ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม 5 ข้อครับ  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
สอบถาม 5 ข้อครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:22:12 AM »
0
สอบถาม
1.ตอนนี้ผมได้รับหน้าที่ให้ลบ VN ผู้ป่วยที่ไม่มาตรวจ (กลับบ้านก่อนอาจเพราะรอนาน หรือไม่มาตามนัด) ผมจะทราบได้ไงครับ และถ้ามีสั่งแล็ปก็ลบยากมากพอจะมีเมนูลบ VN เลยหรือเปล่าครับ (ลบรายการทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ VN นั้นๆ)
2.มีเมนูรวมหรือย้าย VN หรือเปล่าครับ จะใช้ในกรณีส่งตรวจผิดคนแล้วมาทราบภายหลังจะได้โอน VN นี้ไปให้อีกคนที่ถูกต้องครับ
3.คนไข้ OPD มาจ่ายค้างชำระ ตอนนี้ห้องบัตรต้องลงทะเบียน มาให้ห้องเก็บเงินจึงจะเรียกข้อมูลได้ เพราะห้องเก็บเงินเขาไม่ทราบว่าที่คนไข้ค้างอยู่แล้วครับ กรณีนี้ไม่อยากให้ลงทะเบียนเลยเพราะจะไม่มี Dx. แล้วจะทำไงดีครับ
4.อยากให้เพิ่มจุดที่แสดง popup การค้างชำระของผู้ป่วยได้หลาย ๆ จุดเช่น ห้องยา ...
5.ตรง นโยบายพัฒนาตัวใหม่ ที่อยู่หน้า web ผมต้อง copy แล้วพิมพ์เสนอ ผอ. หรือ อาจารย์มีแบบเป็นหนังสือให้ดาวน์โหลดหรือไม่ครับ

??? ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

Re: สอบถาม 5 ข้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:37:23 AM »
0
ไม่ได้คำตอบเลยซักข้อเดียว... ;D ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ มะโหน่ง

• Respect: 0
    • สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:07:39 AM »
0
ช่วยดัน ...  ;D
สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
้http://www.phrankratai.com
D้W = http://1.179.153.246:99

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 15:46:02 PM »
0
สอบถาม
1.ตอนนี้ผมได้รับหน้าที่ให้ลบ VN ผู้ป่วยที่ไม่มาตรวจ (กลับบ้านก่อนอาจเพราะรอนาน หรือไม่มาตามนัด) ผมจะทราบได้ไงครับ และถ้ามีสั่งแล็ปก็ลบยากมากพอจะมีเมนูลบ VN เลยหรือเปล่าครับ (ลบรายการทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ VN นั้นๆ)
2.มีเมนูรวมหรือย้าย VN หรือเปล่าครับ จะใช้ในกรณีส่งตรวจผิดคนแล้วมาทราบภายหลังจะได้โอน VN นี้ไปให้อีกคนที่ถูกต้องครับ
3.คนไข้ OPD มาจ่ายค้างชำระ ตอนนี้ห้องบัตรต้องลงทะเบียน มาให้ห้องเก็บเงินจึงจะเรียกข้อมูลได้ เพราะห้องเก็บเงินเขาไม่ทราบว่าที่คนไข้ค้างอยู่แล้วครับ กรณีนี้ไม่อยากให้ลงทะเบียนเลยเพราะจะไม่มี Dx. แล้วจะทำไงดีครับ
4.อยากให้เพิ่มจุดที่แสดง popup การค้างชำระของผู้ป่วยได้หลาย ๆ จุดเช่น ห้องยา ...
5.ตรง นโยบายพัฒนาตัวใหม่ ที่อยู่หน้า web ผมต้อง copy แล้วพิมพ์เสนอ ผอ. หรือ อาจารย์มีแบบเป็นหนังสือให้ดาวน์โหลดหรือไม่ครับ

??? ;D

ที่ รพ.ผม เมื่อลงทะเบียนที่ห้องบัตร จะพิมพ์ใบสื่อสาร ส่งไปให้ จุด screen เรียกคนไข้ตามคิว ใบสื่อสารใบไหนเรียกคนไข้ไม่พบ จะส่งกลับมาที่ห้องบัตร ให้ห้องบัตรรวบรวม ลบ visit อีกทีหนึ่ง  และจะสั่งแลบได้ไงครับ ถ้าคนไข้ยังไม่ screen และเข้าหาหมอ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 13:20:17 PM »
0
เป็นคนไข้นัด ที่มีการสั่งแล็ปล่วงหน้า และมีการลงทะเบียนล่วงหน้าอีกครับ.... ;D

