ผู้เขียน หัวข้อ: HOS-Mini #55.8.11.0 ระบบงานเสริม HOSxP  (อ่าน 536535 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
Re: HOSxP-Mini ระบบงานเสริม HOSxP
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 00:21:15 AM »
0
เพิ่มระบบงาน ซ่อมบำรุง / online ได้ระบบงานจาก พี่ nahos ครับ

D/L full ที่ หน้า 1 หัวข้อ 1 ครับ

มีไฟล์ที่เกี่ยวข้อง ดังนี้

ออฟไลน์ E-Hos

• Hero Member
  • Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
Re: HOSxP-Mini ระบบงานเสริม HOSxP
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:36:05 AM »
0
 :o :o :o สุดยอกมากๆเลยครับ... ขอบคุณสำหรับความรู้และการแบ่งปัน  :) :) :) :)
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:51:09 AM »
0
ขอบคุณครับ

ยังไงอย่าลืมเข้าประกวดโครงการ Hosxp contest นะครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 12:09:57 PM »
0
ทำคู่มือการนำไปใช้หน่อยได้ไหมครับ
การติดตั้งโปรแกรม
การสร้างตาราง
การอัพสตรัคเจอร์
การตั้งค่า /ใช้งานเบื้องต้น

คือลองแล้ว
อ้างถึง
1. เลือกไฟล์ในช่อง CDS FILE
2. เลือก "HOST", "DATABASE","TABLE"
3. คลิกปุ่ม "Connect"
4. คลิกปุ่ม "Open"
5. คลิกปุ่ม "Create"
แต่ยังขึ้นฟ้องว่าไม่พบตารางอยู่เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:02:57 PM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 14:54:54 PM »
0
ทำคู่มือการนำไปใช้หน่อยได้ไหมครับ

คือลองแล้ว
อ้างถึง
2. เลือก "HOST", "DATABASE","TABLE"
แต่ยังขึ้นฟ้องว่าไม่พบตารางอยู่เลยครับ

เห็นด้วยกอีกคนครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ thank

• Full Member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:22:42 PM »
0

คือลองแล้ว
อ้างถึง

เห็นด้วยกอีกคนครับ

http://www.2shared.com/file/9572727/5f891e78/upstruc.html
โหลดโปรแกรมพร้อมวิธีใช้ตาม Link ครับ

1. สร้างตารางเพิ่มในฐานข้อมูล
    1.1 ช่อง "CDS FILE" ให้เลือกไฟล์ "HOSXP-DB-Create.cds" ที่ได้จากหัวข้อ "ตอบ #49"    (รูป 1.)
    1.2  กำหนดค่าช่อง "HOST", "DATABASE" ส่วน "TABLE" ใส่ค่า "%"          (รูป 2.)
    1.3 คลิกปุ่ม "Connect"
    1.4 คลิกปุ่ม "Open"
    1.5 คลิกปุ่ม "Create"
2. นำเข้าข้อมูลจากไฟล์สำหรับแต่ละตาราง ที่ได้จากหัวข้อ "ตอบ #49"
    1.1 สร้าง Folder "Dataset" ให้อยู่ที่เดียวกับไฟล์ "HOSXP-DB-Create.cds"       (รูป 1.)
    1.2 นำไฟล์ข้อมูลสำหรับตารางทั้งหมดใส่ใน Folder "Dataset"            (รูป 3.)
          และต้องเปลี่ยนชื่อแต่ละไฟล์ให้เป็นชื่อเดียวกับตารางที่ต้องการนำข้อมูลเข้า
    1.3 คลิกปุ่ม "Import"
    1.4 จะเห็นมีข้อความผิดพลาด 2 ตารางเนื่องจากชื่อ Field ในตารางกับในไฟล์ข้อมูลไม่ตรงกัน 
          โปรแกรมจึงไม่สามารถนำเข้าข้อมูลของตารางนั้นได้            (รูป 4.)

dusit

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 16:57:19 PM »
0
รบกวนช่วยทดสอบว่าติดตั้งได้ไหมครับ แก้ไขจาก

ตอนนี้ ติดตั้งสะดวกขึ้นแล้วครับ
มีตัว UPGrade Structure ให้แล้วครับ
ติดตั้งแล้วใช้ได้เลยกด Upgrade Structure ก็ใช้ได้แล้วครับ

