ผู้เขียน หัวข้อ: สำรองข้อมูลไม่ได้ค่ะ รบกวนตอบด้วยค่ะ  (อ่าน 5139 ครั้ง)

ออฟไลน์ Injen

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
สำรองข้อมูลไม่ได้ค่ะ ใช้เวอร์ชัี่่น 3.55.12.25 ค๋ะ
เข้าไปที่ Tool  -  สำรองข้อมูล  ระบบจะวิ่งไปถึง 70%  แล้วก็ error มาค่ะ ฟ้องว่า Error while backup table:replicate_log
#HYOOOTable\pcu_samai\replicate_log' is marked as crashed and last (automatic?) repair failed Retryin.....
คัยทราบรบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
Re: สำรองข้อมูลไม่ได้ค่ะ รบกวนตอบด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 19:26:29 PM »
0
ลองคลิกถูกตรงช่อง Skip Log Data  หรือถ้าไม่ได้ สำรองโดยวิธีการ Initial Import ดูก่อนครับ
หรือ ถ้าเครื่องไม่ได้ทำการ Replicate หรือ Run Agent อยู่ให้ลองเคลียร์ตัว Replicate_log ก่อน แล้วค่อยสำรองครับ

ออฟไลน์ Injen

• Newbie
  • *
Re: สำรองข้อมูลไม่ได้ค่ะ รบกวนตอบด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 15:32:40 PM »
0
สำรองข้อมูลได้ล่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ somchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:14:34 AM »
0
ทำยังไงครัับ ผมก็มีปัญหาอยู่ครับ
server IBM x 3400 HD 160GB
RAM 2G
Linux centos 6.4 MySQL 5.6.13-56
HOSxP v.3.56.11.19
client 30
โรงพยบาลเกาะพะงัน อ.เกาะพะงัน จ.สุราษฎร์ธานี
ขึ้นระบบโดยทีม นครศรีธรรมราช เมื่อ ม.ค.51

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:57:33 AM »
0
สำรองข้อมูลไม่ได้ค่ะ ใช้เวอร์ชัี่่น 3.55.12.25 ค๋ะ
เข้าไปที่ Tool  -  สำรองข้อมูล  ระบบจะวิ่งไปถึง 70%  แล้วก็ error มาค่ะ ฟ้องว่า Error while backup table:replicate_log
#HYOOOTable\pcu_samai\replicate_log' is marked as crashed and last (automatic?) repair failed Retryin.....
คัยทราบรบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ

ปัญหาน่าจะเกิดจาก .. replicate_log' is marked as crashed และระบบได้ last (automatic?) repair แล้ว แต่มันไม่ได้ผล คงต้องทำเองครับ ถ้าจะทำเองสามารถโดยทำได้ 2 ทาง

1. ผ่าน HOSxP เข้าไป Check and Repair Tables ใน Check DB แต่ถ้าทำตอนมีคนใช้งานเยอะ ๆ ระบบจะหน่วงนะครับ

2. ทำที่ Server เลย จะทำที่หน้า terminal หรือผ่าน SecueShell อย่าง putty ก็ได้ครับ ใช้คำสั่งนี้

# mysqlcheck --all-databases --auto-repair

ถ้าระบบมีการตั้งรหัสผ่านไว้ก็เพิ่ม -u root -p ต่อท้ายครับ

# mysqlcheck --all-databases --auto-repair -u root -p

โชคดีครับ ขอให้ผ่านไปได้ครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 12:00:04 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 14:19:56 PM »
0
ถ้ายากไปก็ drop table replicate_log ทิ้ง แล้วสั่ง upgrade structure ก็ได้ครับ โปรแกรมจะสร้างตาราง replicate_log ขึ้นมาให้ใหม่
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)