ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขใบเสร็จ  (อ่าน 7350 ครั้ง)

ออฟไลน์ labelle

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
แก้ไขใบเสร็จ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 14:40:35 PM »
0
ใบเสร็จรับเงินที่ print ออกมา มีหน้าตาตามที่แนบมานั้น ต้องไปแก้ไขตรงไหนถึงไม่ให้ราคามันขึ้นตรงค่าตรวจวินิจฉัยทางการแพทย์และพยาธิวิทยา แต่จะให้ราคาขึ้นตรง Lab แต่ละตัว

ขอบคุณค่ะ  :)
โรงพยาบาลสอง จ.แพร่

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: แก้ไขใบเสร็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:56:09 AM »
0
ใบเสร็จรับเงินที่ print ออกมา มีหน้าตาตามที่แนบมานั้น ต้องไปแก้ไขตรงไหนถึงไม่ให้ราคามันขึ้นตรงค่าตรวจวินิจฉัยทางการแพทย์และพยาธิวิทยา แต่จะให้ราคาขึ้นตรง Lab แต่ละตัว

ขอบคุณค่ะ  :)

ผมเห็นใบเสร็จมาก็หลาย รพ. รวมทั้ง อันนี้ด้วย .. เหตุใดจึงต้องแจกแจงรายละเอียดรายการของแต่ละหมวดค่าใช้จ่ายในใบเสร็จด้วยครับ (ไม่รู้มีเหตุผลอื่นหรือป่าวนะครับ) ผมว่ามันทำให้เปลืองใบเสร็จครับ อาจจะดีตรงที่ทำงานเสร็จในครั้งเดียว แต่เราสามารถใช้ปุ่ม Document พิมพ์รายละเอียดของรายการในใบเสร็จนั้นได้นะครับ  ก็แค่ความเห็นนะครับ อาจไม่มีได้ตอบตรงประเด็นนะครับ ... อีกอย่าง จขกท. ก็ไม่ได้ส่งฟอร์มที่ใช้งานอยู่ขึ้นมาให้ดูด้วย

เหอ ๆ .. กดผิด จะกดตอบกลับแต่ดันไปกด thank แต่ไม่เป็นไร ผมมีเยอะ.. อิอิ  :D :D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ aekunited

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:17:42 AM »
0
ตอบ อจ.เข้มนะครับ

ของ รพ.ผมก็มีความต้องการให้ออกรายละเอียดค่ารักษา รวมถึง bill code ในใบเสร็จเช่นกัน

เพื่อให้ผู้ป่วยที่มีสิทธิเบิกได้ นำเลข bill code ไปเบิกครับ

ส่วนใน document นั้น มันแสดงรายการค่ารักษาทั้งหมดเลยครับ

ออฟไลน์ kkko

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:20:00 AM »
0
ผมเสนอให้สามารถเลือกแบบฟอร์มใบเสร็จด้วยได้ไหมครับ บางคนข้อมูลน้อยบางคนข้อมูลมากใบเดียวจบ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:12:30 AM »
0

ของ รพ.ผมก็มีความต้องการให้ออกรายละเอียดค่ารักษา รวมถึง bill code ในใบเสร็จเช่นกัน

เพื่อให้ผู้ป่วยที่มีสิทธิเบิกได้ นำเลข bill code ไปเบิกครับ

ส่วนใน document นั้น มันแสดงรายการค่ารักษาทั้งหมดเลยครับ

ไม่เห็นมีระเบียบอะไรที่ชี้เฉพาะลงไปว่าต้องนำ billcode ไปใส่ในใบเสร็จเลยนะครับ (หรือมี? .. อิอิ  ;) ;)) เดี๋ยวถามการเงินก่อน แต่ที่ รพ. ไม่เห็นต้องใส่แบบนี้เลยนะครับ เพียงแต่ถ้าต้องการให้แสดงรายละเอียดต่าง ๆ ก็ใส่ใน Document เอาครับ และสามารถกำหนดให้พิมพ์รายละเอียดต่าง ๆ เท่าที่มีในใบเสร็จนั้น ๆ ได้ครับ
หรือจะเป็นลางเนื้อชอบลางยา ... ไม่เหมือนกันทั้งหมดครับ ...  ;D ;D

