ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอาจารย์ ทุกท่าน กับ การเขียนโปรแกรมเช็คสิทธิ์  (อ่าน 5354 ครั้ง)

ออฟไลน์ AOFDEVIL

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
สวัสดัครับ
         พอดีว่าทาง รพ. ผมต้องการเขียนโปรแกรมเช็คสิทธิ์ ขึ้นมาใช้เอง โดยมีจุดประสงค์เพื่อให้ ผู้ป่วยที่เข้ามาทำการรักษา ได้เช็คสิทธิ์ของตนเองก่อนว่า ขณะนี้ตนเองมีสิทธิ์การรักษาอะไรอยู่ โดยทำการติดต่อกับ web service ของทางสปสช และ smartcard ที่อ่านข้อมูลจากบัตร อย่างที่มีใน HosXP
ผมอยากรบกวน อาจารย์ ทุกท่านที่ พอจะมีแนวทางในการเขียนโปรแกรม, Code หรือ ตัวอย่าง โดยเฉพาะ JAVA และ การเขียนติดต่อ กับ Hardward(ไม่แน่ใจว่า ต้องเขียน Code เพื่อติดต่อ กับ Smartcard หรือไม่) บ้างไหมครับ
มีตัวอย่าง คร่าวๆ มาให้ดู อย่างหน้าแรก ก็เช็คสิทธิ์ โดยทำการต่อเครื่อง Smartcard ติดต่อกับ สปสช. เพื่อให้ข้อมูลแสดงในหน้าที่ 2 ครับ ลักษณะการแสดงคล้ายๆ ของ สปสช. เลยครับ ผมเลยอยากได้โค้ด หรือ แนวทางการเขียนติดต่อ กับ web service ครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รวีฤทธิ์  ฉิมสกุล (นักวิชาการคอมพิวเตอร์)
โรงพยาบาลบางจาก จ.สมุทรปราการ

Server : IBM X3650 M3 RAM 24 GB ; CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33
Slave : IBM...,CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33

V.HosXP Master : 3.58.1.23B
V.HosXP Slave: 3.58.1.23B

E-Mail : rchimsak.aof@gmail.com

ออฟไลน์ Vegeta

• Full Member
  • Respect: +1
ผมว่าการเช็คสิทธิผ่านเว็บ ก็สะดวกเหมือนกันนะ ไม่ทราบว่าทำไมต้องเขียนโปรแกรมมาใหม่
แต่จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะเขียนติดต่อฐานข้อมูลโดยตรงของ สปสช.ได้อย่างไร
เพราะไม่รู้ตัวฐานข้อมูลของ สปสช. (ท่านอื่นอาจจะรู้ก็ได้ เห็นว่าโดนแบนไปหลายคน ;D)
 สมมติถ้ารู้ การเขียนโปรแกรมโดยใช้ smartcart คงยากหน่อย
แต่ยังดีที่มีผู้พัฒนาชุด SDK มาให้แล้ว (ส่วนใหญ่มากับชุดเครื่องเหล่านั้น) ซึ่งมันก็ซับพอร์ตหลายภาษา
ท่านลองศึกษาจากเว็บผู้ขายอุปกรณ์เหล่านี้ (พอดีจำชื่อเว็บไม่ได้ ;D)
ส่วนตัวผม ใช้การเขียนแบบเอาตัวแปร (เลขที่บัตรประชาชน) จากโปรแกรมของตัวเอง
ไปเป็นตัวแปรการค้นหาของ WebBrowser (ดูรูปเป็นตัวอย่าง)
ซึ่ง Develop tools ชื่อดัง ของ microsoft จะมี Web browser มาเกือบทุกตัว
ดูแล้วคงไม่ต่่างจากการเปิดเว็บเช็คสิทธิ์ธรรมดา แต่กับระบบงานของผมกลับทำให้ง่ายขึ้น
หากสนใจ จะลองให้ใช้ดู (ใช้จริงก็ได้  ;D)  แต่ตอนนี้ขอค้นหาก่อน ว่ามันอยู่ folder ใหน (กำ... คนขี้ลืมซะนี่ ;D)

ผิดถูกประการใด ขออภัย  บ้านอยู่หลังเขา (แต่น้ำไม่ท่วม)  ;D ;D ;D

ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

doramon

• บุคคลทั่วไป
ทำได้ครับ  แต่ว่าเราต้องใส่ user name  ที่ใช้ตรวจสอบสิทธิ์ สปสช ไว้เลย 

อันนี้ผมว่า สปสช ไม่ยอมแน่เลยครับ

ผ่านก่อนว่า  สปสช ยอมก่อน   วิธีทำ มีให้แน่นอน

หน้าจอ  vb2008.net  หรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 17:55:38 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ AOFDEVIL

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
อ้างถึง
หน้าจอ  vb2008.net  หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ VB2008.net

ขอบคุณ ทุกคำตอบ ที่แนะนำให้ครับ
รวีฤทธิ์  ฉิมสกุล (นักวิชาการคอมพิวเตอร์)
โรงพยาบาลบางจาก จ.สมุทรปราการ

Server : IBM X3650 M3 RAM 24 GB ; CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33
Slave : IBM...,CentOS 6.4 ,Percona - Server 5.5.31-33

V.HosXP Master : 3.58.1.23B
V.HosXP Slave: 3.58.1.23B

E-Mail : rchimsak.aof@gmail.com