ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ income ของสิทธิประกันสังคม พรบ และ เบิกกรมบัญชีกลาง  (อ่าน 4275 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongwara

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ของประกันสังคมมีทั้งหมดกี่หมวด เช่น กรมบัญชีกลางมี 16 หมวด      และ พรบ ใช้กี่หมวด  เพราะแต่ละสิทธิมีการเบิกกรณีค่าใช้จ่ายสูงไม่เหมือนกัน นะค่ะ ทำให้บางรายการจัดเข้าหมวดไม่เหมือนกัน  เช่น บัตรทอง เบิกกรณี อุปกรณ์ ก. เป็นค่าใช้จ่ายสูง ซึ่งต้องส่งเข้าหมวดอวัยวะเทียมและอุปรณ์บำบัดโรค   แต่สิทธิประกันสังคม กรณี อุปกรณ์ ก. เบิกไม่ได้ และต้องส่งรายการ ก. ไปเข้าหมวดเวชภัณฑ์ไม่ใช่ยา ไม่ใช่หมวดอวัยวะเทียมฯ แบบนี้ต้อง set ใน income อย่างไรคะ ใครทราบช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ตำแหน่งพยาบาลวิชาชีพ รพ.กาฬสินธุ์
ระบบโดย  BMS  ก.พ. 2554

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ตรวจสอบและกำหนดใน ลงทะเบียน  บำรุงรักษาระบบ   จัดการกลุ่มบัญชี  และเลือก income ที่ต้องการจัดกลุ่มตามหมวดผังบัญชีครับ...สำคัญว่า อุปกรณ์ดังกล่าวใช้ชื่อ income ว่าอะไรครับ..ถ้ามีชื่อ income เฉพาะ ก็จัดเข้าหมวดบัญชีได้ตามกลุ่มสิทธิที่ต้องการครับ..รพ.เล็ก ๆ อย่างผมไม่ได้มีการจัดการเรื่องนี้...แต่หากต้องการเชื่อว่าทำได้ครับ...สามารถกำหนดผังบัญชีตามสิทธิการรักษาได้ใน  system setting -----> การจัดการสิทธิการรักษา ครับ..ลองดู
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nongwara

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ค่ะ จะลองดูก่อนนะคะ ถ้ายังไง ขอความกรุณาช่วยเข้ามาตอบชี้แนะด้วยนะคะ
ตำแหน่งพยาบาลวิชาชีพ รพ.กาฬสินธุ์
ระบบโดย  BMS  ก.พ. 2554