และมีระบบงานที่ใช้ได้ตามนี้ครับ
1. ระบบ แจ้งซ่อมและทะบียนการซ่อม --- ได้ระบบงานจาก ท่าน nahos
2. ระบบ Family Folder Print  --- ได้ระบบจาก สสจ.สุพรรณ
3. ระบบ Dischange Plan ได้จาก --- ได้ระบบการพยาบาล งาน ศูนย์ดูแลสุขภาพ รพ อู่ทอง
4. ระบบ รับหนังสือ ---  ได้ระบบงานจากธุรการ รพ อู่ทอง
5. ระบบ จ่าหน้าซองจดหมาย ---  ได้ระบบงานจากธุรการ รพ อู่ทอง
6. ระบบ จัดซื้อ -- ได้ระบบจากงานพัสดุ รพ อู่ทอง
7. ระบบ ออกเลขทะเบียนการตาย  --- ปรับปรุงจาก HOSxp ให้ออกเลยเพิ่มอัติโนมัติ

ระบบที่จะทำให้ทันงานวิชาการเขาใหญ่ ...
8. ถ้าทันจะเป็น ระบบ Readmit   --- ได้ระบบงานจากกลุ่มการพยาบาล รพ อู่ทอง
9. Mini ICNP   -----  >ได้ระบบงานจากกลุ่มการพยาบาล รพ อู่ทอง

ดาวน์โหลด โปรแกรมได้ที่ หน้า 1 หรือ http://www.thaigovweb.com/hosmini/HOSxPmini.exe

VDO การติดตั้ง ที่นี่ http://www.thaigovweb.com/vdo/hosxpminiinstall.mp4

ขอบคุณครับ
ดุสิต

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:32:44 AM »
0
ALTER IGNORE TABLE psd_supplier add primary key (id)
ALTER IGNORE TABLE psd_supplier MODIFY id int NOT NULL
ALTER IGNORE TABLE mantenance_status add primary key (id)
ALTER IGNORE TABLE mantenance_status MODIFY id varchar(2)  NOT NULL
ALTER IGNORE TABLE mantenance_service add primary key (mt_no)
ALTER IGNORE TABLE mantenance_service MODIFY mt_no varchar(12)  NOT NULL
ALTER IGNORE TABLE dcplan_result add primary key (code)
ALTER IGNORE TABLE dcplan_result MODIFY code varchar(2)  NOT NULL
ALTER IGNORE TABLE dcplan_problem add primary key (code)
ALTER IGNORE TABLE dcplan_problem MODIFY code varchar(2)  NOT NULL
ALTER IGNORE TABLE dcplan add primary key (hhc)
ALTER IGNORE TABLE dcplan MODIFY hhc varchar(5)  NOT NULL
ALTER TABLE psd_supplier  ADD `service` varchar(250) NULL   
ALTER TABLE psd_supplier  ADD `telephone` varchar(50) NULL   
ALTER TABLE psd_supplier  ADD `address` varchar(250) NULL   
ALTER TABLE psd_supplier  ADD `name` varchar(250) NULL   
ALTER TABLE psd_product  MODIFY COLUMN `ptype`  varchar(2)   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `print_sort` int NULL   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `tage` int NULL   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `fage` int NULL   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `printyn` int NULL   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `forsex` varchar(20) NULL   
ALTER TABLE pcu_family_folder_print  ADD `report_name` varchar(80) NULL   
ALTER TABLE mantenance_status  ADD `name` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `finish_time` time NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `finish_date` date NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `repair_remmark` text NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `repair_detail` text NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `repair_by` varchar(25) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `todep` int NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `saveby` varchar(25) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `status` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `mt_station_id` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `user_id` varchar(25) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `piority` int NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `prediag` text NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `problem` text NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `psd_group_id` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `item_name` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `from_dep` int NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `mt_time` time NULL   
ALTER TABLE mantenance_service  ADD `mt_date` date NULL   
ALTER TABLE dcplan_result  ADD `name` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE dcplan_problem  ADD `name` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `result_other` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `result_after_dx` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `teldate` date NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `telhosp` varchar(30) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `tohosp` varchar(5) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `prob_other` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `prob_continue` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `contact_phone` varchar(30) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `disc` date NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `dx` varchar(45) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `ward` varchar(30) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `an` varchar(9) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `hn` varchar(8) NULL   
ALTER TABLE dcplan  ADD `hhcrefer` varchar(6) NULL   
ALTER TABLE book_tooffice  ADD `office_no` varchar(2) NULL   
ALTER TABLE book_tooffice  ADD `rcvdatetime` datetime NULL   
ALTER TABLE book_tooffice  ADD `savedatetime` datetime NULL   
CREATE TABLE psd_supplier ( `id` int NOT NULL  )
CREATE TABLE pcu_family_folder_print ( `ffgroup` varchar(20) NULL  )
CREATE TABLE mantenance_status ( `id` varchar(2) NOT NULL  )
CREATE TABLE mantenance_service ( `mt_no` varchar(12) NOT NULL  )
CREATE TABLE dcplan_result ( `code` varchar(2) NOT NULL  )
CREATE TABLE dcplan_problem ( `code` varchar(2) NOT NULL  )
CREATE TABLE dcplan ( `hhc` varchar(5) NOT NULL  )
CREATE TABLE book_tooffice ( `idreceive` varchar(4) NULL  )
delete from hosxp_ddl_index
delete from hosxp_ddl_field
delete from hosxpmini_ddl_table
CREATE TABLE if not exists `hosxp_ddl_index` (  `table_name` varchar(150) NOT NULL default "",  `index_name` varchar(150) NOT NULL default "",  `field_number` int(11) default NULL,  `field_name` varchar(150) NOT NULL default "",  `index_unique` char(1) default NULL,  `index_seq` int(11) default NULL,  PRIMARY KEY  (`table_name`,`index_name`,`field_name`),  KEY `index_name` (`index_name`),  KEY `table_name` (`table_name`)  )
DROP TABLE if exists hosxp_ddl_index
CREATE TABLE if not exists `hosxpmini_ddl_table` ( `table_name` varchar(150) NOT NULL )
DROP TABLE if exists hosxpmini_ddl_table
Update hosxpmini_ddl_table data ...
CREATE TABLE if not exists `hosxp_ddl_field` (   `table_name` varchar(150) NOT NULL default "",  `field_name` varchar(150) NOT NULL default "",  `field_type_mysql` varchar(100) default NULL,  `field_type_postgresql` varchar(100) default NULL,  `field_type_mssql` varchar(100) default NULL,  `field_type_interbase` varchar(100) default NULL,  `field_width` int(11) default NULL,  `field_null` varchar(10) default NULL,  `field_number` int(11) default NULL,  `field_primary` char(1) default NULL,  `field_type_oracle` varchar(150) default NULL,  `field_type_native` varchar(100) default NULL,  `field_precision` int(11) default NULL,  `field_precision_text` varchar(100) default NULL,  PRIMARY KEY  (`table_name`,`field_name`),  KEY `field_name` (`field_name`),  KEY `table_name` (`table_name`)  )
DROP TABLE if exists hosxp_ddl_field
Update hosxp_dll_field data ...
Change pk on table dcplan --> hhc
Change pk on table dcplan_problem --> code
Change pk on table dcplan_result --> code
Change pk on table mantenance_service --> mt_no
Change pk on table mantenance_status --> id
Change pk on table psd_supplier --> id
Import table : book_codeoffice
Import table : book_file
Import table : book_rcv
Import table : book_suboffice
Import table : book_tooffice
Import table : dcplan
Import table : dcplan_problem
Import table : dcplan_result
Import table : mantenance_service
Import table : mantenance_status
Import table : pcu_family_folder_print
Import table : psd_budget
Import table : psd_man
Import table : psd_order
Import table : psd_order_detail
Import table : psd_ordertype
Import table : psd_pgroup
Import table : psd_product
Import table : psd_supplier
 ;D ;D ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:43:50 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอให้ได้รางวัลนะครับ  สู้ ๆๆๆ

