ผู้เขียน หัวข้อ: คลินิกพิเศษหาย จากการยกเลิกการมารับบริการต่อเนื่อง  (อ่าน 7524 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
พอดี ผมได้ทำการปรับระบบ คลินิกพิเศษ บางส่วน ตามรูปที่ 1  แล้วพอผมยกเลิก ต้องมารับบริการต่อเรื่อง(โรคเรื่อรัง)
ทำให้มีผล ต่อการลงทะเบียน ของคนไข้ ตรงคลินิกพิเศษ ในช่องคลินิก ทำให้รายการตัวเลือกหายไป 

ซึ่งผมคิดว่า บางคลินิกนั้นไม่จำเป็นต้องเป็นโรคเรื่้อรัง ก็ได้  หากทำยกเลิก รายการตัวเลือกคลินิก นั้นจะหายไปจากช่องตัวเลือก

รบกวนท่านอื่นๆ ช่วยตรวจสอบด้วยครับ ว่าผลเป็นอย่างไร 

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
กำหนดที่ตาราง clinic ครับ คลินิกไหนเป็นโรคเรื้อรังก็กำหนดฟิลด์ chronic ให้เป็น Y
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• naydekdee
ป๋า  ผมทำแล้ว  ตัวเลือกก็หายเหมือนเดิม ครับ   

ผมใส่ สถานะ N   ไป  ในคลิกนิกที่ไม่ใช่โรคเรื้องรัง  (ก็เป็นเหมือนการยกเลิกต้องบริการอย่างต่อเรื่อง(โรคเรื้อรัง))  แหละครับ 

ผลที่ได้ก็คือ  คลินิกที่ ใส่ N  ใส field chronic   จะหายไปไม่มีให้เลือกเหมือนเดิม  ครับ

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ผมก็เช่นกันครับ จะปรับ สถานะเป็น Y สำหรับ ที่จะส่งออก สปสช. Save CDs ไว้ใช้ครั้งต่อไป (ใช้เฉพาะตอนส่งข้อมูล)

พอส่งข้อมูลเสร็จ ก็เอา clinic.cds ที่เขาทำงานปกติ กลับคืนครับ ;D

เข้าใจครับหลายๆ โรคไม่ได้ส่งข้อมูล เพราะไม่เข้าเกณฑ์ แต่ผู้ให้บริการต้องการทำทะเบียน ของเขาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 13:29:32 PM โดย Terminator2012 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
อ้างถึง
ผลที่ได้ก็คือ  คลินิกที่ ใส่ N  ใส field chronic   จะหายไปไม่มีให้เลือกเหมือนเดิม  ครับ
;D ;D ;D
กรณีที่ไม่ใช่คลินิกโรคเรื้อรังจะให้มีตัวเลือกคลินิกทำไมครับ เพราะหน้าจอนี้เรากำหนดให้แสดงเฉพาะคลินิกที่เป็นโรคเรื้อรังเพื่อให้แสดงข้อมูลผู้ป่วยโรคเรื้อรังที่เราลงทะเบียนไว้ในคลินิกที่เลือกแสดงผลออกมา ตอบแบบยังงงงงกับคำถามนะครับนี่
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
อ้างถึง
ผลที่ได้ก็คือ  คลินิกที่ ใส่ N  ใส field chronic   จะหายไปไม่มีให้เลือกเหมือนเดิม  ครับ
;D ;D ;D
กรณีที่ไม่ใช่คลินิกโรคเรื้อรังจะให้มีตัวเลือกคลินิกทำไมครับ เพราะหน้าจอนี้เรากำหนดให้แสดงเฉพาะคลินิกที่เป็นโรคเรื้อรังเพื่อให้แสดงข้อมูลผู้ป่วยโรคเรื้อรังที่เราลงทะเบียนไว้ในคลินิกที่เลือกแสดงผลออกมา ตอบแบบยังงงงงกับคำถามนะครับนี่
 ;D ;D ;D

;D ผมก็แบบนี้เช่นกันครับ บางงานเขาอยากทำทะเบียน ไว้เหมือนโรคเรื้อรัง 555 ก็เลยตามใจ User
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
อ้างถึง
ผลที่ได้ก็คือ  คลินิกที่ ใส่ N  ใส field chronic   จะหายไปไม่มีให้เลือกเหมือนเดิม  ครับ
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

ก็ User อยากให้ขึ้นในระบบค้นหาอย่างเร็วครับ..เลยต้องเปิดให้เป็นคลินิกพิเศษ  แม้ไม่ใช่ NCD
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• naydekdee
บางส่วน ก็ใช่ครับ เป็นความจำเป็นที่ต้องเพิ่ม คลินิกให้  user  แต่บางโรคที่เป็นโรคเรื้อรังไม่เข้าเกณฑ์ที่ต้องส่ง   

ออก  ครับ  เลยไม่แน่ใจว่า จะปรับเปลี่ยนอย่างไร   

โรคตาต้อกระจก   โรคไขมันในเส้นเลือด   ไม่รู้ว่าจะเรื้อรัง หรือว่า จะไม่เรื้อรัง บางคนเป็นแล้วหาย

ก็ไม่จำเป็นต้องเรื้อรัง บางคนเป็นไม่หาย ใส่ให้เรื้อรัง เลย  555   

โปรดเข้าใจหน่อย ป๋า    ที สาวๆ นี้จูน ซะ ปริ้งๆๆ หง่ะ  ^ ^

อ้างถึง
บางส่วน ก็ใช่ครับ เป็นความจำเป็นที่ต้องเพิ่ม คลินิกให้  user  แต่บางโรคที่เป็นโรคเรื้อรังไม่เข้าเกณฑ์ที่ต้องส่ง   

