ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการส่งข้อมูลเคลม สกส.  (อ่าน 17257 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
สอบถามการส่งข้อมูลเคลม สกส.
« เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:27:48 AM »
0
สอบถามการส่งข้อมูลเคลม สกส.
1.จากรูปเลขที่ใบเสร็จไม่มี  ส่งได้หรือเปล่าครับ
2.ถ้าจำเป็นต้องมี สอบถามขั้นตอนการทำที่ห้องเก็บเงินด้วยครับ
3.จากรูป หน้านี้เราสามารถพิมพ์ออกมาเก็บไว้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าในตัวโปรแกรมยังไม่มี มีใครที่ทำเป็น Custom Report ไว้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ.............. ;D :D ;) :)
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
  • Respect: 0
Re: สอบถามการส่งข้อมูลเคลม สกส.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:40:18 AM »
0
เลือกสิทธิ ที่จะส่ง แล้วลองก่อน โอนค่าใช้จ่ายจากลูกหนี้ดู  จะมีรายการ bill ออกมาให้
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

Re: สอบถามการส่งข้อมูลเคลม สกส.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 13:11:56 PM »
0
ทำแล้วครับแต่ไม่ออก ก็เลยคิดว่าขั้นตอนการทำที่ห้องเก็บเงินอาจจะไม่ถูก ก็เลยขอสอบถามขั้นตอนของ รพ.อื่น บ้างว่าทำไงครับ
 ;D

หรือว่าไม่เลข ถูกแล้วครับ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 13:17:01 PM โดย panus_t »
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ kkko

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 15:00:26 PM »
0
จากรูปเราสามารถส่งออก excell ได้ครับ มีปุ่มอยู่ด้านล่าง เลขที่ใบเสร็จสำหรับส่งโดย hosxp จะใช้ที่ inv no.ครับ ส่วนเลขที่ใบเสร็จใช้กรณีผู้รับบริการมีรายการที่ต้องจ่ายเงินเช่น ยาบางตัวที่เบิกไม่ได้ เช่น balm เมื่อคนไข้จ่ายเงินเลขที่ใบเสร็จจะปรากฎที่ช่องเลขที่ใบเสร็จ มันจะแยกค่าใช้จ่ายให้ครับ สกส.จะไม่จ่ายค่าบริการที่อยู่ในรายการที่มีเลขที่ใบเสร็จครับ

ขั้นตอนการส่งเบิก สกส.โดยใช้ hosxp ไม่ต้องใช้ optell
1 กด tool
2.กดส่งข้อมูลผู้ป่วยเคลมเงิน สกส.
3.เลือกสิทธิ์เป็นสิทธิ์จ่ายตรงของเรา
4.เลือกช่วงวันที่เราต้องการส่งออกข้อมูล
5.set session id คือเลขงวดที่เราจะส่ง จะ run ต่อกันมาเรื่อยๆ เช่น ส่งครั้งนี้ 0001 ครั้งต่อไปก็ 0002
6.set station id คือเลขสถานีที่ส่ง แนะนำ 2 หลักครับ เช่น 01,02 เคยส่ง 3 หลักแล้วใช้ไม่ได้ครับ
7.ติ๊กถูกที่ชื่อผู้รับบริการที่เราเลือก คนไหนเราไม่เอาให้ติ๊กออก
8.กดโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ ระบบจะออกเลขที่ใบเสร็จให้ที่ช่อง inv no. ครับ
9.กดส่งข้อมูล สกส.
10.จะมี pop up ขึ้นมาแสดงรายละเอียดที่ส่ง file ส่งออก ดูจาก pop up ครับอยู่ลึกลับหน่อย ถ้าหาไม่เจอให้กด save as ที่ pop up จะได้เป็น textfile ให้เอา textfile ไปสร้างเป็น zipfile แล้วเปลี่ยนชื่อตามรูปแบบ name ของ สกส.
11.เอา zipfile ดังกล่าวส่ง สกส.
ผมทำแบบนี้มาตลอดใช้ได้ดีครับไม่ต้องทำอะไรที่การเงินเลย
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 15:30:30 PM »
0
ขอบคุณครับ  ... ;D

