ผู้เขียน หัวข้อ: Sticker IPD  (อ่าน 11903 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatipan2

• Full Member
  • นก ครับ
  • Respect: 0
    • www.thasaehospital.com
Sticker IPD
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:20:40 AM »
-1
ไม่ทราบว่าใช้ FORM ไหน ครับ
โรงพยาบาลท่าแซะ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร
ขี้นระบบ ตุลาคม 2549
Server DELL PowerEdge T410   RAM 8 Gb.
MySQL 5.1.30
OS CentOS 5.4 64bit
HOSxP Version : 3.54.1.5

ออฟไลน์ Call Center

• Hero Member
  • การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญและกำลังใจสำหรับเรา
  • Respect: +173
Re: Sticker IPD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:08:30 AM »
0
FORM-Sticker-IPD-Detail              >>> พิมพ์ Sticker
FORM-Sticker-IPD-Summary        >>> พิมพ์หัว Sticker
BMS Call Center โทร. 02-427-9991 กด 1
E-Mail : callcenter@bms-hosxp.com
           bms.callcenter9@gmail.com
http://www.facebook.com/bmshosxp/
;) :D การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญกำลังใจสำหรับเรา ;) :D

• นก ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:12:47 AM »
0
ทดสอบมาแล้วครับ โดยการแก้ไขแบบ FORM แต่ผลที่ได้ เหมือนเดิม ครับ
(คิดว่าน่าจะเป็น FORM อื่น ครับ)

1 สติ๊กเกอร์ยาผู่ป่วยนอก(รายละเอียด) - FORM-Sticker-OPD-Detail
2 สติ๊กเกอร์ยาผู่ป่วยนอก(สรุป) - FORM-Sticker-OPD-Summary
3 สติ๊กเกอร์ยาผู่ป่วยใน(รายละเอียด) - FORM-Sticker-IPD-Detail
4 สติ๊กเกอร์ยาผู่ป่วยใน(สรุป) - FORM-Sticker-IPD-Summary
5 บัตรแพ้ยา Drug-ALLERGY-Form.cds
6 สติ๊กเกอร์สำหรับ Prepack -FORM-Sticker-OPD-Prepack
โรงพยาบาลท่าแซะ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร
Server DELL PowerEdge T410   RAM 8 Gb.

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:59:40 PM »
ทดสอบมาแล้วครับ โดยการแก้ไขแบบ FORM แต่ผลที่ได้ เหมือนเดิม ครับ
(คิดว่าน่าจะเป็น FORM อื่น ครับ)
มันมีปัญหาอะไรเหรอครับ
หากใช้ print server ipd, ipd1 ฯลฯ อย่าลืมไปติ๊กใน tab Print Option ด้วยนะครับ
"ใช้แบบฟอร์มที่ออกแบบเอง"
โปรแกรมจึงจะใช้ form ต่าง ๆ เหล่านั้นมาพิมพ์ให้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 16:02:16 PM »
0
 ;D  ยืนยัน่ตามที่กล่าวมา  ใช้ printer server  กำหนดเครื่องพิมพ์  ;D

;D  แน่นอนสุด ไม่มีปัญหา ที่ทำงาน เซ็ทเครื่องพิมพ์ ไว้ 4 ตัว พิมพ์เป็นโรงงานได้เลยขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 16:08:23 PM »
0
จริง ๆ ถ้าระบบ sticker ipd  ที่อยากได้นะครับ  นอกจากการบังคับ sticker control ที่ให้เลือกแล้ว
  จิง ๆ ก็อยากได้แบบที่ว่า   ถ้าในระบบที่ยาทุกรายการกำหนดให้เป็นชนิดเม็ด  (tablet)
   สามารถให้พิมพ์จำนวน sticker ออกมาตามจำนวนที่เบิกจริงเลยครับ  เช่น

amoxy 500mg tab  1x3pc   จำนวนที่เบิก 3         จำนวนที่จ่าย 0      เวลาสั่งพิมพ์/บันทึก
  ก็ขอให้จำนวน sticker amoxy500mg 1x3pc ออกมา 3 ใบ ตามจำนวนที่เบิกเลยครับ 
  (บังคับ จากรายการยาที่ถูกระบุว่าเป็นชนิดเม็ด  ก็ให้ออกมาตามจำนวนที่เบิก)