ผมเสนอให้สามารถเลือกแบบฟอร์มใบเสร็จด้วยได้ไหมครับ บางคนข้อมูลน้อยบางคนข้อมูลมากใบเดียวจบ

มีให้เลือกอยู่แล้วครับ ใน system setting แบบฟอร์มใบเสร็จมีหลายแบบ มีทั้ง RCPT-FORM, RCPT-FORM-SKS, RCPT-FORM-SSS หรือไม่ก็ต้องตั้งชื่อตามเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 11:16:42 AM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:15:41 AM »
0
form ใบเสร็จเลือกได้ครับ เปลี่ยนที่สิทธิการรักษา จาก ออกโดยอิงเลขกรมบัญชีกลาง เป็นอันแรกครับ(จำชื่อไม่ได้ครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:19:36 AM »
0
ถามท่าน akeunite ตรงนี้อีกรอบครับ ... ท่านอู๋ ไปไหนซะล่ะครับ  :D :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:20:37 AM »
0

ไม่เห็นมีระเบียบอะไรที่ชี้เฉพาะลงไปว่าต้องนำ billcode ไปใส่ในใบเสร็จเลยนะครับ (หรือมี? .. อิอิ  ;) ;)) เดี๋ยวถามการเงินก่อน แต่ที่ รพ. ไม่เห็นต้องใส่แบบนี้เลยนะครับ เพียงแต่ถ้าต้องการให้แสดงรายละเอียดต่าง ๆ ก็ใส่ใน Document เอาครับ และสามารถกำหนดให้พิมพ์รายละเอียดต่าง ๆ เท่าที่มีในใบเสร็จนั้น ๆ ได้ครับ
หรือจะเป็นลางเนื้อชอบลางยา ... ไม่เหมือนกันทั้งหมดครับ ...  ;D ;D

ระเบียบมีหรือป่าวไม่ทราบครับ แต่ของเดิมคือที่ออกโดยสกส มันมีครับ
จะเปลี่ยนมาใช้ form ใบเสร็จที่ออกแบบเองเลยอยากให้มีเหมือนกันครับ ทำตามคำขออย่างเดียวครับ  :-[ :-X

รบกวน อจ.เข้มขอแบ่งปัน ฟอร์มใบเสร็จและ form document รายละเอียดค่าใช้จ่าย มาศึกษาด้วยได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:21:38 AM »
0
ถามท่าน akeunite ตรงนี้อีกรอบครับ ... ท่านอู๋ ไปไหนซะล่ะครับ  :D :D
พี่อู๋ไม่ค่อยมีเวลาครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ kkko

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 15:56:16 PM »
0
หมายถึงหน้าของการเก็บเงินครับเหมือนเลือกฟอร์ม opdcard ครับจะยืดหยุ่นมากกว่า การเงินไม่ได้เป็น admin ทุกคนนะครับ
หน้าของการกำหนดแบบฟอร์มใบเสร็จในแต่ละสิทธิ์มันอยู่ลึกครับและเหมือนว่าต้องเป็นผู้ดูแลระบบ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:44:01 AM »
0
หมายถึงหน้าของการเก็บเงินครับเหมือนเลือกฟอร์ม opdcard ครับจะยืดหยุ่นมากกว่า การเงินไม่ได้เป็น admin ทุกคนนะครับ
หน้าของการกำหนดแบบฟอร์มใบเสร็จในแต่ละสิทธิ์มันอยู่ลึกครับและเหมือนว่าต้องเป็นผู้ดูแลระบบ
เลือกได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนที่สิทธิการรักษาให้ไม่ใช้ของกรมบัญชีกลางก่อน แล้วเข้าที่ห้องระบบงานอื่นๆ - ออกใบเสร็จรับเงิน - ตัวเลือกการพิมพ์ - ชื่อแบบฟอร์มใบเสร็จ