ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เรื่อง OnestopServiec แจ้ง Invalid cid/persion id  (อ่าน 7772 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
ขอความช่วยเหลือ เรื่อง OnestopServiec แจ้ง Invalid cid/persion id พอดี รพ.ผม ว่าจะใช้ เมนู OneStopService ครับ แต่เจอปัญหา เมื่อเช้านี้มีคลินิก ฝากครรภ์ พอคลิ๊กแล้วมันแจ้ง Invalid cid/persion id ไม่ทราบว่าจะแก้ไขปัญหาอย่างไรครับ คลิ๊ก ปุ่ม วัคชีนก็เป็นครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่อง OnestopServiec แจ้ง Invalid cid/persion id
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:41:23 PM »
0
ต้องมีฐานข้อมูลผู้ป่วยใน บัญชี 1 ก่อนครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่อง OnestopServiec แจ้ง Invalid cid/persion id
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:45:57 PM »
0
ลืมส่งรูปให้ดู
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:51:01 PM »
0
 ;D ;D ;D ไปโหลดเอาคู่มือจากกระทู้นี้ไปศึกษาดูนะครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&topic=8170
ไม่เข้าใจตรงไหนโพสต์ขึ้นมาถามอีกทีครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ slamdunknet

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 12:52:24 PM »
0
เพิ่มเติมครับ ถ้ามีคนในบัญชี 1 แล้ว ยังขึ้น error เหมือนเดิม ก็ ให้ไปแก้ไข ติ้กถูก ที่ Patient Link ครับ ในข้อมูลส่วนบุคคล ครับ รับรอง error หายครับ  ;D

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 13:01:49 PM »
0
อ้างถึง
เพิ่มเติมครับ ถ้ามีคนในบัญชี 1 แล้ว ยังขึ้น error เหมือนเดิม ก็ ให้ไปแก้ไข ติ้กถูก ที่ Patient Link ครับ ในข้อมูลส่วนบุคคล ครับ รับรอง error หายครับ
;D ;D ;D ไปอ่านคู่มือ patient link ในกระทู้ที่ผมโพสต์ไว้ด้านบนก่อนนะครับถ้าจะติ๊กเครื่องหมายถูกที่ patient link เดี๋ยวต้องมาตามแก้ทีหลังจะลำบาก ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 13:17:44 PM »
0
ขอบคุณ อ.jdadmin1 มากครับ ไปโหลดมาแล้ว ต้องทำตามคู่มือ ไปที่คนใช่ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 15:27:25 PM »
0
 ;D ;D ;D โทษทีครับมาช้าไปหน่อยพอดีโดนแย่งเครื่องไปใช้....วิธีการคือไปที่ระบบงานบัญชี 1 ครับ คลิ๊กค้นหา/แก้ไข แล้วชื่อ - สกุลผู้มารับบริการี่มันโชว์ invalid cid/person id นั่นแหละลงไป ระหว่างชื่อกับนามสกุลอย่าลืมเว้นไว้ 1 เคาะด้วยนะครับ เสร็จแล้วคลิ๊กค้นหา ดูว่ามีรายชื่อแสดงขึ้นมาหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ดูว่าคนนั้นอยู่บ้านเลขที่อะไร หมู่อะไร อยู่ในเขตรับผิดชอบของ PCU หรืออยู่นอกเขต ถ้าอยู่นอกเขตก็ไปเพิ่มชื่อในบ้านเลขที่ 0 หมู่ที่ 0
ถ้าอยู่ในเขตก็ไปที่บ้านเลขที่นั้นในหมู่แล้วเพิ่มบุคคลในบ้านเข้าไป คีย์ข้อมูลให้สมบูรณ์ ตรวจสอบข้อมูลกับแฟ้ม OPD ว่าเลขบัตรประจำตัวประชาชนตรงกันหรือเปล่า ถ้าตรงกันติ๊ก patient link แล้วบันทึก ถ้าเลขไม่ตรงกันตรวจสอบว่าเลขอันไหนที่มันถูกต้องแล้วแก้ให้ตรงกัน คลิ๊ก patient links แล้วบันทึกครับ ลองอ่าน ๆ ดูตามคู่มือก่อนแล้วกันครับ จะง่ายขึ้นครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 15:33:35 PM »
0
patient link  ตรวจสอบที่เลขบัตรประชาชน  ใช่เปล่าครับ

