ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่างหน่อยครับ  (อ่าน 7466 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
ขอความกระจ่างหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 15:00:42 PM »
0
สืบเนื่องมาจากหน้าจอ ลงทะเบียนผู้ป่วย ของระบบเวชระเบียน
ตรงแถบข้อมูล ทั่วไป 2 
ผมงง สับสน และเบล มากๆ ว่า

ในเขตรับผิดชอบ กับ ใน CUPs คืออะไรกันแน่ครับ ช่วยทีครับ
ไม่รู้จะเชื่อใครดี วาน ในมันฟันเธอ  เอ้ย  ฟันธงทีครับ  ;D  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
Re: ขอความกระจ่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 15:10:22 PM »
0
่ตามความเข้าใจของผมนะครับ ผิดพลาดประการใดขอคำยืนยันด้วยครับ

ในเขตรับผิดชอบหมายถึง ตำบลที่ รพ.รับผิดชอบอยู่ เช่น รพ.วัดโบสถ์ ก็คือ รับผิดชอบใน ต.วัดโบสถ์ครับ
ส่วนใน cups หมายถึง ทั้งอำเภอ ซึ่งหมายถึง cups 
ถ้าไม่ได้เช็คบ๊อกส่วนนี้ ก็คือ นอกเขต cups (นอกเขตอำเภอ) ครับ

ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ครับ ช่วยยืนยันหน่อยครับ

รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 15:13:52 PM »
0
 ;D ;D ;D ในเขตรับผิดชอบน่ะตรง ๆ เลยหมายถึงอยู่ในหมู่บ้านที่อยู่ในเขตรับผิดชอบของรพ. ส่วนในเขต cup หมายถึงอยู่ในหมู่อื่น ๆ และตำบลอื่น ๆ ที่อยู่ใน cup เดียวกับรพ.ครับ ฟันแทงเอ๊ยฟันธง ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 15:17:13 PM »
0
;D ;D ;D ในเขตรับผิดชอบน่ะตรง ๆ เลยหมายถึงอยู่ในหมู่บ้านที่อยู่ในเขตรับผิดชอบของรพ. ส่วนในเขต cup หมายถึงอยู่ในหมู่อื่น ๆ และตำบลอื่น ๆ ที่อยู่ใน cup เดียวกับรพ.ครับ ฟันแทงเอ๊ยฟันธง ;D ;D ;D

ตามท่านอ. jdadmin1 ครับท่าน :D ;) ;D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 16:19:23 PM »
0
ถ้าหาก ว่าเราไม่คลิก ทั้ง 2 อัน มีผล เกี่ยวข้องกันอย่างไรไหมคะ   อยากทราบว่า คลิก หรือไม่คลิก มีผลกับอะไร บ้าง รบกวนพี่ๆๆ ด้วยนะคะ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ Oct. Man

• Sr. Member
  • > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 16:50:35 PM »
0
ตามด้วยคนนะท่าน jdadmin1  อีกคะแนนสนับสนุน ส่วนถ้าไม่ติ้กทั้ง 2 อันก็คงไม่เป็นไรครับ แต่ไม่ทราบว่าคนไหนอยุ่ในเขต หรือ นอกเขต ใน cups หรือนอก cups อ่ะครับ ถ้าไม่ต้องการส่วนนี้ก็ไม่ต้องติ้กครับ เดี๋ยวเมื่อยมือครับ ;)
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 17:20:18 PM »
0
เอ
ถ้าจะส่ง 18 แฟ้ม ต้องติ๊ก เพื่อให้ข้อมูลลิงค์ เข้าบัญชี 1 ( Person)

