ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับหน้า Finance Sheet ใน Drug Profile  (อ่าน 5209 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
เกี่ยวกับหน้า Finance Sheet ใน Drug Profile
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:05:16 PM »
0
ที่หน้า Finance Sheet ใน Drug Profile นี้ ทุกท่านใช้ทำอะไรกันบ้างครับ ...

สำหรับที่ รพ. นั้นนอกจากผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับหน้านี้ใช้ พิมพ์สรุปยอดรายวัน หรือ พิมพ์สรุปยอดแยกประเภท และ อื่น ๆ จากเมนูด้านซ้ายนั้น ...

และที่สำคัญเลย Auditor ประจำหอผู้ป่วยจะเป็นผู้ตรวจสอบค่าใช้จ่ายที่ถูกคีย์ในแต่ละวันว่ามีข้อมูลครบหรือไม่ ...
ซึ่งจากการใช้งานในเวอร์ชั่นก่อน ๆ (3.53.12.29b) ได้ทดลองลบรายการจากหน้านี้ โดยการใช้ Ctrl + Delete
หรือ คลิกขวา ลบรายการ นั้นไม่สามารถลบรายการได้
...และก็จำฝังใจและบอก auditor มาตลอดว่า ลบรายการจากหน้านี้ไม่ได้นะ ... เริ่มมามีปัญหาในระยะหลัง ๆ นี้ ที่ศูนย์คอมฯมีการ upgrade บ่อยครั้งขึ้นมาก จากเดิมปีละ 2 ครั้ง กลายเป็นเดือนละหลายครั้ง ก็ตาม ๆ กันไปครับ  ;D ;D (ระยะแรก ๆ นั้นอาจเป็นเพราะเขาไม่ทราบหรืออย่างไรก็ไม่รู้) ซึ่งต่อมาพบว่ามีการลบรายการจากหน้านี้ ... โดย Auditor เป็นผู้บอกเองว่าลบจากหน้านี้ได้ ทำไมศูนย์คอมฯไม่รู้เลยหรือ ... อ้าว .. ไม่รู้จริง ๆ  ::) ::) :'( :'(

ก็เลยอยากสอบถาม อ. manoi ว่า ... จริง ๆ แล้ว อ. ตั้งใจจะให้สามารถลบรายการจากหน้านี้ได้หรือไม่ ...
โดยส่วนตัว ผมว่าน่าจะไปลบจากหน้าที่คีย์รายการนั้น ๆ ครับ แต่ถ้าเพื่อความสะดวก และมีหลาย ๆ ที่ใช้อยู่ ผมก็จะได้กลับไปทำความเข้าใจกับผู้เกี่ยวข้องว่าให้ทำที่หน้านี้ได้ ...

แต่ถ้าไม่มีที่ใดใช้ หรือ ใช้น้อย ก็อยากให้ อ. พิจารณาเอาทั้ง Ctrl + Delete และ คลิกขวา ลบรายการ ออกครับ

Ctrl + Delete เป็นลบข้อมูลออกจาก Grid ครับ ปกติต้องคลิกขวาแล้วลบครับ (ผมจะยกเลิก Ctrl+Delete ให้นะครับเพื่อป้องกันความสับสน)

รบกวน อ. manoi พิจารณาทำแบบเดียวกันนี้ที่หน้า Finance Sheet ด้วยครับ ... ทั้ง คลิกขวา ลบรายการ และ Ctrl + Delete ครับ  8) 8) 8)

หรือขอคำแนะนำจากทุก รพ. ด้วยครับ ...  ;D ;D ;D

ปล. ที่หน้านี้การกดปุ่ม Ctrl + Delete ใช้ไม่ได้นะครับ หมายความว่า ลบข้อมูลไม่ได้นะครับ เพราะเป็นการลบข้อมูลออกจาก Grid ตามที่ อ. manoi ตอบไว้ด้านบน  ;D
แต่ถ้าใช้ คลิกขวา ลบรายการ นั้นใช้ได้ครับ ... แต่ก็ใช้เวลานิดหนึ่งกว่ารายการจะหายไป ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 09:16:16 AM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