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:18:22 PM »
0
สู้ๆๆๆๆๆๆๆ ท่าน yord ลองแล้วเป็นงัยมั่งครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

dusit

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:47:37 PM »
0
เพิ่มระบบงาน การพยาบาล ระบบการดูแลผู้ป่วย ICNP แบบมินิ คับ
ทำตามพยาบาลสั่งมาคับ

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 08:44:38 AM »
0
ครับผ้ม
เท่าที่ทดสอบใช้งาน OK ครับ
ปัญหาที่พบนะครับ

ระบบ Inventory  แก้ไขรายชื่อ ผู้สั่งซื้อ ตรวจสอบ ตรวจรับ  ที่ตารางไหนครับ 
และไเมื่อคลิกที่ปุ่มพิมพ์แจ้งว่าไม่พบรายงานครับ ถ้ามีไฟล์รายงานมาด้วยจะดีมาก ๆ ครับ  ;D ;D

ระบบ Stock ยังมี error แจ้งว่าไม่พบตาราง stockin stockout
ระบบ Family folder เหมือนว่าจะไม่กรองการพิมพ์ตามที่เลืิอก และไม่มีไฟล์รายงานครับ

ขอบคุณครับ

dusit

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 21:23:28 PM »
0
กำลังปรับปรุงคับ.. 

ถ้า ประกวดแล้วได้รางวัล จะแจก source เพื่อคนที่สนใจไปพัฒนาต่อจากผมได้เลยครับ

ยังไงรอนิดคับ ช่วงนี้ งานค้างเยอะคับ ต้องรีบเคลีย จะสิ้นปีแล้ว ปีใหม่ได้โล่งคับ  ;D

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:43:32 AM »
0

ถ้า ประกวดแล้วได้รางวัล จะแจก source เพื่อคนที่สนใจไปพัฒนาต่อจากผมได้เลยครับ

ยังไงรอนิดคับ ช่วงนี้ งานค้างเยอะคับ ต้องรีบเคลีย จะสิ้นปีแล้ว ปีใหม่ได้โล่งคับ  ;D

