ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับถ้าไม่มี dx ใน OPD แต่คนไข้รับadmit แล้วลบข้อมูลคนไข้ OPD  (อ่าน 4141 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
พี่ครับถ้าไม่มี dx ใน OPD แต่คนไข้รับadmit แล้วลบข้อมูลคนไข้ OPD ทิ้ง
จะมีปัญหากับระบบเปล่าครับ แล้วถ้าประมวลผล 18 แล้วเราจะเสีย visit คนที่เราลบ หรือเปล่าครับ
เพราะผมอยากรู้เพราะเจ้าหน้าที่ ทำ 18 แฟ้มเข้าไม่แก้ข้อมูล คนที่ไม่มี DX ใน OP เขาลบประวัติคนไข้ OPD ทิ้ง
มันผิดขั้นตอนการทำงานหรือเปล่าครับ จะได้เอาไปยืนยันกับเขาเขาทำผิด
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
พี่ครับถ้าไม่มี dx ใน OPD แต่คนไข้รับadmit แล้วลบข้อมูลคนไข้ OPD ทิ้ง
จะมีปัญหากับระบบเปล่าครับ แล้วถ้าประมวลผล 18 แล้วเราจะเสีย visit คนที่เราลบ หรือเปล่าครับ
เพราะผมอยากรู้เพราะเจ้าหน้าที่ ทำ 18 แฟ้มเข้าไม่แก้ข้อมูล คนที่ไม่มี DX ใน OP เขาลบประวัติคนไข้ OPD ทิ้ง
มันผิดขั้นตอนการทำงานหรือเปล่าครับ จะได้เอาไปยืนยันกับเขาเขาทำผิด

ไม่ควรลบนะครับ เพราะต้องเก็บไว้อ้างอิงการมา มันมี vital sign ด้วยนะ
เวลาส่งออก 18/21 แฟ้ม อ.mn ไม่ส่งส่วนที่เป็น OPD ออกมา
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ mslangu

• Respect: 0
ถ้าสมมติไม่มีการซักประวัติอะไรเลยละครับ
อรรถกร ลัดเลีย โรงพยาบาลละงู 074-773563
ขึ้นระบบ HoSxP วันที่ 4 พ.ย. 2552 โดยทีมงาน รพ.ปานะเระ รพ.ไม้แก่น รพ.ทุ่งยางแดง และขึ้นระบบ
HOSxP_PCU และ DATACENTER กับ BMS
Server IBM Intel Xeon Quad-Core E5504 2.0GHz, 4MB L3 Cache RAM 4+16 GB HD SAS 15K 147GBx2 Raid 1
CentOS 5.4-64 bit
HoSxP v.3.57.xx.xx(ตามไปเรื่อย ๆ) MySQL 5.5.34-32.0
ระบบเก่า MITNET
ขอบคุณ BMS ที่พัฒนาโปรแกรมดี ๆ อย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 ;D  ตามที่ท่านโชคบอกนะขอรับ  ดูได้  แต่ห้ามลบ   ;D

;D  หากลบแล้วมีผลหายอย่างขอรับ  กับฐานข้อมูลที่มีอยู่  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ถ้าสมมติไม่มีการซักประวัติอะไรเลยละครับ
;D ;D ;D
คิดถึง Flow การตรวจรักษาก็แล้วกัน ยังไง ยังไง ก็ต้องมี visit OPD ไว้อ้างอิงอยู่ดีครับ อยู่ ๆ คนไข้จะเดินมา admit IPD เลยก็กระไร ๆ อยู่นะครับ ส่วนที่ไม่มี diag เวลาส่ง 18 แฟ้มก็ลบเฉพาะในแฟ้มที่ส่งแล้วเซฟไฟล์ใหม่ก็ได้นี่ครับถ้าห่วง performance ไม่เห็นมีความจำเป็นต้องไปลบ visit ที่ OPD เลยครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
แต่จริง ๆ แล้ว ก่อน admit ก็ควรลงวินิจฉัย OPD ก่อนอยู่ดี ว่า admit ด้วยโรคหรืออาการใดกันแน่....ไม่มีเพราะไม่บันทึก...คงไม่ใช่เพราะระบบ ไม่มีที่ให้บันทึก....

หากลงวินิจฉัยถูกต้อง สามารถโอนเป็น OPD Diagnosis ได้ด้วยครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x