ออฟไลน์ nabdaow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 14:32:33 PM »
0
กำลังสงสัยอยู่พอดี ที่ รพ. กำลังจะส่งแบบนี้เหมือนกัน
ได้คำตอบล่ะ  ขอบคุณนะครับ  ;D
นักรับบริการ...และทำงานทั่วไป(รวมถึงงานตัวเองด้วย)..อิอิ

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:42:08 AM »
0
ผมลองแล้ว เป็นแบบนี้ครับ................
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ taw2010

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:46:06 AM »
0
ต้องปิดลูกหนี้ก่อนนะคัรบ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ taw2010

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:47:21 AM »
0
ระวังข้อมูลจะ ดับเบิ้ลนะครับ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:56:40 AM »
0
ผมลองแล้ว เป็นแบบนี้ครับ................

system setting ตัวใหม่มีการปิดการโอนลุกหนี้ครับ.ลองไปทำในโมดูลการเงินซิครับ.จะมีการปิดยอดเงินราย case  ครับ..ทำทีละคน..จะไ้ด้ไม่ผิดพลาด..ได้ตรวจสอบข้อมูลก่อนปิดยอดหนี้รายคนครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:33:28 PM »
0

system setting ตัวใหม่มีการปิดการโอนลุกหนี้ครับ.ลองไปทำในโมดูลการเงินซิครับ.จะมีการปิดยอดเงินราย case  ครับ..ทำทีละคน..จะไ้ด้ไม่ผิดพลาด..ได้ตรวจสอบข้อมูลก่อนปิดยอดหนี้รายคนครับ...

ขอบคุณครับ อ.เกื้อ ตอนนี้ให้น้องงานประกันลองส่งดู ได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ....................
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112

Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:27:36 AM »
0
จากรูปเราสามารถส่งออก excell ได้ครับ มีปุ่มอยู่ด้านล่าง เลขที่ใบเสร็จสำหรับส่งโดย hosxp จะใช้ที่ inv no.ครับ ส่วนเลขที่ใบเสร็จใช้กรณีผู้รับบริการมีรายการที่ต้องจ่ายเงินเช่น ยาบางตัวที่เบิกไม่ได้ เช่น balm เมื่อคนไข้จ่ายเงินเลขที่ใบเสร็จจะปรากฎที่ช่องเลขที่ใบเสร็จ มันจะแยกค่าใช้จ่ายให้ครับ สกส.จะไม่จ่ายค่าบริการที่อยู่ในรายการที่มีเลขที่ใบเสร็จครับ

ขั้นตอนการส่งเบิก สกส.โดยใช้ hosxp ไม่ต้องใช้ optell
1 กด tool
2.กดส่งข้อมูลผู้ป่วยเคลมเงิน สกส.
3.เลือกสิทธิ์เป็นสิทธิ์จ่ายตรงของเรา
4.เลือกช่วงวันที่เราต้องการส่งออกข้อมูล
5.set session id คือเลขงวดที่เราจะส่ง จะ run ต่อกันมาเรื่อยๆ เช่น ส่งครั้งนี้ 0001 ครั้งต่อไปก็ 0002
6.set station id คือเลขสถานีที่ส่ง แนะนำ 2 หลักครับ เช่น 01,02 เคยส่ง 3 หลักแล้วใช้ไม่ได้ครับ
7.ติ๊กถูกที่ชื่อผู้รับบริการที่เราเลือก คนไหนเราไม่เอาให้ติ๊กออก
8.กดโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ ระบบจะออกเลขที่ใบเสร็จให้ที่ช่อง inv no. ครับ
9.กดส่งข้อมูล สกส.
10.จะมี pop up ขึ้นมาแสดงรายละเอียดที่ส่ง file ส่งออก ดูจาก pop up ครับอยู่ลึกลับหน่อย ถ้าหาไม่เจอให้กด save as ที่ pop up จะได้เป็น textfile ให้เอา textfile ไปสร้างเป็น zipfile แล้วเปลี่ยนชื่อตามรูปแบบ name ของ สกส.
11.เอา zipfile ดังกล่าวส่ง สกส.
ผมทำแบบนี้มาตลอดใช้ได้ดีครับไม่ต้องทำอะไรที่การเงินเลย