คุณ dusit ครับ ช่วยสร้างมินิ iswin ใน hosxp เพิมอีก 1 มินิ ได้ไหมครับ จะได้ช่วยลดภาระงานเจ้าหน้าที่ได้อีกมากๆๆ
 เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ของ อาจารย์ขาดสถานที่เกิดเหตุ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

dusit

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:47:12 AM »
0

คุณ dusit ครับ ช่วยสร้างมินิ iswin ใน hosxp เพิมอีก 1 มินิ ได้ไหมครับ จะได้ช่วยลดภาระงานเจ้าหน้าที่ได้อีกมากๆๆ
 เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ของ อาจารย์ขาดสถานที่เกิดเหตุ

iswin  คือ บันทึกความเสี่ยงป่าวหรือระบบอุบัติการณ์ ครับ หรือว่าคืออะไร คับ
ไม่แน่ใจว่าsource ที่เปิดให้ D/L ของ hosxp มีไหมคับ หน้านั้น
จะลองดูครับ
 :)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:51:36 AM »
0

iswin  คือ บันทึกความเสี่ยงป่าวหรือระบบอุบัติการณ์ ครับ หรือว่าคืออะไร คับ
ไม่แน่ใจว่าsource ที่เปิดให้ D/L ของ hosxp มีไหมคับ หน้านั้น
จะลองดูครับ

iswin คือโปรแกรมบันทึกอุบัติเหตุ 19 สาเหตุ ครับ ใน HOsxP มีให้บันทึกแต่มันขาดสถานที่เกิดเหตุ ครับ
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

dusit

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:55:33 AM »
0

จะลองดูครับ

iswin คือโปรแกรมบันทึกอุบัติเหตุ 19 สาเหตุ ครับ ใน HOsxP มีให้บันทึกแต่มันขาดสถานที่เกิดเหตุ ครับ

ใช่อันนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:12:40 PM »
0
อยู่ใน eriscode ครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:38:35 PM »
0
มันไม่ละเอียดพอครับ เดียววันอังคารผมจะโพสต์าส่วนที่ขาดของจุดเกิดเหตุนะครับ

ออฟไลน์ tangkeaw

• Sr. Member
    • โรงพยาบาลเพชรบูรณ์
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 13:42:03 PM »
0
ไม่ทราบว่าผมลง โปรแกม hosxp mini ไปแล้วและรองใช้ดูสามารถเข้าได้เกือบทุกตัว ยกเว้น เรื่องซ๋อมเวลาคลิ๊กแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลย  แต่ผมลองลง notbook ที่บ้าน สามารถใช้เมนูนี้ได้ แต่มาลงที่โรงพบาบาล มันไม่ทำงานซะอย่างงั้น ไม่ทราบว่าที่  MANTENANCE-> ระบบห้องซ่อมบำรุง คลิ๊กแล้วเงียบ หรือคลิ๊กต้องระบบแจ้งซ๋อมก็เงียบครับ  ผู้ที่เจอปัญหาอย่างนี้ช่วยตอบทีครับ
โรงพยาบาลเพชรบูรณ์  ขึ้นระบบ ปี 2551
**server IBM Blade Center E
IBM BladeCenter HS22
 ram 72 GB  OS- Linux centos-5.4 64 bit  Mysql  5.5.30
เครื่องสำรอง
server IBM Blade Center IBM BladeCenter HS22
  ram 16 GB   OS- Linux centos-64 bit  mysql 5.5.30
รพ.ขนาด 509 เตียง
คนไข้ต่อวันประมาณ 1,400คน/วัน
เครื่องใช้งาน HOsxp ประมาณ 190 เครื่อง ใช้งานทั้ง IPD และ OPD
ระบบ datacenter ทีม BMS ใช้งาน วันที่ 31 มิย 55
Endian Firewall 2.1.2

dusit

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 14:52:27 PM »
0
ไม่ทราบว่าผมลง โปรแกม hosxp mini ไปแล้วและรองใช้ดูสามารถเข้าได้เกือบทุกตัว ยกเว้น เรื่องซ๋อมเวลาคลิ๊กแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลย  แต่ผมลองลง notbook ที่บ้าน สามารถใช้เมนูนี้ได้ แต่มาลงที่โรงพบาบาล มันไม่ทำงานซะอย่างงั้น ไม่ทราบว่าที่  MANTENANCE-> ระบบห้องซ่อมบำรุง คลิ๊กแล้วเงียบ หรือคลิ๊กต้องระบบแจ้งซ๋อมก็เงียบครับ  ผู้ที่เจอปัญหาอย่างนี้ช่วยตอบทีครับ

