ผู้เขียน หัวข้อ: WIRELESS ACCESS POINT รุ่นไหนดีครับจะติดตั้ง WIRELESS ใน รพ  (อ่าน 19392 ครั้ง)

ออฟไลน์ ayutthayaict

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
WIRELESS ACCESS POINT รุ่นไหนดีครับจะติดตั้ง WIRELESS ใน รพ ครับ
ศุภชัย เกตุปราชญ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
รพ.ผักไห่ จ.พระนครศรีอยุธยา 30 เตียง
HOSxP : 3.55.6.26

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: WIRELESS ACCESS POINT รุ่นไหนดีครับจะติดตั้ง WIRELESS ใน รพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:44:00 AM »
0
แนะนำ linksys รุ่นที่ลง ddwrt ได้นะครับ  :)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
Re: WIRELESS ACCESS POINT รุ่นไหนดีครับจะติดตั้ง WIRELESS ใน รพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:52:06 AM »
0
แนะนำ linksys รุ่นที่ลง ddwrt ได้นะครับ  :)

ครับ ที่ รพ. ก็ใช้ตัวนี้เช่กัน ครับ เสถียรดี  ใน ward ใช้กับระบบ View Film จาก ระบบ PACS  และไม่ค่อยพบปัญหาครับ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ wizardevill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:55:36 AM »
0
แล้วถ้าต้องการให้ได้ระยะไกลๆ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าใช้ +กำลังส่งแรง ที่โฆษณาว่าสัญญาณไปได้ไกลเป็นกิโลเมตร มันจริงมั้ย ครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:57:12 AM »
0
แล้วถ้าต้องการให้ได้ระยะไกลๆ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าใช้ +กำลังส่งแรง ที่โฆษณาว่าสัญญาณไปได้ไกลเป็นกิโลเมตร มันจริงมั้ย ครับ

ลองศึกษาเพิ่มเติมจากที่นี่ http://www.sysnetcenter.com/
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:56:35 PM »
0
WIRELESS ACCESS POINT รุ่นไหนดีครับจะติดตั้ง WIRELESS ใน รพ ครับ

... ตอนนี้ ที่พี่เปลี่ยนไปใช้ของ Ubiquiti เกือบหมดแล้ว ทั้ง indoor / outdoor ดูจากร้านที่ อ.nuttavut บอกไว้แหล่ะครับ ที่เซียร์ก็มีหน้าร้านครับ
    มี PoE ด้วย ทำให้สะดวก ไม่ต้องไปเดินปลั๊กไฟที่จุดติดตั้งด้วยครับ ...

ประสิทธิภาพ / ความทนทาน ยกนิ้วให้ครับ อิ อิ ...  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:12:14 PM »
0
 ;D  แต่ก็ต้องดูอุปสรรครอบ ๆ  WL  ด้วยว่า  ;D

-  มีแหล่งสัญญาณกวนปะ 
   -  มีอาคารหรือผนังหนา ๆ  ปิดบังสัญญาณปะ
   -  ที่สำคัญสุด  งบประมาณมีให้ใช้ได้ถึงระดับสูงสุดที่จะให้พัฒนาปะ  ด้วยขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ wizardevill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:42:02 PM »
0

... ตอนนี้ ที่พี่เปลี่ยนไปใช้ของ Ubiquiti เกือบหมดแล้ว ทั้ง indoor / outdoor ดูจากร้านที่ อ.nuttavut บอกไว้แหล่ะครับ ที่เซียร์ก็มีหน้าร้านครับ
    มี PoE ด้วย ทำให้สะดวก ไม่ต้องไปเดินปลั๊กไฟที่จุดติดตั้งด้วยครับ ...

ประสิทธิภาพ / ความทนทาน ยกนิ้วให้ครับ อิ อิ ...  ;D ....

ตอนนี้ก็ใช้ของ ubiquiti อยู่ครับ แต่เหมือนสัณญาณมันไปไม่ได้ไกล ระยะ 50 เมตร สัญญาณอ่อนมากครับ

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:53:27 PM »
0

ผมสนใจตัวนี้ครับ ต่อแบบนี้ตามที่ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ต่อจากตูดโมเด็มเราเข้า เจ้าตัวนี้ แล้ว ต่อจากตัวนี้ผ่านฮัป จ่ายไปทั่ว รพ. คือเปรียบเหมือน authen กั้นกลางก่อนที่จะออก internet
http://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,889.0/
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ saxmaxx

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 14:06:10 PM »
0

[/quote]
ตอนนี้ก็ใช้ของ ubiquiti อยู่ครับ แต่เหมือนสัณญาณมันไปไม่ได้ไกล ระยะ 50 เมตร สัญญาณอ่อนมากครับ
[/quote]

ตอนแรกที่ซื้อมา  ผมก็เซ็ทได้ 50 เมตรเหมือนกัน

ก็เลยไปถามที่ร้าน  เขาก็แนะนำให้เซ็ทตามรูปก็จะได้ไกลประมาณ 150 เมตร(ไม่มีสิ่งกีดขวาง)

ถ้าจะเซ็ทแรงกว่านี้ก็ได้แต่กลัวwireless ร้อนเกินไป ลองเซ็ตค่าตามรูปดูนะครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ aekunited

