ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีที่ไม่ต้องการพิมพ์ค่าบริการในสติ๊กเกอร์ใบสรุปรายการยาไหมครับ  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
ปัญหาคือห้องจ่ายยาต้องการเฉพาะรายการยาและเวชภัณฑ์เพื่อไปจัดของไว้ล่วงหน้าเท่านั้น แต่ปัจจุบันมันจะมีรายการค่าบริการอื่นๆ ออกมาด้วย(โดยเฉพาะรายการสั่ง Lab ซึ่งมีหลายรายการ)ทำให้สิ้นเปลืองสติ๊กเกอร์จำนวนมาก ก็เลยอยากถามว่าพอจะมีวิธีกำหนดได้หรือไม่ครับว่า รายการค่าใช้จ่ายแต่ละรายการนั้นสามารถกำหนดได้ไหมว่าไม่ต้องพิมพ์ออกในใบสรุปรายการด้วย(ปัจจุบันมีให้เลือกแต่ไม่ต้องพิมพ์ออกสติ๊กเกอร์ detail) ข้อมูลเพิ่มเติม
1.ตามรูปที่แนบ ในรายการค่าบริการ(nondrugitems) มีให้เลือกว่า "พิมพ์รายการในหัวสติ๊กเกอร์" ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น sticker summary ก็เลยไม่เข้าใจว่ามีไว้ทำไม ในเมื่อถ้าไม่ติ๊กมันก็พิมพ์ออกทุกรายการอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ หรือ ถ้าหากไม่ต้องการให้พิมพ์ออกใน summary จะติ๊กตรงไหน
2.หากจะเพิ่มเงื่อนไข where icode like "1%" หรือ where icode not like "3%" ก็จะทำให้เวชภัณฑ์ที่อยู่ในตาราง nondrugitems จะไม่ถูกพิมพ์ด้วย
ขอคำแนะนำด้วยครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ไม่อยากบอกว่า ที่ รพ.  .. ห้องยาก็ไม่เห็นว่าอะไรนะครับ ผมใช้ฟอร์ม sticker ที่ฝังอยู่ในระบบ ครับ

ขอถามเพิ่มเติม สั่งพิมพ์ sticker ที่หน้าไหนครับ ..?
 ::) ::)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ก็ในระบบห้องจ่ายยานั่นแหละครับ พอสั่งยาสติ๊กเกอร์ก็ออกอัตโนมัติ ใบแรกที่เป็น sticker summary นั่นแหละครับ มันรวมทุกอย่างออกมา ห้องยาต้องการให้ออกเฉพาะรายการยา และเวชภัณฑ์(บางรายการ)เท่านั้น ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไรอ่ะครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
แก้ไข sql ในหัวฉลาก โดย

left outer join s_drugitems s on s.icode=doctor_order_print.icode

และ where s.income in ("xx","yy")

แล้วเลือกเอาหมวดค่าใช้จ่ายที่ต้องการมาใส่ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ขอบคุณครับ อ.pop พอดีลองแล้วไม่ได้ครับ พอไปดูรายละเอียดแล้วปรากฏว่า ในตาราง s_drugitems บางรายการ income เป็นค่าว่างอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

update s_drugitems s inner join nondrugitems n on n.icode=s.icode set s.income=n.income

ลองทดสอบในเครื่องสำรองก่อนนะครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
delete from s_drugitems   ก่อนแล้ว ทดลอง upgrade structure  ใหม่ เพื่อให้ระบบสร้างให้ได้ไหมครับ..อ.ป๊อป
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

delete from s_drugitems   ก่อนแล้ว ทดลอง upgrade structure  ใหม่ เพื่อให้ระบบสร้างให้ได้ไหมครับ..อ.ป๊อป

ได้เหมือนกันครับ upgrade structure ใหม่ก็ได้ครับ

สมมุติว่าจะลองเชื่อมกับตาราง nondrugitems โดยกำหนดเงื่อนไขว่า
left outer join nondrugitems n1 on n1.icode=d1.icode (d1 คือ doctor_order_print)

where n1.lockprint = "N" (หมายถึงถ้าไม่ล็อกคือให้พิมพ์ออกในใบรวม ถ้าล็อกคือไม่ต้องพิมพ์ออก)

จะได้ไหมครับ พอดีเห็นว่ามีการเลือกไว้ว่าไม่ต้องพิมพ์สติ๊กเกอร์น่ะครับ ก็เลยคิดว่าน่าจะเอามาใช้ให้ไม่ต้องพิมพ์ในใบสรุปได้เหมือนกัน พอดีไม่มีเวลาทดสอบครับ ;D ;D ;D