- upgrade structure ใน HOS-mini หรือยังครับ น่าจะได้ครับ

- MANTENANCE-> ระบบห้องซ่อมบำรุง ผมกำลังจะทำใหม่ครับ  อาจไม่มีในเวอรชั่นล่าสุดครับ แต่เวอร์ชั่นย้อน ไป 1 เวอร์ชั่น น่าจะมีอยู่ครับ

ออฟไลน์ arkhom

• Jr. Member
  • **
  • ....ดั่งพรหมลิขิต..ให้เราได้คู่กัน..
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 06:38:52 AM »
0
ขอบคุณครับ สุดยอดเลยครับ
HOSxP  Version 3.55.6.8   เริ่มระบบ 19-09-2549
MASTER SERVER: IBM System x3200 M2 Xeon  RAM 4 Gb
SLAVE SERVER : IBM System x3200 M2 Core2 Duo RAM 2 Gb
ขอบคุณ อ.ชัยพรและBMS. ที่ผลิตและพัฒนาโปรแกรมด้านสาสุขฯ
ขอบคุณเครือข่ายHOSxP ที่ราบสูง(ทีมให้คำปรึกษา)พี่โด้,อ.อาร์ม รพร.ด่านช้าย,พี่หน่อย ,พี่บี้,อีด และทุกท่านในเครือข่าย.....ขอบคุณครับ....
รพช.หนองวัวซอ  รพ.ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:20:24 AM »
0
ครับผ้ม
เท่าที่ทดสอบใช้งาน OK ครับ
ปัญหาที่พบนะครับ

ระบบ Inventory  แก้ไขรายชื่อ ผู้สั่งซื้อ ตรวจสอบ ตรวจรับ  ที่ตารางไหนครับ 
และไเมื่อคลิกที่ปุ่มพิมพ์แจ้งว่าไม่พบรายงานครับ ถ้ามีไฟล์รายงานมาด้วยจะดีมาก ๆ ครับ  ;D ;D

ระบบ Stock ยังมี error แจ้งว่าไม่พบตาราง stockin stockout
ระบบ Family folder เหมือนว่าจะไม่กรองการพิมพ์ตามที่เลืิอก และไม่มีไฟล์รายงานครับ

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตมาดันนะครับ พอดีพึ่งไมโอกาศได้ทดสอบนะครับ เป็นเหมือนที่ท่าน nahos แจ้งครับ
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital

ออฟไลน์ xylocaine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 06:04:54 AM »
0
เยี่ยมเลยครับ อาจารย์ ขอศึกษาด้วยคนครับ
ขอบคุณมากครับ :)
พิชญะ เดชโชติวิรุฬห์
นักวิชาการสาธารณสุข  สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเชียงม่วน
จังหวัดพะเยา  โทรศัพท์ 054-495100
กำลังจะเริ่มใช้ทั้งอำเภอ ในปีงบประมาณ 2554
ฝากอาจารย์ทุกท่าน ได้ให้คำแนะนำด้วยครับ
เริ่มต้นก้าวช้า แต่ให้เป็นก้าวที่มั่นคง
ขอบคุณครับ

dusit

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:44:14 AM »
0
ช่วงนี้ ผมพอมีเวลาแล้ว ใครมีความคิดอะไร
อยากให้ใส่ไว้ใน HOSxP-mini แจ้งไว้ได้ครับ

หรือแนบเอกสาร ข้อมูลระบบไว้ในเมล์ได้ครับ  แล้วจะเอามาแจกจ่ายทดลองใช้งานแก่เพื่อนสมาชิกครับ โดยจะมีชื่อของหน่วยงานหรือผู้คิดค้นระบบ ไว้เป็นเครดิตในระบบงานนั้น  ๆ ครับ
และสำหรับท่านที่ อบรม Delphi กับ BMS มา สามารถนำ ผลงานที่สร้างจากการเรียนมาใส่ไว้ได้ครับ

โดยข้อมูลที่ต้องการ น่าจะเป็นแบบนี้
1. อธิบายว่าคือระบบอะไร ทำงานและขั้นตอนการปฏิบัติงานหรือการทำงานเป็นอย่างไร
2. ถ้ามีความรู้เรือง Dababase ใส่ ตารางหรือความสัมพันธ์มาด้วย ก็ดีครับ
3. หากมีภาพแบบหน้าจอมาด้วยก็จะดีครับ ใช้มือวาดด้วย word/excel ก็ได้ครับ
4. ถ้าเรียน Delphi กับ BMS มา ส่งไฟล์ form ที่ออกแบบเองมาได้เลย
5. มีอะไรเพิ่มเติมแจ้งมาได้ยิ่งดีครับ เช่น ผังการทำงาน

ขอบคุณที่สนใจครับ ตอนนี้
ผมได้ปรับปรุงระบบงานไปบ้างแล้ว เลยมาขอระบบงานแถมท้ายไปสัก 1 อัน จะได้คุ้มเวลา Download หน่อย