ออก  ครับ  เลยไม่แน่ใจว่า จะปรับเปลี่ยนอย่างไร   

โรคตาต้อกระจก   โรคไขมันในเส้นเลือด   ไม่รู้ว่าจะเรื้อรัง หรือว่า จะไม่เรื้อรัง บางคนเป็นแล้วหาย

ก็ไม่จำเป็นต้องเรื้อรัง บางคนเป็นไม่หาย ใส่ให้เรื้อรัง เลย  555   

โปรดเข้าใจหน่อย ป๋า    ที สาวๆ นี้จูน ซะ ปริ้งๆๆ หง่ะ  ^ ^
;D ;D ;D
งั้นก็ต้องทำแบบป๋า Terminator ครับ ตาราง clinic ทำไว้ 2 แบบ
1. แบบที่ใช้งานโดยปกติทั่วไปก็กำหนด chronic เป็น Y ได้ตามใจชอบแล้วก็ใช้งานตารางนี้
2. แบบที่ใช้สำหรับส่งข้อมูล 21 แฟ้ม อันนี้ทำแล้วเซฟเก็บไว้ เอาไว้มา append ตอนก่อนส่งข้อมูล อันนี้ต้องกำหนด chronic เป็น Y เฉพาะคลินิกที่เป็นโรคเรื้อรังที่ต้องส่งออกให้กับพี่สปสช.นะครับ
ข้อสำคัญคืออย่าลืมว่าอันไหนเป็นอันไหนก็แล้วกัน อิ อิ อิ เดี๋ยวมันส่งทะเบียนคลินิกอนามัยเด็กดีออกมาในแฟ้ม chronic กรรมเชียว
 ;D ;D ;D
อ้างถึง
โปรดเข้าใจหน่อย ป๋า    ที สาวๆ นี้จูน ซะ ปริ้งๆๆ หง่ะ
;D ;D ;D
อันนี้ต้องโทษน้านาญ แกดูดวงให้ผมว่าต้องเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อย่างเดียวถึงจะรุ่ง อิ อิ อิ ตอนนี้ไปไหนมาไหนใคร ๆ ก็เรียก "นาจ 2" ครับ
 ;D ;D ;D

• naydekdee
อ้างถึง

โรคตาต้อกระจก   โรคไขมันในเส้นเลือด   ไม่รู้ว่าจะเรื้อรัง หรือว่า จะไม่เรื้อรัง บางคนเป็นแล้วหาย

;D ;D ;D
งั้นก็ต้องทำแบบป๋า Terminator ครับ ตาราง clinic ทำไว้ 2 แบบ
1. แบบที่ใช้งานโดยปกติทั่วไปก็กำหนด chronic เป็น Y ได้ตามใจชอบแล้วก็ใช้งานตารางนี้
2. แบบที่ใช้สำหรับส่งข้อมูล 21 แฟ้ม อันนี้ทำแล้วเซฟเก็บไว้ เอาไว้มา append ตอนก่อนส่งข้อมูล อันนี้ต้องกำหนด chronic เป็น Y เฉพาะคลินิกที่เป็นโรคเรื้อรังที่ต้องส่งออกให้กับพี่สปสช.นะครับ
ข้อสำคัญคืออย่าลืมว่าอันไหนเป็นอันไหนก็แล้วกัน อิ อิ อิ เดี๋ยวมันส่งทะเบียนคลินิกอนามัยเด็กดีออกมาในแฟ้ม chronic กรรมเชียว
 ;D ;D ;D
อ้างถึง
โปรดเข้าใจหน่อย ป๋า    ที สาวๆ นี้จูน ซะ ปริ้งๆๆ หง่ะ
;D ;D ;D
อันนี้ต้องโทษน้านาญ แกดูดวงให้ผมว่าต้องเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อย่างเดียวถึงจะรุ่ง อิ อิ อิ ตอนนี้ไปไหนมาไหนใคร ๆ ก็เรียก "นาจ 2" ครับ
 ;D ;D ;D

โอเคร ครับ ป๋า เห็นแจ้งแจ่มใส ล่ะ    ขอบคุงหลายๆ เด้อ

ออฟไลน์ sudjai

• Full Member
  • teamwork
  • Respect: 0
    • http://pochaihospital.org
เรียนถามผู้รู้ครับ...กรณีผู้ป่วยกลุ่มโรคที่ต้องเก็บเป็นความลับ เช่น HIV อยู่ในกลุ่มโรคเรื้อรัง ไม่อยากให้มี POP UP โชว์ตอนส่งตรวงต้องทำไงครับ
MRS11  Phochai Hospital  Roi-Et
Tel.0819649149 , 043567231-2 ต่อ 105
E-Mail: sudjaisee@gmail.com
Admin จำเป็นคราบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เรียนถามผู้รู้ครับ...กรณีผู้ป่วยกลุ่มโรคที่ต้องเก็บเป็นความลับ เช่น HIV อยู่ในกลุ่มโรคเรื้อรัง ไม่อยากให้มี POP UP โชว์ตอนส่งตรวงต้องทำไงครับ

ตั้งชื่อคลินิก เป็น แบบอื่นสิครับ..แค่คำว่า ชื่อคลินิก HIV  เปลี่ยนเป็น คำว่า โรคเรื้อรัง..ครับ..หรือไม่ ก็ชื่อ อื่น ๆ ที่ไม่ทำให้บ่งชี้...เช่น คลินิกNCD แทนก็ได้ครับ..แล้วแต่บริบทและข้อตกลงภายใน
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x