สอบถามท่าน kkko เพิ่มเติมครับ

ที่ระบบการเงิน ใน HOSxP ต้องปฏิบัติอย่างไรครับ ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:27:18 AM »
0
แล้วคอลัมภ์ เลขที่ในโครงการ นำมาจากตรงไหน ครับ
ถ้าดูจากรูป .. ทำไมของผมมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ ... เหมือนมันมั่ว ๆ น่ะครับ  :D :D
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:00:57 PM »
0
เกิดจากการใส่ข้อมูลในช่อง ดังภาพ คะ   ;D
- BMS Maintenance -

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:14:48 PM »
0
อ้างถึง
แล้วคอลัมภ์ เลขที่ในโครงการ นำมาจากตรงไหน ครับ
ถ้าดูจากรูป .. ทำไมของผมมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ ... เหมือนมันมั่ว ๆ น่ะครับ  Cheesy Cheesy
;D ;D ;D แบบนี้ไม่เหมือนมันมั่ว ๆ แล้วป๋าเข้มแถวบ้านผมเขาเรียกว่า "มั่วเกินพิกัด"เลยล่ะครับ ;D ;D ;D
อ้างถึง
เกิดจากการใส่ข้อมูลในช่อง ดังภาพ คะ   Grin
;D ;D ;D ซำบายดีนะ TAK KA TAN เงียบไปเลยเชียว ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:43:38 PM »
0
อ้างถึง
ถ้าดูจากรูป .. ทำไมของผมมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ ... เหมือนมันมั่ว ๆ น่ะครับ  Cheesy Cheesy
;D ;D ;D แบบนี้ไม่เหมือนมันมั่ว ๆ แล้วป๋าเข้มแถวบ้านผมเขาเรียกว่า "มั่วเกินพิกัด"เลยล่ะครับ ;D ;D ;D
อ้างถึง
เกิดจากการใส่ข้อมูลในช่อง ดังภาพ คะ   Grin
;D ;D ;D ซำบายดีนะ TAK KA TAN เงียบไปเลยเชียว ;D ;D ;D

;D ;D  สบายดีคะคุณน้า  ;D ;D
- BMS Maintenance -

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 15:02:07 PM »
0
ไม่ต้องไปที่หน้าจอการเงินเลยครับ ที่ด้านล่างจะมีปุ่มตรวจสอบค่าใช้จ่ายครับเอาไว้ตรวจสอบค่าบริการต่างๆว่าถูกต้องหรือไม่ ถ้ามั่นใจว่าข้อมูลถูกต้องก็ไม่ต้องแก้ไข ถ้าต้องแก้ไขก็สามารถพิมพ์ใบสั่งยาใหม่ได้ที่ปุ่มพิมพ์รายการ ส่วนเลขที่ในโครงการผมไม่เคยใส่ครับ ส่งเบิกไปได้ตามนั้น ผมว่ามันไม่ใช่ข้อมูลที่ สกส.ตรวจสอบครับ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 15:18:11 PM »
0
ของผม ค่า Refer ถูกส่งไปด้วย case นี้ถูกตีกลับด้วยบอกว่ามีค่าใช้จ่ายที่เบิกไม่ได้
ถ้าต้องการตั้งค่าไม่ให้เอาค่า Refer (หรืออื่นๆ) ส่งออกต้องตั้งค่ายังไงครับ....

ออฟไลน์ adr

• โรงพยาบาลบางแพ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 15:25:51 PM »
0
ตั้งรายการเป็น สิทธิที่ต้องชำระเอง  ในหมวด รายการเวชภัณฑ์ไม่ใช่ยา ครับ..กำหนดเป็นหมวดอื่น ๆ

Bangphae Hospital Ratchaburi
http://bphosp.homelinux.net
Start HOSxP at 26 September 2009
Server IBM System x3200-M2 Intel Xeon Quad-Core Processor X3360 2.83GHz/1333MHz FSB, 12MB L2 Cache
8GB  PC2-6400 800MHz ECC DDR2-SDRAM
SAS 146 GB.
Master,Slave >> MySQL 5.1.39 percona
HOSxP 3.55.1.26
MA : อ.ตั๊ก , อ.พล

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 15:29:04 PM »
0
ของผม ค่า Refer ถูกส่งไปด้วย case นี้ถูกตีกลับด้วยบอกว่ามีค่าใช้จ่ายที่เบิกไม่ได้
ถ้าต้องการตั้งค่าไม่ให้เอาค่า Refer (หรืออื่นๆ) ส่งออกต้องตั้งค่ายังไงครับ....
ถ้าจำไม่ผิดค่า refer สิทธิเบิกได้จะเบิกไม่ได้นะครับ...............ก็เข้าไปที่ค่าใช้จ่ายนั้นแล้วก็เพิ่มสิทธิที่ต้องชำระเงินเข้าไป.......เวลาที่เราสั่งค่า refer มันก็จะขึ้นให้ชำระเงินครับ.........

