ผู้เขียน หัวข้อ: Error ส่งออก oppp รหัสยา  (อ่าน 6500 ครั้ง)

ออฟไลน์ นูรดีน (รพช.ไม้แก่น)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลไม้แก่นเพื่อชุมชน อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี
Error ส่งออก oppp รหัสยา
« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:47:26 AM »
0
รหัสยา ในโปรแกรม hosxp ลงไว้แล้ว มีรหัส มีชื่อบริษัท แต่เมื่อส่งออกเพื่อไปตรวจสอบกับโปรแกรม oppp ปรากฎว่า Error ยาบางตัว ไม่มีข้อมูลรหัสยา 24 หลัก และ รหัสยาไม่ถูกต้องครับ ไม่ทราบว่า จะแก้ไขได้อย่างไรครับ

นูรดีน ยามา ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลไม้แก่น อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
Re: Error ส่งออก oppp รหัสยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:24:20 AM »
0
ที่โรงพยาบาลก็เจอเหมือนกันครับ เพิ่มเติมจากคุณนูรดีน ของ รพ.ผมได้ลงข้อมูลในตาราง drugitems_register 6 หมื่นกว่า record (แต่จริงๆยังไม่หมดครับยังเหลืออีกบางส่วน) ในตารางนี้มี รหัส std_code ครบทุกตัวที่มีในโรงพยาบาลแล้วครับ ลองตรวจสอบกับโปรแกรมตรวจสอบแล้วรหัสก็ถูกต้อง แต่พบว่ามีอีกตารางนึง คือdrugitems_register_unique มี filed เหมือนกับ drugitems_register เลยครับ แต่ตอนนี้ของ รพ.ผมมี ประมาณ 2 หมื่น record พอลองดูรหัสยาที่ฟ้อง error พบว่า ในตาราง drugitems_register มีข้อมูลครับ แต่ใน drugitems_register_unique ไม่มีรายการที่ error ดังกล่าว ตอนนี้ทาง รพ.กำลังลองเอาข้อมูลมาใส่เพิ่มในตาราง drugitems_register_unique อยู่(คืนนี้ครับ..พรุงนี้คงรู้ผล  ;) ) ขอถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับว่า ตารางพวกนี้ เกี่ยวกับการส่งออกไปตรวจ 24 หลักอย่างไรครับ วิธีแก้แบบนี้จะช่วยได้ไหมครับ..ขอบคุณครับ  :)
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:31:41 AM »
0
ผมเคยเจอปัญหานี้ และก็เคยงงกับปัญหานี้เหมือนกัน หลังจากตรวจสอบแล้วก็พบว่า หากเราตั้งชื่อยาเดียวกัน และความแรงก็เหมือนกัน ทำให้เราต้องยกเลิกการใช้ไป แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับมัน ไม่ได้ไปใส่รหัสยา 24 หลัก แต่เวลาส่งออกกลับพบว่าตัวที่ถูกส่งออกมาจะเป็นตัวที่ถูกยกเลิกไปแทน อย่างเช่นในกรณีนี้ ถ้าสังเกตุดี ๆ จะพบว่าชื่อยาที่อยู่ใน HOSxP เป็น Tramadol HCl แต่ในขณะที่ในโปรแกรม OPPP-NHSO จะเป็น TRAMADOL HCl แสดงว่าการส่งออกจะไปส่งตัวที่เรายกเลิกการใช้ไว้แทน วิธีแก้ไขที่ผมใช้ตอนนี้คือ ไปใส่รหัสยา 24 หลักในตัวที่ถูกยกเลิกไว้ด้วย ก็จะสามารถส่งออกได้ถูกต้องครับ

ฝากรบกวน อ.MN ตรวจสอบให้อีกครั้งด้วยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:33:04 AM »
0
 ;D ;D ;D ;D SuperP2P 55 Final ตามรูป

• **
    • โรงพยาบาลไม้แก่นเพื่อชุมชน อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:35:26 AM »
0
ขอบคุณครับ จาลองน่ะครับ ได้ผลยังงัย จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
นูรดีน ยามา ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลไม้แก่น อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี ขนาด 30 เตียง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 13:52:35 PM »
0
ใช่จริง ๆ ด้วยครับ สรุปคือ ข้อมูลยาที่ยกเลิกไปแล้วแต่ชื่อซ้ำครับ
ตามแก้เรียบร้อย ส่งออก ผ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 14:44:03 PM »
0
เดี๋ยวทาง รพ.คงต้องไปไล่ลง รหัส 24 หลักในยาที่ซ้ำแล้วยกเลิกไปให้ครบไว้ก่อนครับ
ทีนี้พบว่ายาใหม่ ก็เป็นเหมือนกัน น่าจากจะเกิดจากข้อมูลในตาราง drugitems_register_unique
ด้วยหรือเปล่าครับ  (บอกพี่เค้าว่า 97% ก็พอ แต่พี่เค้าว่าน่าจะ 99-100 ไปเลย  :'( )
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:43:42 PM »
0
มารายงานผลครับ ลองแก้และลองปรับตารางอย่างที่สงสัยในตอนแรกแล้ว ผลออกมาว่า error เหมือนเดิมทุกประการ ผมลองเอาตัว "PSUDO เม็ด" มายกตัวอย่างให้ดูน่ะครับ มีรหัส แล้ว ลง DID ได้ ในตารางก็ออก แล้วสุดท้าย error RX9230 เหมือนเดิม (ยาอื่นๆที่เพิมข้อมูลใน drugitems_register ไปรอบเดียวกัน ก็เป็นหมดเลย เช่น PSUDO น้ำ HCTZ TRIFERDINE AERODUAL AMA เป็นต้นครับ ) อาจารย์ทุกๆท่านพอมีคำแนะนำยังไงบ้างไหมครับ  :'( ตอนลองใช้ superP2P ทดสอบรหัสก็ผ่านตลอดครับผม)

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 19:29:41 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D รหัสตัวยา 24 หลัก ตัวนี้ มาจาก thcc.or.th แต่ทาง สปสช. น่าจะยังไม่เพิ่มเข้าไปในฐานตรวจสอบครับ

;D ;D ;D  ฐานในการตรวจสอบยา  24 หลัก ของ SuperP2P  ==> ฐาน สปสช.+thcc+panthai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:59:56 PM »
0
 ??? ???  น่าจะลืมนำเข้ารหัสยาตัวใหม่ล่าสุดของโปรแกรมตรวจสอบ OP/PP หรือเปล่า ลองนำเข้ารหัสยาตัวใหม่ล่าสุด จาก web OP PP ก่อนน่ะ คิดว่า Error น่าจะลดลง   ;D ;D
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server