หรือชื่อ นามสกุล

ถ้าใช้เลขบัตรประชาชน แล้ว

สงสัยต่อ  ทำไมต้องใช้  HN  ในการ Link   ครับ

ใช้ เลขประชาชนไม่ได้หรือ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 15:33:58 PM »
0
ขอบคุณครับพี่ jdadmin1  เกี่ยวกับ patient link   ผมทดสอบ 18 แฟ้ม ขึ้น error ตรง spclty และ er_oper_code และ clinic  แต่ก็ส่งออกมาได้นะครับ  ผมขอตัวอย่าง spclty ,er_opercode,clinic ที่ถูกต้องได้ไหมครับ  เพราะกลัวส่งไปแล้วข้อมูลไม่สมบูรณ์  และถ้าไปเพิ่ม icd9 ที่ er_oper_code จะทำให้มี diag 2 ตัวหรือเปล่าที่งาน er  
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 16:04:49 PM »
0
patient link  จะใช้บัตรประชาชน เป็นตัวเชื่อม แต่ข้อมูลจะปรับปรุงเฉพาะ HN ที่เราเลือกที่จะทำ patient link ไว้เท่านั้น สมมุติว่าเราพิมพ์ชื่อ หรือสกุลผิด เป็นคนละคนกันและมีเลขบัตรซ้ำซ้อนกันอยู่ ข้อมูลก็จะไม่ไปปรับปรุง HN นี้นะครับ (ซี่งก็คือ จะมีผลเฉพาะ HN ที่เลือกไว้เท่านั้น)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 17:59:23 PM »
0
อ้างถึง
patient link  จะใช้บัตรประชาชน เป็นตัวเชื่อม แต่ข้อมูลจะปรับปรุงเฉพาะ HN ที่เราเลือกที่จะทำ patient link ไว้เท่านั้น สมมุติว่าเราพิมพ์ชื่อ หรือสกุลผิด เป็นคนละคนกันและมีเลขบัตรซ้ำซ้อนกันอยู่ ข้อมูลก็จะไม่ไปปรับปรุง HN นี้นะครับ (ซี่งก็คือ จะมีผลเฉพาะ HN ที่เลือกไว้เท่านั้น)
;D ;D ;D ถ้าทำ patient links โดยที่มีเลขบัตรประชาชนซ้ำกันโปรแกรมจะไม่ยอมให้บันทึกอยู่แล้วครับ มันจะขึ้นว่า Duplicate cid หมายความว่าเลขบัตรประจำตัวประชาชนเลขนี้มีผู้ใช้แล้วครับ ;D ;D ;D
อ้างถึง
ขอบคุณครับพี่ jdadmin1  เกี่ยวกับ patient link   ผมทดสอบ 18 แฟ้ม ขึ้น error ตรง spclty และ er_oper_code และ clinic  แต่ก็ส่งออกมาได้นะครับ  ผมขอตัวอย่าง spclty ,er_opercode,clinic ที่ถูกต้องได้ไหมครับ
;D ;D ;D เครื่องผมตอนนี้ยังไม่ได้เอาอะไรเข้าเลยครับ Format ลง windows ใหม่กำลังตามลงโปรแกรมต่าง ๆ อยู่เลย(เตรียมพร้อมไปนครนายกครับ) ช่วยโพสต์ตารางของท่านขึ้นมาได้ไหมครับจะได้มีคนช่วยดูให้หลาย ๆ คน ส่วน er_oper_code ผมก็มี Error เหมือนกับอีกหลายแห่งครับเคยโพสต์กระทู้ขอในบอร์ดนี้ก็มีหลายท่านโพสต์ไว้ให้ ลองค้นดูนะครับ ปัญหามันอยู่ตรงที่รายการหัตถการที่ ER คีย์ไปนั้นมันไม่มีรหัส icd9 หรือบางรายการมันไม่ได้เป็นหัตถการแต่มาอยู่ในตาราง er_oper_code(ของผมตรวจสอบแล้วเป็นรายการที่อยู่ในกลุ่มค่ารักษาพยาบาลของกรมบัญชีกลาง) ก็แก้ปัญหาโดยแจ้งให้ ER ทราบและแยกให้ถูกไม่คีย์รายการเหล่านี้อีก
หัตถการ ER นี่ถ้ามีการนำไปใช้แล้วจะลบไม่ได้นะครับจะมีปัญหากับอีกหลายอย่าง ทำได้แค่เปลี่ยนชื่ออย่างเดียว ก่อนจะลบรายการอะไรตรวจสอบก่อนนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 20:55:30 PM »
0
ผมทำรายงานตัวนี้เพื่อกรอง 13 หลักที่ซ้ำกันในบัญชี 1
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11