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 16:09:16 PM »
0
ไม่ต้องไปที่หน้าจอการเงินเลยครับ ที่ด้านล่างจะมีปุ่มตรวจสอบค่าใช้จ่ายครับเอาไว้ตรวจสอบค่าบริการต่างๆว่าถูกต้องหรือไม่ ถ้ามั่นใจว่าข้อมูลถูกต้องก็ไม่ต้องแก้ไข ถ้าต้องแก้ไขก็สามารถพิมพ์ใบสั่งยาใหม่ได้ที่ปุ่มพิมพ์รายการ ส่วนเลขที่ในโครงการผมไม่เคยใส่ครับ ส่งเบิกไปได้ตามนั้น ผมว่ามันไม่ใช่ข้อมูลที่ สกส.ตรวจสอบครับ

อย่างนี้ครับพี่ สามโก้   ;) ... คนไข้ที่ใช้สิทธินี้ที่มาห้องยา หลังจากที่ห้องยาคีย์รายการยาแล้ว จะส่งให้ print out ใบสั่งยาไปออกการเงินเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน (กรณีส่งไปรอบที่สองคือเพิ่มรายการยา รายการในใบสั่งยาใบที่สองก็จะไม่ซ้ำใบแรก) เพื่อลง OPTell จากนั้นคนไข้ก็จะได้กระดาษมาหนึ่งใบ ... เสมือนเป็นใบเสร็จไปแสดงต่อห้องยาเพื่อรับยา ... หรือห้องอื่น ๆ  (ทุกวันนี้ใช้วิธีเปิด HOSxP เพื่อดูรายการค่าใช้จ่าย แล้วไปคีย์ลงใน OPTell หลังจากบันทึกและ print out ใบ ..เสมือนใบเสร็จ ใน OPTell แล้ว จะให้ จนท. การเงินกด บันทึก ลงใน HOSxP ด้วย)

ซึ่งผมมองว่า .. อาจจะให้มีการทำงานเหมือนที่เคยคือทำใน HOSxP อย่างเดียวไม่ต้องไปใช้ OPTell แล้ว ... แบบนี้อ่ะครับ ...