ส่วนยาฉีด ตอนนี้ก็โอเคอยู่แล้วครับ
   ถ้าทำได้อย่างนี้   ระบบ unit dose  จะสุดยอดจริง ๆ เลยครับ     
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 18:31:22 PM »
0
จริง ๆ ถ้าระบบ sticker ipd  ที่อยากได้นะครับ  นอกจากการบังคับ sticker control ที่ให้เลือกแล้ว
  จิง ๆ ก็อยากได้แบบที่ว่า   ถ้าในระบบที่ยาทุกรายการกำหนดให้เป็นชนิดเม็ด  (tablet)
   สามารถให้พิมพ์จำนวน sticker ออกมาตามจำนวนที่เบิกจริงเลยครับ  เช่น

amoxy 500mg tab  1x3pc   จำนวนที่เบิก 3         จำนวนที่จ่าย 0      เวลาสั่งพิมพ์/บันทึก
  ก็ขอให้จำนวน sticker amoxy500mg 1x3pc ออกมา 3 ใบ ตามจำนวนที่เบิกเลยครับ 
  (บังคับ จากรายการยาที่ถูกระบุว่าเป็นชนิดเม็ด  ก็ให้ออกมาตามจำนวนที่เบิก)

ส่วนยาฉีด ตอนนี้ก็โอเคอยู่แล้วครับ
   ถ้าทำได้อย่างนี้   ระบบ unit dose  จะสุดยอดจริง ๆ เลยครับ     

คงต้องให้อาจารย์ทำตัวเลือกในรายการเวชภัณฑ์แล้วหล่ะครับ
เพราะถ้าไปติ๊กเหมือนยาฉีด ก็จะกระทบห้องยานอก
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• นก ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 06:02:17 AM »
0
สนับสนุน อีกแรง ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 06:26:07 AM »
0
ติกที่ print ctl ด้านล่างหน้าจอนี้เลยครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:32:49 AM »
0
 ;D  อีกที่หนึ่งที่ทำได้  ที่ทำงานให้ใช้โหมด  pre pack  ด้วยขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 15:12:30 PM »
0
ขอบคุณ คุณ niwat ครับ   
แต่ว่าที่ต้องการริง ๆ ไม่ใช่ว่าเราจะมาควบคุมรายการแต่ละตัวว่าจะพิมพ์ออกมาอย่างละเท่าไหร่

แต่เราต้องการว่า  เมื่อไหร่ก็ตามที่เราใส่ตัวเลขในช่อง "จำนวนที่เบิก"   ก็ให้พิมพ์จำนวน sticker ออกมาตามจำนวนตัวเลข  เฉพาะรายการยาที่ถูกกำหนดให้เป็น  tablet / เม็ด   ซึ่งคงใช้ในระบบของผู้ป่วยใน เท่านั้น ครับ

ส่วนระบบของผู้ป่วยนอก sticker โอเค อยู่แล้วครับ  ดีมากเลยครับ  อ้อ  จริง ๆ ที่อยากได้ในระบบผู้ป่วยนอกคือ การที่ในใบสั่งยา  มีโหมดที่แสดงว่า  ยาที่แพทย์สั่งมานั้น  เป็นยาเก่าทีรับอยู่แล้ว  หรือยาใหม่ ที่เพิ่งสั่งให้ในวันนี้ ครับ   (เห็นว่าถ้าทำระบบนี้การพิมพ์จะใช้เวลามาก ๆๆๆๆๆๆ  ก็เลยไม่กล้าที่จะทำด้วยครับ)   
หมายถึงว่า  ถ้าแพทย์สั่งยาในเมนู รีเม็ด / remed  แล้วสถานะของยาจะเป็นว่า  "ยาเดิมที่รับอยู่แล้ว)   และถ้าแพทย์สั่งใหม่ในวัน  ก็ให้ยามีสถานะว่า  "ยาใหม่"    หรือถ้าแพทย์ รีเม็ดมาแล้ว แต่มีการแก้ไขวิธีกิน อาจปรับเปลี่ยนวิธีกิน วิธีใช้ใหม่  ก็ให้ยามีสถานะว่า "ปรับเปลี่ยนวิธีใช้ใหม่"    ถ้าได้แบบนี้นะครับ  สุดยอดเลย
ไม่ว่างานบริบาลไหน ๆ   หรือคลินิกไหน ๆ  ก็คงจะกู๊ดเวิร์ค  นะครับ .....
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 13:57:37 PM »
0
มาติดตามครับ   เผื่อใครมีข้อเสนอ ดี ๆ ครับ