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมเนี่ย รออาจารย์ท่านอื่น ๆ ต่อไป
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 18:11:29 PM »
0
อ้างถึง
ถ้าหาก ว่าเราไม่คลิก ทั้ง 2 อัน มีผล เกี่ยวข้องกันอย่างไรไหมคะ   อยากทราบว่า คลิก หรือไม่คลิก มีผลกับอะไร บ้าง รบกวนพี่ๆๆ ด้วยนะคะ
;D ;D ;D สำหรับรพ.ที่ข้อมูลบัญชี 1 สมบูรณ์สุด ๆ แล้วก็ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้ายังไม่สมบูรณ์ ติ๊ก "อยู่ในเขตรับผิดชอบ" ข้อมูลที่มา visit ที่ patient แต่ยังไม่มีข้อมูลที่ person จะถูกลิ้งค์ข้อมูลไปเป็น person ในเขตครับ(ส่วนนี้
อ.ชัยพรพัฒนามาได้ช่วงหนึ่งแล้วรอการแก้ไขอีกหน่อยหนึ่ง) มีผลกับ 18 แฟ้มเพราะเวลาส่งออกมันจะตรวจสอบเลข HN ระหว่าง patient กับ person ว่ามีข้อมูลทั้งสองที่หรือเปล่า ถ้าไม่มีมันก็จะแสดง Error เวลาเราส่งออกว่าบุคคลนั้นไม่มี PID ไม่สามารถหา HN ส่งออกได้ นี่แหละความสำคัญของการติ๊กกับไม่ติ๊ก "อยู่ในเขตรับผิดชอบ" รพ.ไหนที่ข้อมูลบัญชี 1 สมบูรณ์แล้วก็ไม่น่าเป็นห่วงแต่ที่ยังไม่สมบูรณ์นี่ต้องพยายามเพิ่มขึ้นอีกหน่อยครับ แต่ละเดือนผมเองยังต้องตามตรวจสอบและนำเข้าบัญชี 1 ก่อนส่งออกอยู่เหมือนกัน แห่ะ ๆ ๆ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 14:27:03 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D สำหรับรพ.ที่ข้อมูลบัญชี 1 สมบูรณ์สุด ๆ แล้วก็ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้ายังไม่สมบูรณ์ ติ๊ก "อยู่ในเขตรับผิดชอบ" ข้อมูลที่มา visit ที่ patient แต่ยังไม่มีข้อมูลที่ person จะถูกลิ้งค์ข้อมูลไปเป็น person ในเขตครับ(ส่วนนี้
อ.ชัยพรพัฒนามาได้ช่วงหนึ่งแล้วรอการแก้ไขอีกหน่อยหนึ่ง) มีผลกับ 18 แฟ้มเพราะเวลาส่งออกมันจะตรวจสอบเลข HN ระหว่าง patient กับ person ว่ามีข้อมูลทั้งสองที่หรือเปล่า ถ้าไม่มีมันก็จะแสดง Error เวลาเราส่งออกว่าบุคคลนั้นไม่มี PID ไม่สามารถหา HN ส่งออกได้ นี่แหละความสำคัญของการติ๊กกับไม่ติ๊ก "อยู่ในเขตรับผิดชอบ" รพ.ไหนที่ข้อมูลบัญชี 1 สมบูรณ์แล้วก็ไม่น่าเป็นห่วงแต่ที่ยังไม่สมบูรณ์นี่ต้องพยายามเพิ่มขึ้นอีกหน่อยครับ แต่ละเดือนผมเองยังต้องตามตรวจสอบและนำเข้าบัญชี 1 ก่อนส่งออกอยู่เหมือนกัน แห่ะ ๆ ๆ ;D ;D ;D

เมื่อเช้าเปิดศึกกับห้องบัตรมาครับ พอดีไปดูเครื่องให้พี่เค้าพอดี เลยสังเกตุเห็นก็เลยเถียงกันอยู่
แต่ผมสู้ไม่ได้เนื่องจากวัยวุฒิ ต่างกันเยอะเลย

เล่าก่อนนิดนึง ที่ รพ. บรบือ  รับผิดชอบอยู่ 2 ตำบล พี่เค้าบอกว่า cups บรบือ หนองสิม
เพราะฉะนั้นเค้าเลยบอกว่าถ้าเป็นคนไข้ที่มารับบริการแล้วมีที่อยู่ใน 2 ตำบลนี้ ก็คือคนไข้ใน CUPs
ส่วนคนไข้ที่อยู่ ตำบลอื่นๆ แต่อยู่ภายใน อ.บรบือ นอกเหนือจากตำบล บรบือ และ หนองสิม
ให้เป็นคนไข้ในเขต ครับ

แต่ผมอ่านตามนี้แล้วเข้าใจว่า ผู้ป่วยที่อยู่ใน ตำบลบรบือ และหนองสิม คือ ผู้ป่วยในเขตรับผิดชอบ
แต่ถ้าอยู่นอกเหนือจากตำบลบรบือ หนองสิม แต่อยู่ภายในเขตอำเภอบรบือ เป็นคนไข้ใน CUPs

ผมเลยไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 14:37:31 PM »
0

แต่ผมอ่านตามนี้แล้วเข้าใจว่า ผู้ป่วยที่อยู่ใน ตำบลบรบือ และหนองสิม คือ ผู้ป่วยในเขตรับผิดชอบ
แต่ถ้าอยู่นอกเหนือจากตำบลบรบือ หนองสิม แต่อยู่ภายในเขตอำเภอบรบือ เป็นคนไข้ใน CUPs

ผมเลยไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

น่าจะเข้าใจถูกต้องแล้วครับ ...... ;D ;D

..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 18:42:21 PM »
0

ถูกแล้วครับ ถ้วยใหญ่กว่าเขต....ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D
CUPs ก็เทียบได้กับอำเภอของเรา
ส่วนเขตรับผิดชอบก็ตัดเอาเฉพาะตำบลที่ ร.พ.ต้องดูแลผู้ป่วยอย่างใกล้ชิด (ประชากรในเขตรับผิดชอบ) หากตำบลไหน มีสถานพยาบาลอื่น ๆ รับผิดชอบแล้วก็ไม่ใช่ในเขตของเราครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 21:22:10 PM »
0
ถามต่ออีกหน่อยครับ :