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:05:23 AM »
0
การออกแบบ flow การทำงานของแต่ละโรงพยาบาลมันขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละที่ว่าจะทำให้ง่ายหรือยาก ของ ร.พ.ผม
1.แพทย์สั่งยาจากห้องตรวจพิมพ์ใบสั่งยาออกที่ห้องยา กว่าคนไข้จะมาถึงห้องยาก็จัดยาเสร็จแล้วรอเรียกรับยาได้เลย
2.ถ้ามีการเพิ่มยาหรือเปลี่ยนแปลงรายการ ถ้าเพิ่มก็พิมพ์เฉพาะส่วนที่เพิ่มเอามาแนบคู่กันกับใบแรก ถ้าแก้บางส่วนก็พิมพ์ใหม่  บางครั้งเพิ่มรายการเดียวก็เขียนเพิ่มเอา(แต่คีย์ในคอมด้วยนะครับ)
3.ถ้ามีรายการต้องชำระเงินส่งต่อการเงิน การเงินตรวจสอบค่าใช้จ่ายว่ามีรายการใดต้องชำระเงินก็ออกใบเสร็จ แล้วใส่เลขที่ใบเสร็จในใบสั่งยา ใช้ใบสั่งยาใบเดิมไปยื่นรับยา ถ้าไม่ต้องจ่ายก็จ่ายยาตามปกติ
3.ถ้ามียานอกก็ clip ใบยานอก(พิมพ์ที่ห้องแพทย์เซ็นชื่อแพทย์เรียบร้อย) กับใบสั่งยาไว้ด้วยกันไว้รอตรวจสอบ
4.เช้าวันรุ่งขึ้นการเงินไปเก็บใบสั่งยาสิทธิ์จ่ายตรงไว้เพื่อตรวจสอบกับการ export ส่ง สกส.ด้วย hosxp ซึ่งส่วนใหญ่จะตรงเพราะมีการตรวจสอบรายวันก่อนเก็บเงินอยู่แล้วกรณีที่มีรายการต้องเสียเงิน ส่วนกลุ่มที่ไม่มีรายการต้องเสียเงินก็ตรวจสอบอีกครั้งถ้าไม่มั่นใจ
5.เมื่อถึงรอบส่งข้อมูลก็ส่งตามปกติ กรณี ร.พ.ใหญ่แบ่งทำเป็นงวดๆก็ได้ครับจะได้ไม่โหลด
6.กรณีติด c จึงใช้ optell เก็บตกอีกที เพราะถ้า export ด้วย hosxp แล้วจะมี inv. number แล้วส่งซ้ำไม่ได้
ทำแบบนี้มาตลอดผ่านฉลุยการเงินก็ happy ภาระงานต่างกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:02:41 PM »
0
การออกแบบ flow การทำงานของแต่ละโรงพยาบาลมันขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละที่ว่าจะทำให้ง่ายหรือยาก ของ ร.พ.ผม
1.แพทย์สั่งยาจากห้องตรวจพิมพ์ใบสั่งยาออกที่ห้องยา กว่าคนไข้จะมาถึงห้องยาก็จัดยาเสร็จแล้วรอเรียกรับยาได้เลย
2.ถ้ามีการเพิ่มยาหรือเปลี่ยนแปลงรายการ ถ้าเพิ่มก็พิมพ์เฉพาะส่วนที่เพิ่มเอามาแนบคู่กันกับใบแรก ถ้าแก้บางส่วนก็พิมพ์ใหม่  บางครั้งเพิ่มรายการเดียวก็เขียนเพิ่มเอา(แต่คีย์ในคอมด้วยนะครับ)
3.ถ้ามีรายการต้องชำระเงินส่งต่อการเงิน การเงินตรวจสอบค่าใช้จ่ายว่ามีรายการใดต้องชำระเงินก็ออกใบเสร็จ แล้วใส่เลขที่ใบเสร็จในใบสั่งยา ใช้ใบสั่งยาใบเดิมไปยื่นรับยา ถ้าไม่ต้องจ่ายก็จ่ายยาตามปกติ
3.ถ้ามียานอกก็ clip ใบยานอก(พิมพ์ที่ห้องแพทย์เซ็นชื่อแพทย์เรียบร้อย) กับใบสั่งยาไว้ด้วยกันไว้รอตรวจสอบ
4.เช้าวันรุ่งขึ้นการเงินไปเก็บใบสั่งยาสิทธิ์จ่ายตรงไว้เพื่อตรวจสอบกับการ export ส่ง สกส.ด้วย hosxp ซึ่งส่วนใหญ่จะตรงเพราะมีการตรวจสอบรายวันก่อนเก็บเงินอยู่แล้วกรณีที่มีรายการต้องเสียเงิน ส่วนกลุ่มที่ไม่มีรายการต้องเสียเงินก็ตรวจสอบอีกครั้งถ้าไม่มั่นใจ
5.เมื่อถึงรอบส่งข้อมูลก็ส่งตามปกติ กรณี ร.พ.ใหญ่แบ่งทำเป็นงวดๆก็ได้ครับจะได้ไม่โหลด
6.กรณีติด c จึงใช้ optell เก็บตกอีกที เพราะถ้า export ด้วย hosxp แล้วจะมี inv. number แล้วส่งซ้ำไม่ได้
ทำแบบนี้มาตลอดผ่านฉลุยการเงินก็ happy ภาระงานต่างกว่ากันเยอะ
แล้วมันไม่เปลืองทรัพยากรเหรอครับ (กระดาษน่ะ) ของผมหมอสั่งยาเสร็จก็มาที่ห้องยา ถ้ามีแค่นั้นเขาก็พิมพ์ออกเลย ถ้ามีเพิ่มแล้วเขาค่อยคีย์แล้วสั่งพิมพ์ เพราะของผมแค่ทดสอบพิมพ์กระดาษก็บ่นกันอุบแล้ว เซ็งเป็ดเลย
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10