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:48:09 AM »
0
 ;D เอา Risk Management ที่พี่ดุสิตทำไว้ เข้าไปด้วยนะครับ  ยังไม่เห็น อ.mn เอาไปใส่ hosxp ให้เลย
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

dusit

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:53:47 AM »
0
;D เอา Risk Management ที่พี่ดุสิตทำไว้ เข้าไปด้วยนะครับ  ยังไม่เห็น อ.mn เอาไปใส่ hosxp ให้เลย

ได้ครับ แต่ตัวนี้ ถ้าใช้กันจนไม่มีอะไรแก้ไขแล้ว ขอส่งคืนไว้ ใน HOSxP นะครับเป็น ของ อ.mn ครับ ที่สร้างไว้ครับ

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:58:23 AM »
0
 ;D ขอบคุณครับ ไม่มีปัญหา
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:21:58 AM »
0
ขอบคุณเจ้าค่ะ :)
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:51:16 AM »
0
ใจดีจริงๆ ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ DekB@nB@n

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:57:02 AM »
0
ขอบคุณเจ้าค่ะ
Ang :  พนักงานเครื่องคอมโรงพยาบาล ระแงะ จ.นราธิวาส
Notebook :ส่วนตัว Intel  Core 2 Duo
Processor T5750 (2.0 GHz )
HDD :  250  GB
RAM  :   2 GB DDR2
มือใหม่หัดใช้ Hosxp ด้อยความรู้
www.rangaehealth.org/

ออฟไลน์ VISANURAK SRITHONG

• Newbie
  • *
    • สถานีอนามัยบ้านม่วงมูล  ตำบลหนองบัว  อำเภอท่าตูม จังหวัดสุรินทร์
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 13:29:50 PM »
0
excellent
thank a lot for your's project
Mr.Visanurak Srithong
สถานีอนามัยบ้านม่วงมูล  ตำบลหนองบัว  อำเภอท่าตูม จังหวัดสุรินทร์
http://muangmoolpcu.phpnet.us/
Tel : 044-517771, 086-2598989
E-mail:  jack_hosxp@hotmail.com, visanuruk@hotmail.com
Server: P4 3.2 Gb; Ram: 2 Gb; OS: Centos 5.3 ; Database: Mysql 5.1.30
Client : Windows XP SP3 ; Software : HOSxP_PCU version 3.53.6.9
ขึ้นระบบ 4 พฤษภาคม 2553 โดยทีม SURINADMIN
################################
สัจธรรม มันคือ  สัจธรรม  สิ่งที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นในสังคมข้าราชการและสังคมไทย คือ
“เร็วก็หาว่าล้ำหน้า        ช้าก็หาว่าอืดอาด       โง่ก็ถูกตวาด            ฉลาดก็ถูกระแวง
     ทำก่อนถามว่าใครสั่ง     ทำทีหลังด่าว่าไม่รู้จักคิด     คนดีถูกถีบไปไกลตัว     เอาคนชั่วมาอยู่ใกล้ชิด
     เกลียดคนตรง        หลงคนคดงอ        ชอบกินลูกยอ     แต่ให้ลูกโยน
     หัวตัวเองไม่พอใจ       ชอบหัวใหม่ด้วยการใส่หัวโขน     คนดีจึงเผ่นหนีหายหน้า คนที่เดินหน้าจึงมีแต่โจร
     คนดีๆจึงเผ่นหนีเข้าป่า    คนที่เดินอย่างสง่าจึงทีแต่พวกโจร"            นี่แหละชีวิตการทำงาน.......
################################
 กุศลกรรมบถ ๑๐ คือ สุจริตทางกาย ทางวาจา และทางใจนั่นเอง, ทางแห่งกรรมดี,ทางทำดี, ทางแห่งกรรมที่เป็นกุศล, กรรมดีอันเป็นทางนำไปสู่สุคติมี ๑๐ อย่างคือ
     ก. กายกรรม ๓ ได้แก่ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ลักทรัพย์ ไม่ประพฤติผิดในกาม
      ข. วจีกรรม๔ ได้แก่ ไม่พูดเท็จ ไม่พูดส่อเสียด ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดเพ้อเจ้อ
      ค. มโนกรรม ๓ ได้แก่ ไม่โลภอยากได้ของเขา ไม่พยาบาทปองร้าย เห็นชอบตามคลองธรรม (สัมมาทิฐิ)

dusit

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 22:04:57 PM »
0

เอามาใส่ให้แล้วนะครับ
ผมแนบ ไฟล์ dump sql มาลองไปเพิ่มฟิลด์ manual เอาก่อนนะครับ ยังไม่ได้ใส่ไว้ใน upstruc

