ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง  (อ่าน 10514 ครั้ง)

ออฟไลน์ muyo_O

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 15:27:27 PM »
0
1. อยากทราบว่าสองปุ่มนี้มันต่างกันยังไงครับ(ตามรูปที่ 1) พอผมกดปุ่ม "แสดงข้อมูล" แล้วรายชื่อมันก็ขึ้นมาเลย
พอกดปุ่ม "Refresh" มันจะประมวลผลนานมากเลยครับ

2. ข้อมูลน้ำหนัก ส่วนสูง สามารถลิ้งมาจากหน้าคัดกรองได้ไหมครับ (ตามรูปที่ 2)
SoD
นวก.คอมพิวเตอร์
ร.พ.พรหมพิราม จ.พิษณุโลก
เข้าทำงานเมื่อ 1 มี.ค. 54
ขึ้นระบบ  : โดย บ.BMS  มกราคม 52  
HosXP : 3.54.11.16
Server Main : HP ML350 G5  RAM 10 GB CentOS 5.1 MySQL 5.1.3
Server Slave : HP ML150 G6 RAM 8 G | CentOS 5.5 MySQL 5.1.3 -1 Raid 1
Server Authentication : HP ML 110 G5 RAM 4G
Web Server : HP ML110 G5 Ram 1G Ubuntu + ispCP
http://www.phromhosp.go.th

ออฟไลน์ kungnaluk555

• Full Member
  • Kungnaluk ^_^
Re: ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 23:21:32 PM »
0
เท่าที่ทดลองใช้มาอะค่ะ (อาจจะไม่เก่งเท่าอาจารย์ หลายๆท่าน แต่จะอธิบายอย่างที่เคยใช้นะค่ะ)

1. ไม่ต่างกันมาก แต่ครั้งแรกเท่าที่ไปอบรมมา เค้าบอกให้กด Refresh ก่อนนะค่ะ

2.เท่าที่ให้ ไม่ลิ้ง ไม่คำนวณค่ะ

ปล. ไม่ทราบว่าใช้ เวอร์ชั่นไหนค่ะ เพราะตอนนที่สอนพยาบาลคีย์ ใช้ 3.54.10.6  แต่ไม่มั่นใจว่า เวอร์ชั่นใหม่จะ ลิค์ และคำนวณให้หรือเปล่านะค่ะ เพราะไปสอนแค่รั้งเดียว แต่ไปอัพเกรดให้ อย่างเดียวไม่ได้ทดลองทำเลย

ผิดผลาดประการใดขออภัยนะที่นี้ด้วยนะค่ะ
Kungnaluk ^-^  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITANEE
Master : Dell -->LinUx
Slave : Hp -->Ubuntu
ขอขอบพระคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ในปัญหาทุกๆปัญหา ขอบพระคุณค่ะ^_^

