ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกคน ผมอยากทราบถึงการใช้ Delphi ควรเริ่มจากอะไรครับ  (อ่าน 5874 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
เริ่มจากการฝึกเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ด้วยภาษา pascal ครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ farmonline

• Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
อย่างแรกเลย ลองหา IDE  ที่ใช้ในการเขียนก่อนครับเช่น Delphi CodeGear 2007 หรือ จะเป็น Embracadero  RAD Studio XE2 ก็ได้ครับ จากนั้นก็ลองหา Syntax หรือวิธีการเขียน จาก About.com หรือจะลองหาจาก Youtube ก็ได้ครับ
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ Trunks

• Respect: +1
อย่างที่ อ.ชัยพร สุรเตมีย์กุล กล่าวไว้ว่า "มันไม่มีพรสวรรค์   มันมีแต่สิ่งที่เราต้องตั้งใจและฝึกฝน"
ผมคิดว่าน่าจะเริ่มที่ใจก่อนนะครับ เพราะผมเองก็เอา อ.ชัยพร  สุรเตมีย์กุล เป็นบุคคลต้นแบบครับ แล้วค่อยมาศึกษาเอง ถ้าได้อบรมกับ อ.ชัยพร สุรเตมีย์กุล สักคอร์สก็ยิ่งดีเลยครับ เพราะจะไปได้เร็วมาก ยิ่งถ้าเรียนคอมพิวเตอร์มาโดยตรงแล้วน่าจะไปได้เร็วกว่าคนอื่น ต่อมาลองศึกษาภาษา Pascal ก่อนนะครับ และค่อยมาหา IDE ที่ใช้ในการเขียน เช่น Delphi 2007, Delphi XE,Delphi XE2 ครับ

KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
ควรเริ่มที่จุดประสงค์ว่าจะเอาไปทำอะไร  รูปแบบว่างแบบ 
แล้ว เริ่มหาหนังสือหรือว่าเวบ แล้วทำความเข้าใจและฝึกลองทำทีละนิด ติดตรงไหน ก็เข้ามาถามได้
ในเวบบอร์ด  คนที่มีความรู้และพื่นฐานดีๆ เยอะครับ พร้อมให้คำปรึกษาแนะแนวทางให้

ถามมาซะขนาดนี้ กว้างมาก ไม่รู้จะตอบอย่างไร เลย 

เอาง่ายๆ ไปอบรมกะทาง  BMS เลย มีการอบรมหลักสูตรนี้ด้วยครับ  ง่ายสุดได้เท่านี้ แต่ หากพยายามเองก็ลองทำอย่างที่ว่าละกันครับ ซื้อหนังสืออ่านเลย 

แล้ว ลองทำตามหนังสือครับ เล่ม ละหลายบาทอยู่  555+
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมจะเอาไปปฏิบัติตามน่ะครับ