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:22:48 AM »
0
สอบถาม

??? ;D

ผมขอมานั่งรอคำตอบการทำ Pop UP ในข้อ 4 ครับ
ท่านใดมีวิธีทำ Pop UP ตรงนี้ขอช่วยแนะนำและสอนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 15:09:03 PM »
0
อยากได้คำสั่งผู้ป่วยค้างชำระครับจะลองเขียนดู
สอบถาม

??? ;D

ผมขอมานั่งรอคำตอบการทำ Pop UP ในข้อ 4 ครับ
ท่านใดมีวิธีทำ Pop UP ตรงนี้ขอช่วยแนะนำและสอนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 17:20:34 PM »
0
 ;D ;D ;D
ประยุกต์ใช้ระบบ Note ที่แฟ้ม OPD ใช้ไปพลาง ๆ ก่อนได้หรือเปล่าครับ ผมเห็นหลายแห่งเขาทำกัน
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:27:59 AM »
0
;D ;D ;D
ประยุกต์ใช้ระบบ Note ที่แฟ้ม OPD ใช้ไปพลาง ๆ ก่อนได้หรือเปล่าครับ ผมเห็นหลายแห่งเขาทำกัน
 ;D ;D ;D

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเสนอเพิ่มเติม ในส่วนของ ป๋า Jdadmin1 
ถ้ารบกวน อ.manoi  เพิ่มปุ่ม Note ที่ระบบงานการเงิน ในส่วนของ ออกใบเสร็จรับเงิน น่าจะง่ายกว่าไหมครับ
เพราะเจ้าหน้าที่การเงินจะเป็นคนที่รู้ว่า ผู้ป่วยมียอดค้างชำระเท่าไหร่
สามารถที่จะเป็นคนเขียน Note แจ้งให้หน่วยงานอื่นได้รับทราบ

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:47:40 AM »
0
กรณีข้อ 3 สามารถไปดึง visit ที่ค้างไว้มาออกใบเสร็จได้เลยครับ ไม่ต้องออก VN ใหม่ แต่ปัญหาคือว่าถ้าผู้ป่วยมาบ่อยๆ เป็นเรื่องที่ลำบากในการหาว่า visit ไหนที่ลงค้างชำระไว้  อยากเสนอให้ท่านอาจารย์ ปรับตรงหน้ารายการค้างชำระที่ห้องบัตร ให้แสดง visit ที่ค้างชำระด้วยครับ
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ khaimok

• Full Member
    • http://www.samuihospital.go.th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 16:00:19 PM »
0
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเสนอเพิ่มเติม ในส่วนของ ป๋า Jdadmin1 
ถ้ารบกวน อ.manoi  เพิ่มปุ่ม Note ที่ระบบงานการเงิน ในส่วนของ ออกใบเสร็จรับเงิน น่าจะง่ายกว่าไหมครับ
เพราะเจ้าหน้าที่การเงินจะเป็นคนที่รู้ว่า ผู้ป่วยมียอดค้างชำระเท่าไหร่
สามารถที่จะเป็นคนเขียน Note แจ้งให้หน่วยงานอื่นได้รับทราบ

ทำได้ครับ มันอยู่ตรงช่องแสดงรูป ในหน้าจอเก็บเงิน
Click ขวา ก็สามารถเขียนได้ครับ อาจารย์ทำให้ตั้งนานแล้ว ;D
นายสุวิทย์ อภิวัฒน์วราวงศ์
นักวิชาการสาธารณสุข (วสส.ยะลา วท.บ.รุ่นที่4 )
ฝ่ายสารสนเทศ โรงพยาบาลสิงหนคร
อดีต ฝ่ายสารสนเทศ โรงพยาบาลเกาะสมุย
ขึ้นระบบโดยทีม BMS นำทีมโดย พี่โอ๊ด พี่ซุ้น และน้องๆ BMS
(เล็ก,มนต์,พัฒน์,ต้น,เบิร์ด,กร)
Master: IBM x3650 m4 Ram 250 G 3.0x24 core SAS 4 HDD (SAS 300x3 Raid 5 + Global Hot Plug Spare 1 HDD)
Slave :  IBM x3650 m4 Ram 250 G 3.0x24 core SAS 4 HDD (SAS 300x3 Raid 5 + Global Hot Plug Spare 1 HDD) 
CentOS 6.3 x 64 ; Mysql 5.1.4 Percona M/S
Image Server : HP 150 G6 ram 12G HDD 3 Tb (ระบบแยกจาก HOSxP ; แสดงผลผ่าน web server )

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 17:12:14 PM »
0
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

ทำได้ครับ มันอยู่ตรงช่องแสดงรูป ในหน้าจอเก็บเงิน
Click ขวา ก็สามารถเขียนได้ครับ อาจารย์ทำให้ตั้งนานแล้ว ;D

ขอบคุณครับ อยู่ในที่ลับเล็กน้อย  ถ้าอยู่ข้างนอกเลย น่าจะสะดวกกว่าไหมครับ   ;D