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ระบบคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคเรื้อรัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 07:01:09 AM »
0
อ้างถึง
(อาจจะไม่เก่งเท่าอาจารย์ หลายๆท่าน แต่จะอธิบายอย่างที่เคยใช้นะค่ะ)
อ้างถึง
ผิดผลาดประการใดขออภัยนะที่นี้ด้วยนะค่ะ
;D ;D ;D เจอดอกเดียวตั้งการ์ดซะสูงเชียวนะเอ็ง ฮิ ฮิ ฮิ ไหน ๆ มันก็เริ่มมีสาระก็ช่วยมันหน่อยแล้วกัน ขอเสริมจากที่ยายกุ๊งกิ๊งอธิบายมาแบบนี้ครับ
อ้างถึง
1. อยากทราบว่าสองปุ่มนี้มันต่างกันยังไงครับ(ตามรูปที่ 1) พอผมกดปุ่ม "แสดงข้อมูล" แล้วรายชื่อมันก็ขึ้นมาเลย พอกดปุ่ม "Refresh" มันจะประมวลผลนานมากเลยครับ
- "แสดงข้อมูล" คือการให้โปรแกรมแสดงรายชื่อบุคคลกลุ่มเป้าหมายอายุ 15 ปีขึ้นไปในเขตรับผิดชอบ ซึ่งเจ้ากุ๊งกิ๊งมันอธิบายแล้วว่าใช้งานครั้งแรกให้กดปุ่ม "Refresh" ก่อนเพื่อให้โปรแกรมมันไปดึงข้อมูลกลุ่มเป้าหมายมาแสดงที่หน้าจอนี้
- "Refresh" คือการให้โปรแกรมคำนวณรายชื่อบุคคลกลุ่มเป้าหมายอายุ 15 ปีขึ้นไปในเขตรับผิดชอบใหม่เพราะอาจมีเพิ่มเข้ามาให้นำมาแสดงเพิ่มเติมหลังจากที่เราเคย REfresh กลุ่มเป้าหมายในครั้งแรกไปแล้ว สำหรับเวลาที่เรากดปุ่ม Refresh แล้วที่มันใช้เวลานานก็เพราะว่าข้อมูลรายชื่อบุคคลกลุ่มเป้าหมายอายุ 15 ปีขึ้นไปในเขตรับผิดชอบนั้นโปรแกรมจะไปตรวจสอบจากบุคคลที่มีอายุ 15 ปีขึ้นไปที่หมู่บ้านในเขตรับผิดชอบในระบบงานบัญชี 1 มันก็เลยต้องใช้เวลาบ้างเป็นธรรมดาครับ
อ้างถึง
2. ข้อมูลน้ำหนัก ส่วนสูง สามารถลิ้งมาจากหน้าคัดกรองได้ไหมครับ (ตามรูปที่ 2)
- ทำความเข้าใจกับ Definition ของ NCDSCREEN ด้วยครับว่าเป็นอย่างไร
Definition : ข้อมูลการให้บริการคัดกรองโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูงสำหรับผู้ที่มารับบริการ และประวัติการได้รับการคัดกรองโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูงสำหรับกลุ่มเป้าหมายที่ได้รับการคัดกรองความเสี่ยงโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง ได้แก่โรคเบาหวาน โรคความดัน (อายุ 15 ปีขึ้นไป) ในเขตรับผิดชอบประกอบด้วย โดยที่ต้องไม่เป็นผู้ป่วยโรคเบาหวาน และ/หรือ ความดันโลหิตสูง
          1. ประชาชนกลุ่มเป้าหมาย (อายุ 15 ปีขึ้นไป) ที่ได้รับการคัดกรองโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง 
              ในโรงพยาบาลและสถานบริการระดับปฐมภูมิ ทั้งในสถานพยาบาลและนอกสถานพยาบาล
          2. ประชาชนกลุ่มเป้าหมาย (อายุ 15 ปีขึ้นไป) ที่อาศัยในเขตรับผิดชอบ ที่ได้รับบริการคัดกรองโรคเบา
              หวานและความดันโลหิตสูง ที่สถานพยาบาลอื่น
หมายเหตุ
          1. ผู้มารับบริการคัดกรองโรค หมายถึง ทั้งที่อาศัยในเขตรับผิดชอบและนอกเขตรับผิดชอบ
          2. ข้อมูลการให้บริการที่สถานพยาบาลอื่นให้กับกลุ่มเป้าหมายที่อาศัยในเขตรับผิดชอบ เป็นการเก็บ
              ข้อมูลเพื่อประเมินความครอบคลุมของบริการ
          3. การให้บริการคัดกรองโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง 1 ครั้งจะมี 1 record โดยการคัดกรองเบา
             หวานและความดันโลหิตสูงที่ทำในการคัดกรองครั้งเดียวกันจะอยู่ใน record เดียวกัน และการติดตาม
             ผู้ที่พบความเสี่ยง (ยังไม่เป็นโรค) ก็จะบันทึกในแฟ้มนี้ด้วย
ลักษณะแฟ้ม : เป็นแฟ้มบริการกึ่งสำรวจ
ดังนั้นข้อมูลน้ำหนัก ส่วนสูง รอบเอว จึงไม่ดึงมาให้อัตโนมัติ ส่วน BMI นั้นโปรแกรมคำนวณให้อัตโนมัติอยู่แล้วครับแต่จะแสดงข้อมูลเมื่อเราคีย์ข้อมูลน้ำหนัก ส่วนสูง รอบเอว แล้วกดบันทึก หรือคีย์ข้อมูลคัดกรองทุกแท็ปให้ครบแล้วกดบันทึกครับ
 ;D ;D ;D

โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 07:17:31 AM »
0
ในช่องการคัดกรองปีงบประมาณนัง defult อยู่ที่ปี 2554 น่าจะเปลี่ยนปีงบประมาณให้อัตโนมัติไปเลย เสี่ยงกับการคีย์ข้อมูลผิดปีมากๆ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:16:02 AM »
0
ในช่องการคัดกรองปีงบประมาณนัง defult อยู่ที่ปี 2554 น่าจะเปลี่ยนปีงบประมาณให้อัตโนมัติไปเลย เสี่ยงกับการคีย์ข้อมูลผิดปีมากๆ
น่า defult ตามปีงบประมาณ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:01:50 AM »
0

น่าะจะ defult     หมายถึง...default (ค่าเริ่มต้น)  ใช่หรือเปล่าครับ   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:44:59 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ muyo_O

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 14:42:44 PM »
0
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
SoD
นวก.คอมพิวเตอร์
ร.พ.พรหมพิราม จ.พิษณุโลก
เข้าทำงานเมื่อ 1 มี.ค. 54
ขึ้นระบบ  : โดย บ.BMS  มกราคม 52  
HosXP : 3.54.11.16
Server Main : HP ML350 G5  RAM 10 GB CentOS 5.1 MySQL 5.1.3
Server Slave : HP ML150 G6 RAM 8 G | CentOS 5.5 MySQL 5.1.3 -1 Raid 1
Server Authentication : HP ML 110 G5 RAM 4G
Web Server : HP ML110 G5 Ram 1G Ubuntu + ispCP
http://www.phromhosp.go.th

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 06:31:51 AM »
0

น่าะจะ defult     หมายถึง...default (ค่าเริ่มต้น)  ใช่หรือเปล่าครับ   ;D ;D ;D

คุณครูลิลลี่ มาเองเลย  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kon_phahol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:43:47 PM »
0
ปัจจุบันผมใช้เวอร์ชั่น 3.54.11.2 ถ้าต้องการเพิ่มกลุ่มเป้าหมายรายคน ผมสามารถเพิ่มได้เปล่าครับ ผมกดปุ่ม "เพิ่มบุคคล" แล้วเครื่องค้างตลอดเลยครับ ท่านอาจารย์ช่วยด้วยครับ
กร เมืองกาญจน์ เวช'15
ร.พ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:48:12 PM »
0
ปัจจุบันผมใช้เวอร์ชั่น 3.54.11.2 ถ้าต้องการเพิ่มกลุ่มเป้าหมายรายคน ผมสามารถเพิ่มได้เปล่าครับ ผมกดปุ่ม "เพิ่มบุคคล" แล้วเครื่องค้างตลอดเลยครับ ท่านอาจารย์ช่วยด้วยครับ

ลอง Check+Repair Serial หรือยังครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 19:53:46 PM »
0
Check+Repair Serial เสร็จแล้วครับ กดปุ่ม "Refresh กลุ่มเป้าหมาย" เป็นวันแล้วยังเป็นนาฬิกาทรายหมุนอยู่เลยครับอาจารย์เกื้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 20:08:29 PM »
0
select get_serialnumber('person_dmht_screen_summary_id') as cc

ตรวจสอบค่าที่ได้ครับ..เพราะระบบจะนำไปเพิ่มในตาราง

INSERT INTO person_dmht_screen_summary (person_dmht_screen_summary_id,xxxxxxxxxxxxxx)

ลองเปิด sql trace ขณะ ก่อนกดคำว่า เพิ่มบุคคลครับ..

อย่าลืมเลือกปี 2555 เป็นปีปัจจุบันก่อนแสดงกลุ่มเป้าหมายนะครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 00:15:34 AM »
0
Check+Repair Serial เสร็จแล้วครับ กดปุ่ม "Refresh กลุ่มเป้าหมาย" เป็นวันแล้วยังเป็นนาฬิกาทรายหมุนอยู่เลยครับอาจารย์เกื้อ

กดปุ่ม "Refresh กลุ่มเป้าหมาย"  ปีละครั้ง ครั้งต่อไปกดปุ่ม "แสดง" ก็ไม่ค้างแล้ว

แต่ กดปุ่ม "Refresh กลุ่มเป้าหมาย" น่าจะกดตอนดึกๆนะครับ สำหรับ รพ.พหล
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 00:27:27 AM »
0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
  • Respect: +2
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:57:23 AM »
0

รองอัพเป็น version 11.25 ขึ้นไปค่ะ  ;D ;D