ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรับด่วนนะครับ เรื่องการเลือกสิทธิ์  (อ่าน 4905 ครั้ง)

ออฟไลน์ chronoX

• Sr. Member
  • Respect: +10
    • รพ.สมเด็จพระยุพราชท่าบ่อ
จากที่รพ.ได้รันระบบตรวจสอบสิทธิ์จากสปสช ผ่านระบบHOSxP ได้ตรวจสอบว่ามีปัญหาบางอย่างที่ทำให้ผู้ปฏิบัติสับสนคือ มีการเลือกไปใช้สิทธิ์เก่า
จากรูปที่แนบนะครับ
ตามหมายเลข 1. อยากให้ลบขอมูลจาก HIPDATA ออกไปเลยได้มั้ยครับ เนื่องจากไม่ได้ใช้เลย และข้อมูลไม่ Update เท่ากับการ check ผ่าน สปสช ครับ
                      2. ปุ่ม NHSO ยังคงมีไว้เหมือนเดิมได้ครับ
                      3. สำคัญมากเลยครับ คือ default ของปุ่มเลือกสิทธิ์ มันไปอยู่ที่ สิทธิ์เก่า ทำให้มีการเลือกสิทธิ์เก่ามาใช้อีก (เพราะเจ้าหน้าที่ส่วนมากจะกด Enter ผ่านไปเลย) ที่ให้สิทธิ์เกิดการผิดพลาดมาก
                       4. อีกข้อนะครับอยากถามว่า เวลาเราเช็คผ่าน NHSO แล้ว ระบบจะดึงค่าจะNHSO เข้าสู่ฐานข้อมูลได้เลยหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
Kreangrit  Pakjinda  Position: Administrator&Programmer @ Thabo Crown Prince Hospital,
Server:OS Linux CenOS 7,RAM 64 Gb HDD 1 TB,Mysql 5.5.31
Slave:OS Linux CenOS 7  Cient:WindowsXP ,7
HOSxP Version 3.59.3.21
http://www.thabohospital.com

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ขอปรับด่วนนะครับ เรื่องการเลือกสิทธิ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:10:34 PM »
0
1. อยากให้ลบขอมูลจาก HIPDATA ออกไปเลยได้มั้ยครับ  ได้ครับ

โดยลบข้อมูลทั้งหมดออกจากตาราง hipdata ครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรับด่วนนะครับ เรื่องการเลือกสิทธิ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:12:36 PM »
0
delete from hipdata

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 13:19:13 PM »
0
แล้วข้อ3 สงสัยต้องให้อ. ปรับหน่อยนะครับ
Kreangrit  Pakjinda  Position: Administrator&Programmer @ Thabo Crown Prince Hospital,
Server:OS Linux CenOS 7,RAM 64 Gb HDD 1 TB,Mysql 5.5.31
Slave:OS Linux CenOS 7  Cient:WindowsXP ,7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 21:27:50 PM »
0
วานทีครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 21:49:53 PM »
0
ผมมีความเห็นต่างเล็กน้อย  คือ การที่เรายังคงมี HipData ให้สามารถดูได้ด้วย  น่าจะยังมีประโยชน์บ้าง โดยเฉพาะในรพ.ที่ไม่สามารถ connect Internet ได้  หรือบางครั้ง บางช่วง Web NHSO เองก็ล่ม หรือช้ามาก  เราก็ยังดูได้จาก HipData  แต่ข้อสำคัญคือ ต้อง update ข้อมูลสม่ำเสมอ   ที่รพ.ผมจะลบ Hipdata เดิมทิ้งทั้งหมด เมื่อได้รับข้อมูลใหม่  แล้วค่อย import ข้อมูลใหม่เข้าไปด้วยครับ  ปัจจุบันทำกันทุกเดือน ทำให้ข้อมูล Hipdata ยังคงเชื่อถือได้บ้างครับ

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 00:02:13 AM »
0
- เห็นด้วยกับคุณ anukul ครับ เพราะส่วนใหญ่ที่โรงพยาบาลผมก็จะใช้ Hipdata เพื่อตรวจสอบสิทธิ์ และจะ Update ข้อมูลทุกเดือน โดยจะ Update ข้อมูลทั้งจังหวัด ล้านกว่าๆครับ ข้อมูลส่วนใหญ่เมื่อเทียบกับบัตรที่ผู้รับบริการถือมาถูกต้องครับ ผมว่าหน้าจอนี้ถือว่ามีประโยชน์อย่างยิ่ง
- เห็นด้วยกับคุณ chronoX ในส่วนการเช็คสิทธิ์จาก Web NHSO แล้วสามารถดึงข้อมูลมาบันทึกไว้ในฐานข้อมูลก็จะดีมากๆครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 00:14:17 AM »
0
ตรวจสอบสิทธิ์ สปสช. แล้วสามารถดึงข้อมูลเก็บเข้าฐานข้อมูลได้ อยู่แล้วนี่ครับ โดยตั้งในตาราง nhso_type_name ตามสิืทธิที่ตั้งแต่ละ รพ. ครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:56:34 AM »
0
ข้อ 3 ล่ะครับ เพราะมีข้อผิดพลาดในการเลือกสิทธิ์เก่า บ่อยมาก

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:04:50 AM »
0
แก้ active control ให้แล้วครับใน 3.50.7.12
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:45:34 AM »
0
ขอบคุณทุกคำตอบที่ช่วยแนะนำครับ ชุมชนนี้สุดยอดจริงๆ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