไม่รู้ตัว คือทนไม่ได้ที่จะเห็นคนอื่นดีกว่าตน สังคมที่มีความสัมพันธ์ในแนวดิ่งเช่นนี้ ผู้คนจึงมักจะชอบนินทาว่าร้ายกันและกันเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าคิดวิเคราะห์ได้เช่นนี้แล้วก็สบายใจ ไม่ต้องไปเดือดเนื้อร้อนใจอะไรมาก ให้ถือว่าการที่เราถูกนินทานี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของปรากฏการณ์ทางสังคมก็แล้วกัน มันเป็นเช่นนั้นเอง

สาธุ... ผมชอบตรงอุดส่าไปนั่งคิดนอนคิดนี่แหละ
แต่เอ...ผมว่าผมก็เป็นนะ
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ tortongz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:05:37 PM »
0
สู้ๆคับ โดนบ่อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ gweeped

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
  • Respect: +2
    • TAKBAI HOSPITAL FANPAGE
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 15:00:06 PM »
0
ช่วงนี้ไม่โดนแล้ว

เพราะเค้าเห็นเราวิ่งไปนู้นไปนี่บ่อย

แล้วก็มีเรียก report เยอะมากก

ถ้ามาว่าเราอีกนี่นะ จะงอนคอยดู  :'(
Nirafeeda Binnima
Systems Admin
Takbai Hospital
MASTER SERVER :
IBM System x3550 M4
CentOS 6.3
MySQL version 5.6.15-56
SLAVE SERVER :
HP Proliant DL160 Gen8
CentOS Linux 5.3
MySQL version 5.6.15-56
ขึ้นระบบโดย BMS TEAM ปี 47
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011