คำสั่ง ลบ DROP TABLE `risk_report`

หรือสร้างตารางใหม่  ใน SQL Query

CREATE TABLE `risk_report` (
  `risk_id` int(11) NOT NULL DEFAULT '0',
  `report_date_time` datetime DEFAULT NULL,
  `department_id` int(11) DEFAULT NULL,
  `found_department_id` int(11) DEFAULT NULL,
  `subject` varchar(250) DEFAULT NULL,
  `risk_level` varchar(200) DEFAULT NULL,
  `relation_program` varchar(50) DEFAULT NULL,
  `risk_detail` longtext,
  `risk_prediag` longtext,
  `report_user` varchar(25) DEFAULT NULL,
  `review_status` char(1) DEFAULT NULL,
  `review_date_time` datetime DEFAULT NULL,
  `review_staff` varchar(25) DEFAULT NULL,
  `review_detail` longtext,
  `report_date` date DEFAULT NULL,
  `report_time` time DEFAULT NULL,
  `found_date` date DEFAULT NULL,
  `found_time` time DEFAULT NULL,
  `report_by` varchar(100) DEFAULT NULL,
  PRIMARY KEY (`risk_id`),
  KEY `department_id` (`department_id`),
  KEY `report_date_time` (`report_date_time`),
  KEY `subject` (`subject`)
) ENGINE=InnoDB DEFAULT CHARSET=tis620;

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 10:34:42 AM โดย Dusit »

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 22:35:11 PM »
0

ผมแนบ ไฟล์ dump sql มาลองไปเพิ่มฟิลด์ manual เอาก่อนนะครับ ยังไม่ได้ใส่ไว้ใน upstruc

ขอบคุณมากครับ อ.dusit ที่เพิ่มเติมสิ่งดีๆให้ ;D ;D
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

dusit

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:25:37 AM »
0

ขอบคุณมากครับ อ.dusit ที่เพิ่มเติมสิ่งดีๆให้ ;D ;D

แถมระบบงานบันทึกการทำงาน it เล็ก ๆ ครับ ผมเอาไว้เก็บผลงานเผื่อบางที่มีระบบคล้ายกัน
มี SQL Dump file สำหรับสร้าง table ครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:30:13 AM »
0
 ;D ขอบคุณครับ ทำ Report ไว้สำหรับรายงานผล ไว้ให้ด้วยนะครับ อิอิ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:53:06 AM »
0
 ??? เข้างาน Risk management มันขึ้น ดังรูป แก้ยังไงครับ (Upgrade Structure ใน hosxpmini แล้วครับ)

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:59:17 AM »
0
 ??? ระบบงาน it ตรงหน่วยงานที่แจ้ง อยากให้ไปดึงหน่วยงานที่มีใน รพ. มาใช้เลย ไม่ต้องกรอกเอง เหมือนใน Risk manament ครับ

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:09:44 PM »
0
??? เข้างาน Risk management มันขึ้น ดังรูป แก้ยังไงครับ (Upgrade Structure ใน hosxpmini แล้วครับ)

ลบตารางเก่าออกก่อนครับ ชื่อ Risk_report

แล้วสร้างตารางใหม่ครับ . ตามคำสั่งนี้ครับ

CREATE TABLE `risk_report` (
  `risk_id` int(11) NOT NULL DEFAULT '0',
  `report_date_time` datetime DEFAULT NULL,
  `department_id` int(11) DEFAULT NULL,
  `found_department_id` int(11) DEFAULT NULL,
  `subject` varchar(250) DEFAULT NULL,
  `risk_level` varchar(200) DEFAULT NULL,
  `relation_program` varchar(50) DEFAULT NULL,
  `risk_detail` longtext,
  `risk_prediag` longtext,
  `report_user` varchar(25) DEFAULT NULL,
  `review_status` char(1) DEFAULT NULL,
  `review_date_time` datetime DEFAULT NULL,
  `review_staff` varchar(25) DEFAULT NULL,
  `review_detail` longtext,
  `report_date` date DEFAULT NULL,
  `report_time` time DEFAULT NULL,
  `found_date` date DEFAULT NULL,
  `found_time` time DEFAULT NULL,
  `report_by` varchar(100) DEFAULT NULL,
  PRIMARY KEY (`risk_id`),
  KEY `department_id` (`department_id`),
  KEY `report_date_time` (`report_date_time`),
  KEY `subject` (`subject`)
) ENGINE=InnoDB DEFAULT CHARSET=tis620;

ที่มันฟ้องเพราะว่า Stru ตาราง กับ ฟอร์ม มันไม่ตรงกัน
ทำตามนี้แล้ว อาการหายครับ

โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:46:56 PM »
0
 ;D ได้แล้วครับ  ขอบคุณมากๆ แต่ถ้ามีข้อมูลเดิมอยู่ จะเอาเข้ามาคืนได้มั๊ยครับ

