ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำหน่อยคับ รายชื่อแพทย์ผู้นัดไม่ขึ้น  (อ่าน 5759 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
     รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยคับ  คือปัญหา เล้กน้อยถึงปานกลาง พอดีเจ้าหน้าที่พยาบาลเวชปฏิบัติช่วยแพทย์ตรวจ แล้วพยาบาลได้ทำการนัดผู้ป่วยแต่ว่า  พยาบาลนัด(Exit Nurse) จะทำนัดผู้ป่วยแต่ว่ารายชื่อแพทย์ผู้นัดไม่ได้มีให้เลือกดังรูปที่แสดง   มีวิธีกำหนดได้อย่างไรให้รายชื่อปรากฏให้เลือก   ซึ่ง  จากที่ดู  จะถูกกำหนดได้จากตาราง  doctor_position 
เลข  ID   1,5,10,15,20  ซึ่งตำแหน่งอื่นจะไม่ปรากฏให้เลือกอ่ะคับ     พอจะมีวิธี  แนะนำไหมคับ   

ผมลองเอาชื่อเจ้าหน้าที่เพิ่มตำแหน่งอื่นๆ ใน systemseting   รายชื่อบุคลากรแล้วก็ไม่ได้ อ่ะคับ  ได้แนบตาราง  doctor_position  มาด้วยอ่ะคับ

ปล  รบกวนด้วยคับ

V V"

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: รบกวนแนะนำหน่อยคับ รายชื่อแพทย์ผู้นัดไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 18:11:18 PM »
0
 ;D ;D ;D เคาะ spacebar แล้วพิมพ์ชื่อเข้าไป---->ENTER ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• naydekdee
Re: รบกวนแนะนำหน่อยคับ รายชื่อแพทย์ผู้นัดไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 21:43:39 PM »
0
_"_!   ขออภัยอธิบายไม่ชัดเจน คับ 

คือรายชื่อเจ้าหน้าที่ก็ตามที่ป๋าเจดี(ป๋าใจดี)  บอกน้านแหละก็ออกเฉพาะเจ้าหน้าที่ที่มีตำแหน่ง ในตาราง doctor_position  ใน filed  id  ที่ 1,2,5,9,14  <==แก้จากอันก่อน     ออกมาแสดงทั้งหมดซึ่งของผม
1. แพทย์ 
2.ทันตแพทย์
5.นักวิชาการสาธารณสุข
9.นักเทคนิคการแพทย์
14.เจ้าพนักงานวิทยาศาสตร์การแพทย์

มีเจ้าหน้าที่ที่มีตำแหน่งนี้ เท่านั้นที่มีรายชื่อให้เลือกคับ  อันนี้เข้าผู้ป่วยนอก===>รายการนัดผู้ป่วย 
  แต่ว่าในการลงนัดในบัญชี2  สามารถลงได้ทุกคน   หรือว่า เป็นที่เวอรืชั่นเก่า ผมใช้ 3.54.2.2   นะคับ

ป๋าเจดี เข้าใจ ไหมเนี่ยะ  T  T    ตอบหน่อยนะคับ  รอ รอ   รอต่อไป  ต่อไป ต่อไปก็แล่วกัล อิอิ

ขอบคุณคับ 

เง้ออ......

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 21:47:34 PM »
0
;D ;D ;D เคาะ spacebar แล้วพิมพ์ชื่อเข้าไป---->ENTER ;D ;D ;D

ของผมมีเหมือนกัน แต่ว่าไม่ครบคับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 21:49:29 PM »
0
แพทย์ผู้นัด ก็ต้องเป็นแพทย์ครับ เป็นพยาบาลไม่ได้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 21:57:45 PM »
0
ถ้าต้องการเป็นชื่อของคนที่พิมพ์นัด  ก็เขียนคำสั่งเพิ่มเข้าไปใน Form-Appointment ครับ..

เช่น  GetCurrentUser; ประมาณนี้มีครับ...แล้วให้ไปแสดงผลตรงส่วน คำว่าแพทย์ผู้นัด แต่ในฐานข้อมูลก็เป็นกลุ่มแพทย์และทันตแพทย์หรือกลุ่มสหวิชาชีพอยู่ดีครับ.. ;D

หรือประมาณนี้

Value := GetSQLStringData('select d.name from   doctor d '+
'left outer join opduser op on  op.doctorcode=d.code '+
'left outer join oapp oa on  oa.app_user = op.name '+
'where  oa.app_user="'+DBPipeline['app_user']+'" limit 1');
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• naydekdee
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 22:08:46 PM »
0
อธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยคับ  Y Y
คือว่าพยาบาลเวช  มาตรวจแทนแพทย์อ่ะคับ แล้วมีการนัดคนไข้ มาตรวจซ้ำหรือว่ารับยาเดิม อีก  ซึ่งในหน้าต่างการนัดนั้น จะข้ามช่องที่ใส่แพทย์ผู้นัดไม่ได้  หากขาดไปจะ save  ไม่ได้  ซึ่ง  พยาบาลตรงจุดนัดต้องการให้ มีรายชื่อพยาบาลเวช  ขึ้นให้อีก    แต่ก็น่าจะขึ้นให้ไม่ได้ เพราะเนื่องจากติด   number_id  เพราะว่ามีการอ้างอิงด้วย Id   นี้เป็นส่วนใหญ่  แต่ก็ให้พยาบาลนัดใช้  ชื่อ ผอก นัดไปเลย (จาเป็นไรไหมหว่า อิอิ) แต่หากว่าผม จะแก้ไขตาราง  doctor_position  ได้ป่าวคับ 

ขอถามคับว่า  เราสามารถแก้ไข  ตาราง doctor_position  ได้หรือป่าวคับ  จะเอาพยาบาลมาแทน ที่ นักวิชาการสาธารณสุข อ่ะคับ     
    สามารถทำได้หรือ่ป่าวคับ   

ไว้วันพรุ่งนี้จะลองทำคับ  คุ้นว่าเคยทำมาแต่นานแล้ว ตอนที่รายชื่อเจ้าหน้าที่เอกซเรย์ไม่ออกอ่ะคับ 

ขอบคุณนะคับ   V V"