Re: เกี่ยวกับหน้า Finance Sheet ใน Drug Profile
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:38:00 PM »
0
ไม่มี รพ. ไหนใช้หน้า Finance Sheet เลยหรือ?  :'( :'(
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

Re: เกี่ยวกับหน้า Finance Sheet ใน Drug Profile
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:52:51 AM »
0
มาดัน ...
อ. manoi ช่วยพิจารณาด้วยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:55:30 AM »
0
ที่ รพ ผมใช้สำหรับให้ทางพยาบาลตรวจสอบค่าใช้จ่ายรายวันว่าถูกต้องหรือไม่ครับ ถ้าจะแก้ไขให้ไปแก้ไขในหน้าสั่งยาผู้ป่วยในแทน  ไม่ได้ให้สิทธิไปลบข้อมูลออกจากหน้านี้ แต่ถ้าเจออะไรที่ไม่ถูกต้องที่ไม่สามารถแก้ไขในหน้าสั่งยาได้ก็ให้แจ้งมายัง admin ตรวจสอบแก้ไขให้อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 09:45:06 AM โดย naj »
Yindee And Tan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:28:09 AM »
0
ที่ รพ ผมใช้สำหรับให้ทางพยาบาลตรวจสอบค่าใช้จ่ายรายวันว่าถูกต้องหรือไม่ไครับ ไม่ได้ให้ไปลบข้อมูลออกจากหน้านี้ แต่ถ้าเจออะไรที่ไม่ถูกต้องให้แจ้งมายัง admin ตรวจสอบแก้ไขให้ครับ

น่าจะคล้าย ๆ กันกับที่ รพ. ผมครับ แต่ผมให้สิทธิ Auditor ลบหรือเพิ่มรายการได้จากหน้า สั่งยา เลย ...
แต่บังเอิญมีบางท่าน ... รู้มากกว่า Admin (อันนี้ชี่นชมนะครับ เลยต้องย้อนกกลับมาดูตัวเราเองแล้วว่าตกข่าวหรือป่าว  :D :D) ว่าสามารถลบได้จากหน้า Finance Sheet ได้เลย อย่างที่แจ้งไว้ในกระทู้ด้านบนครับ

ขอบคุณ อ. นาจ ครับ ที่ให้ความคิดเห็น ...  ;D

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:38:19 AM »
0
ได้เปิดสิทธินี้ไว้หรือเปล่าครับ
Yindee And Tan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:55:45 AM »
0
ขอบคุณ อ. นาจ ที่ชี้ทางสว่างครับ ....

ตอนแรกที่ผมเข้าไป trace คำสั่งดูก็เห็น access right ตัวนี้นะครับ แต่ผมคิดว่าเป็นคำสั่งเดียวกันกับที่ใช้ลบรายการที่หน้า สั่งยา :P :P ก็เลยคิดว่าถ้าปิดสิทธินี้ก็จะไม่สามารถลบรายการได้ที่หน้า สั่งยา ได้ ...ที่ไหนได้ จริง ๆ แล้วคนละสิทธิเลย ... :D :D

ที่หน้าสั่งยาใช้ IPD_RX_ORDER_DELETE
ส่วนที่หน้า Finance Sheet ใช้ IPD_PROFILE_ORDER_DELETE

คราวนี้ก็แค่ปิดสิทธิ IPD_PROFILE_ORDER_DELETE ก็พอแล้ว  :D :D ... ผมกด Accepted ไปแล้วนะครับ ...  :) :)

แต่ถ้า อ. จะปรับให้เพื่อป้องกันการสับสนก็จะดีนะครับ เกี่ยวกับ Ctrl + Delete

Ctrl + Delete เป็นลบข้อมูลออกจาก Grid ครับ ปกติต้องคลิกขวาแล้วลบครับ (ผมจะยกเลิก Ctrl+Delete ให้นะครับเพื่อป้องกันความสับสน)

แต่ไม่ซีเรียสแล้วหล่ะครับ ...   :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 10:00:25 AM โดย เข้ม »