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 15:14:59 PM »
0
แนะนำตัวนี้เหมือนกันครับ Ubiquiti ได้มาใหม่กำลังแรงเลย POE ด้วย

มี ub 3 ตัว
linksys รุ่นนิยมอีก 10 ตัว

ออฟไลน์ chk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 15:21:07 PM »
0
 ;D  ที่ทำงานตอนนี้ใช้   EnGenius  ขอรับ   ;D

;D  ใช้ทั้งภายในและภายนอกอาคาร  ครอบคุม  ทั่วสำนักงาน  ;D

;D  1 ตัว  รัศมีการส่งสัญญาณ  200 +  ม.   ขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 05:52:08 AM »
0
ถ้ามีงบเยอะลองดูตัวนี้ครับ http://www.arubanetworks.com/
ไปงานสัมนาแนะนำสินค้ามา ยอมรับว่าแตกต่างจากของตลาดที่เคยใช้อยู่ครับ
ผมใช้ ทั้ง linksys+DDWRT และ ubiquiti แต่ยังขาด Mobility Controllers ซึ่งมีความสำคัญมากกับองค์กรที่มีอุปกรณ์เคลื่อนที่จำนวนมากครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 15:30:59 PM »
0
ใจผมชอบ Linksys เพราะรพ.งบจำกัด
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:11:25 PM »
0
ถ้างบจำกัด เชียร์ Ubiquity อีกเสียงครับ ลองซื้อมาใช้ตัวหนึ่ง (เห็นคนขายบอกว่าดี) ของเขาแรงจริง ๆ ครับ ตัวที่ผมได้ทดลองใช้เป็นตัว outdoor เท่าที่ลองใช้ภายในอาคารสูงสามชั้นยังรับสัญญาณได้ แล้วเท่าที่ดูเขามีโปรแกรมเป็น controller เอาไว้ควบคุม AP ของเขาให้ download ไปทำเป็น AP Controller ด้วย ก็โอเคนะครับ แม้ว่าจะมีฟีเจอร์ไม่เท่ากับพวก Enterprise แต่ถ้างบขนาดนี้ ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ได้ดีสมราคา
ถ้างบไม่จำกัด เชียร์ Aruba กะ Cisco จริง ๆ Aruba จะดังในเรื่องของ Wifi ครับราคาไม่รุนแรงเกินไปเมื่อเทียบกับ Cisco แต่ถ้าตัดใจได้ลองดู Cisco ก็น่าสนครับ ตอนนี้ผมกำลังจะเปิดใช้งานในรพ. มีอยู่ฟังก์ชั่นเดียวที่ผมอาจจะไม่ได้ใช้ คือ Mobility control ด้วยเป็นเพราะผมไม่ได้เอา AP มาวางต่อกันให้ชิดแบบโครงข่ายโทรศัพท์มือถือ เพราะถ้าเอาวางจริง ๆ เราสามารถเดินถือ mobile dev ทุกชนิด (รวมทั้ง Mobile VoIP Phone) เดินได้ทั่ว รพ. ครับ ซึ่งฟีเจอร์นี้เป็นฟีเจอร์ที่ AP กลุ่ม Home/SOHO ทำไม่ได้ แต่ผมคิดว่าเป็นฟีเจอร์ที่ไม่จำเป็นสักเท่าไร

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:13:55 PM »
0
คัดลอกมาให้ดูประกอบการตัดสินใจครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:45:57 PM »
0

... วันก่อนจะพิมพ์ต่อ เว็ป HOSxP ช๊อตไปซะก่อน อิ อิ ...  ;D ....

... คือเรื่องที่ต้องการให้สัญญาณไปได้ไกลๆ มาก น่ะครับ  จริงๆ อุปกรณ์เดิม แค่เราเปลี่ยนไปใช้เสาอากาศที่มี gain สูงกว่าเดิม  ถ้าต้องมีสายนำสัญญาณ แล้วมีการสูญเสียในสายนำสัญญาณน้อย ก็จะสามารถขยายระยะของสัญญาณได้แล้วครับ ได้เป็นหลายๆ กม. ก็มี (ศึกษาข้อกฏหมายเพิ่มเติมนะครับ)

แต่ปัญหาก็คือ อุปกรณ์ของเราที่จะเชื่อมกับ AP นั่นแหล่ะครับ สมมุติว่า ระยะสัก 100 - 200 ม. อุปกรณ์เรารับสัญญาณจาก AP ได้จริง แต่มันจะส่งกลับไปถึง AP หรือเปล่าคือปัญหาครับผมว่า ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:06:13 PM »
0
ถ้ามีงบเยอะลองดูตัวนี้ครับ http://www.arubanetworks.com/
ไปงานสัมนาแนะนำสินค้ามา ยอมรับว่าแตกต่างจากของตลาดที่เคยใช้อยู่ครับ
ผมใช้ ทั้ง linksys+DDWRT และ ubiquiti แต่ยังขาด Mobility Controllers ซึ่งมีความสำคัญมากกับองค์กรที่มีอุปกรณ์เคลื่อนที่จำนวนมากครับ

... ถ้างบจำกัด
    ลอง ubiquiti ที่เป็นรุ่น UniFi (มีแบบ indoor กับ outdoor) ก็น่าจะพอได้อยู่นะ ปิ๊ก ...  :D ...

http://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,502.0/
http://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1231.0.html