สำหรับโรงพยาบาลที่มีหน่วยส่งเสริม หรือ PCU อยู่ใน รพ. ด้วย
จะมีส่วนที่ทำให้เข้าใจผิดได้มั๊ยครับ เพราะในส่วนของโรงพยาบาลจะมีทั้งในเขตรับผิดชอบ
นอกเขต แล้วก็ CUPs  ส่วน PCU จะมีแค่ส่วนของประชากรในเขตรับผิดชอบเท่านั้น

เพราะเท่าที่คุยกับงานประกัน กับห้องบัตร รู้สึกว่าขัดแย้งกันอยู่

แต่ผมคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก คนวิศัยทัศน์แคบ ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 21:39:32 PM »
0
อ้างถึง
เมื่อเช้าเปิดศึกกับห้องบัตรมาครับ พอดีไปดูเครื่องให้พี่เค้าพอดี เลยสังเกตุเห็นก็เลยเถียงกันอยู่
แต่ผมสู้ไม่ได้เนื่องจากวัยวุฒิ ต่างกันเยอะเลย
;D ;D ;D ถีบแล้ววนออกซ้ายก่อนครับ แล้วหลอกจะเตะซ้ายแต่ยิงหมัดขวา ;D ;D ;D
อ้างถึง
สำหรับโรงพยาบาลที่มีหน่วยส่งเสริม หรือ PCU อยู่ใน รพ. ด้วย
จะมีส่วน ที่ทำให้เข้าใจผิดได้มั๊ยครับ เพราะในส่วนของโรงพยาบาลจะมีทั้งในเขตรับผิดชอบ
นอกเขต แล้วก็ CUPs  ส่วน PCU จะมีแค่ส่วนของประชากรในเขตรับผิดชอบเท่านั้น
;D ;D ;D เอาแบบจะจะเลยนะครับ ตัวอย่างของผมรพ.รับผิดชอบ 2 ตำบลคือ
- ตำบลปากคลองฯ มี 4 หมู่ รพ.รับผิดชอบหมดทั้งหมู่ที่ 1, หมู่ที่ 2, หมู่ที่ 3, หมู่ที่ 4
- ตำบลในคลองฯ มี 13 หมู่ รพ.รับผิดชอบหมูที่ 2, หมู่ที่ 11, หมู่ที่ 13
*** ดังนั้นประชากรที่ถือว่าอยู่เขตรับผิดชอบของ PCU รพ.คือหมู่ที่ 1, 2, 3, 4 ตำบลปากคลองฯและหมู่ที่ 2, 11, 13 ตำบลในคลองฯ
*** หมู่บ้านที่เหลือของตำบลในคลองฯและตำบลอื่น ๆ ในอำเภอถือว่าเป็นนอกเขตแต่อยู่ในเขต CUP
*** นอกเหนือจาก 2 รายการข้างบนถือว่าอยู่นอกเขตและไม่อยู่ในเขต CUP
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 21:43:41 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D ถีบแล้ววนออกซ้ายก่อนครับ แล้วหลอกจะเตะซ้ายแต่ยิงหมัดขวา ;D ;D ;D

:o :o :o :o :o
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 21:45:45 PM »
0
แจ่มแจ้ง แดงแจ๋ อ้าซ่าเลยครับป๋า   ;D  ;D  ;D

แต่คืนนี้ต้องดูดวงก่อน จะได้เตรียมตัวรับศึกวันพรุ่งนี้  ;D

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 22:10:40 PM »
0
เชื่อป๋า jd เถอะ ฟันเธอแน่ๆ confirm เอ้ย ฟันธง
งานประกันจะเข้าใจระบบงาน นอกเขตในเขต ใน cup ดีกว่า
ยกตัวอย่าง อ.นครชัยศรีมี 3 รพ. คงตีกันตาย(ยกเว้น อ.นาจ เว้นไว้คน)
เขตรับผิดชอบเฉพาะพื้นที่ที่รพ.ดูแลเหมือน สอ.หนึ่ง
cup คือเขตพื้นที่ประชากรที่ขึ้นทะเบียนกับ รพ.แม่ข่าย บางตำบลอาจจะแบ่งบางหมู่ด้วยซ้ำ(นครปฐมก็มี)
หากไม่ติ๊กอาจมีผลกับรายงานบางตัวที่แยกด้วยเขตพื้นที่บริการที่ระบุให้จำแนกด้วยเขตรับผิดชอบหรือ cup ขึ้นอยู่กับคนเขียนรายงาน ตัวไหนบ้างไม่รู้เพราะผมใช้โปรแกรม อ.นาจเขียนให้
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com