ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แนวทาง การตรวจสอบบำรุงรักษาและแก้ไขคอมพิวเตอร์ ครับ  (อ่าน 5286 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
สวัสดีครับ พอดีจะเข้าปีใหม่แล้ว จึงคิดว่าจะจัดทำแผนการดูแลรักษา ตรวจสอบ เกี่ยวกับ ด้าน IT แผนรักษาความปลอดภัยของระบบคอมพิวเตอร์ ใหม่ ปรกติยังไม่ค่อยได้ทำเป็นทางการครับ อยากได้ตัวอย่างหรือแนวทางว่าที่ รพ.ไหนพอที่จะ พอกรุณาส่ง ตัวอย่างมาให้ดูบ้างไหมครับ ผมว่าจะน่ามีแนวปฏิบัติที่น่าสนใจเพราะพี่ ๆ น่าจะมีประสบการณ์เยอะ เพราะที่ รพ.ผม กำลังวางระบบการดูแลใหม่ เลยอยากได้ตัวอย่างมาศึกษาหาแนวทางเพิ่มครับ  ;)
หรือส่งมาที่ mail ก็ยินดีมากครับ advance_pro
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
เห็นด้วยครับ ;D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
สวัสดีครับ พอดีจะเข้าปีใหม่แล้ว จึงคิดว่าจะจัดทำแผนการดูแลรักษา ตรวจสอบ เกี่ยวกับ ด้าน IT แผนรักษาความปลอดภัยของระบบคอมพิวเตอร์ ใหม่ ปรกติยังไม่ค่อยได้ทำเป็นทางการครับ อยากได้ตัวอย่างหรือแนวทางว่าที่ รพ.ไหนพอที่จะ พอกรุณาส่ง ตัวอย่างมาให้ดูบ้างไหมครับ ผมว่าจะน่ามีแนวปฏิบัติที่น่าสนใจเพราะพี่ ๆ น่าจะมีประสบการณ์เยอะ เพราะที่ รพ.ผม กำลังวางระบบการดูแลใหม่ เลยอยากได้ตัวอย่างมาศึกษาหาแนวทางเพิ่มครับ  ;)
หรือส่งมาที่ mail ก็ยินดีมากครับ advance_pro
ลองมาดูได้ แต่ไม่ค่อยดี แต่ก็พัฒนาดีกว่าปีที่แล้ว
กำลังพัฒนาให้ดีขึ้น เพื่อจะได้ลดภาระของผู้ดูแลระบบให้น้อยลง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D กำลังจะทำอยู่เหมือนกันครับ อาศัยข้อมูลจากเน็ต + จากบอร์ด HOSxP นี่แหละแล้วมาปรับเอาครับ
ดูเหมือนว่าจะมีของวิเชียรบุรีของท่าน nuttavut เคยส่งให้อยู่ + นโยบายสำรองข้อมูล + ความมั่นคงเครือข่าย
+ นโยบายพัฒนาระบบสารสนเทศและคอมพิวเตอร์ ผมว่าก็น่าจะพอนะ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
;D ;D ;D กำลังจะทำอยู่เหมือนกันครับ อาศัยข้อมูลจากเน็ต + จากบอร์ด HOSxP นี่แหละแล้วมาปรับเอาครับ
ดูเหมือนว่าจะมีของวิเชียรบุรีของท่าน nuttavut เคยส่งให้อยู่ + นโยบายสำรองข้อมูล + ความมั่นคงเครือข่าย
+ นโยบายพัฒนาระบบสารสนเทศและคอมพิวเตอร์ ผมว่าก็น่าจะพอนะ ;D ;D ;D
ถ้าได้แล้ว ขอผมด้วยคนนะครับ ขอบคุณหลายหลายเด้อ ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
พี่ครับ ถ้ามีอยู่ใน Webboard นี้เหรือเปล่า จะค้นได้อยู่หรือเปล่า ยังหาไม่เจอ หรือถ้าได้รบกวนกรุณา ส่ง mail มาให้ผมด้วยนะครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D นโยบายสำรองข้อมูลน่ะมีแน่ ๆ, แผนสารสนเทศผมยังไม่แน่ใจว่าท่าน nuttavut โพสต์บนบอร์ดหรือส่งให้ผมทางเมล์ขอเช็คดูก่อน, เรื่องอื่น ๆ ค้นหาตามเน็ตเก็บส่วนที่เกี่ยวข้องไว้ใช้ แล้วนำมาเรียบเรียงใหม่ รอก่อนนะครับ วันนี้ทำหน้าที่พ่อครัวด้วยอาจจะค่ำ ๆ ๆ ๆ ๆ ถ้าเจอเดี๋ยวโพสต์ขึ้นให้ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
แบบนี้หรือเปล่า...ลองอาไปปรับแก้ไขดูครับ  ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

แบบนี้หรือเปล่า...ลองอาไปปรับแก้ไขดูครับ  ;D ;D

ขอบคุณครับ เก็บไว้ copy

;D ;D ;D ถูกต้องแล้วครับ แล้วก็ปรับเอานโยบายสำรองข้อมูลของ HOSxP ใส่เข้าไปด้วย เข้าเน็ตค้นหามาตรฐานความปลอดภัยระบบเครือข่ายและส่วนอื่น ๆ ที่ต้องการเพิ่มเติม ปรับให้ตรงกับที่เราต้องการก็เวิร์คแล้วครับ ;D ;D ;D