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:54:04 PM »
0
;D ได้แล้วครับ  ขอบคุณมากๆ แต่ถ้ามีข้อมูลเดิมอยู่ จะเอาเข้ามาคืนได้มั๊ยครับ

ใช้ Navicat ช่วยเก็บและเติมข้อมูลเดิม ครับ

เพิ่มเติม ส่วนของ IT ครับ อยากให้ อ.ดุสิต มีราคาค่าใช้จ่ายไว้ด้วยจะได้เก็บ ต้นทุนการซ่อมบำรุงIT ไว้ด้่วยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 13:02:23 PM โดย อู๋kokha50 »
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:08:35 PM »
0
ใช้ Navicat ช่วยเก็บและเติมข้อมูลเดิม ครับ

ท่าน อู๋kokha50  ช่วยอธิบายคร่าวๆ นิดหนึ่งครับ ผมยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่กับ navicat งูๆปลาๆ อยู่

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:24:36 PM »
0

ท่าน อู๋kokha50  ช่วยอธิบายคร่าวๆ นิดหนึ่งครับ ผมยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่กับ navicat งูๆปลาๆ อยู่

มันเป็นโปรแกรมช่วยเจาะ ฐานข้อมูล  สามารถจัดการ แก้ไข เพิ่ม เติม ตัดต่อ ข้อมูลในฐานได้เหมือน Access ครับ

หลักการ คือนำ ข้อมูลเดิมออกมาพักไว้ข้างนอกก่อน  เมื่อสร้างตารางใหม่เสร็จแล้ว ก็นำเข้าไปใส่ไว้เหมือนเดิม

รายละเอียดเพิ่มเติมตาม link http://www.select2web.com/navicat/navicat-how-to-use.html
                                        http://www.select2web.com/category/navicat

D/L link : http://www.brothersoft.com/navicat-mysql-manager-lite--download-65571.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 13:35:26 PM โดย อู๋kokha50 »

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 13:49:25 PM »
0
 ;D ได้แล้วครับ ถ้า access ก็พอได้หน่อยครับ

dusit

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 20:53:08 PM »
0

เพิ่มเติม ส่วนของ IT ครับ อยากให้ อ.ดุสิต มีราคาค่าใช้จ่ายไว้ด้วยจะได้เก็บ ต้นทุนการซ่อมบำรุงIT ไว้ด้่วยเลย

แก้ไขแล้วครับ

นี่คือคำสั่งสร้าง table ใน SQL Query สายฟ้าใน Hosxp
สำหรับคนที่มีข้อมูลแล้วลองใช้คำสั่งสร้าง เฉพาะฟิลด์ที่ไม่มีครับ เช่น

alter table it_maintenance add column budget double  คือการส้ราง field budget เป็น ชนิด double

ปรับปรุง ตามที่ อ กิจ แนะนำ ตามภาพครับ  sql dump มีตารางเพิ่ม ผมแนบมาให้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 13:31:00 PM โดย Dusit »

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:59:14 AM »
0
เยี่ยมครับ อ.ดุสิต ;D ;D

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:55:59 AM »
0
 :D :D :Dอันนี้ เป็นความหมายของ โปรแกรมความเสี่ยง และระดับความรุนแรง สำหรับAdmin ที่ไม่เข้าใจเรื่องระบบ ความเสี่ยงของ รพ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2010, 13:02:48 PM โดย อู๋kokha50 »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:29:55 AM »
0
ระดับ ความเสี่ยง จำง่ายมาก
ไปเจอมาจาก ร.พ.แวงน้อย
http://www.wnhospital.net/html/index.php?option=com_content&task=view&id=2&Itemid=59

http://203.157.132.1/webboard/index.php?topic=985.0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ kump2000

• Newbie
  • *
    • รพศ.เจ้าพระยายมราช
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 16:04:02 PM »
0
สุดยอดทุกอย่างครับ คุณดุสิต ปล่อย version เต็มๆ มาให้ใช้
ทุกคนรออยู่แล้ว ขอบคุณมาก
HosxP 28/02/2009
kumpdvr2000@hotmail.com
รพศ.เจ้าพระยายมราช www.yrh.moph.go.th
server centos 5.5  Xeon 3.0 Ram 32 GB
Percona-XtraDB 5.5  :  26-07-2011
IBM 3512 SAN Storage 450 GB 10 ลูก
core switch Cisco 24 port  1 GB
BMS-HIS  (HosXP) Version  My Version for Yomraj by อ. manoi

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:07:51 PM »
0
พอดีได้ทดสอบใช้  ระบบรายงานความเสี่ยง  ที่รายการอุบัติการณ์ เวลาเราจะเลือก แสดงรายการช่วงวันที่ พอเลือกแล้วมันเลื่อนไปเรื่อยเลยครับ จะทดสอบเรื่อย ๆ แล้วแจ้งเรื่อย ๆ นะครับ   ;D ;D ;D
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital