ผู้เขียน หัวข้อ: (((( Ping ))) 2 - 3 วันที่ผ่านมาระบบผมสัญญาณเป็นแบบนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 14087 ครั้ง)

ออฟไลน์ auing

• Full Member
  • Respect: 0
(((( Ping  )))   2 - 3 วันที่ผ่านมาระบบผมสัญญาณเป็นแบบนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ   

เรื่องมีอยู่ว่า สาย  LAN เดิืมมันไม่เป็นระเบียบ โรงพยาบาลจึงจ้างเหมาร้านมาเดินสาย lan ให้ใหม่ เพื่อความเป็นระเบียบและแล้วระบบก็มีปัญหาดังรูป           ร้านรับตัง ส่วนผมรับคำด่าาาา....... ??? ??? ??? ??? ??? :o :o :( :( :(   แล้วผมควรจะลาออกจากงานไปที่อื่นดีม่ะครับนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 14:22:23 PM โดย auing »
์Nophadon Promsuวรรณ
็HosXP version 3.57.11.5
santisuk Hos.

ออฟไลน์ SV_Phichit

• Sr. Member
  • ..สุข..หรือ..ทุกข์..อยู่ที่ใจเรา..
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลสหเวช พิจิตร
รพ.ผมก็เคยเป็นครับ ระบบเดินดีอยู่แล้วและแล้ววันหนึ่งผมก็เคยเป็นแบบนี้แหละครับ--- ลองดูการ์ดแลนว่ามีตัวไปเสีย หรือกำลังจำเสียหรือเปล่า HUB ช่องไหนไม่ดีหรือเปล่า หรือว่ากำลังจะเสีย HUB ก็ควรมีตัวสำรองไฟด้วยครับ
::SAHAVEJ PHICHIT HOSPITAL::
http://www.sahavej.com/sahavejweb/indexx.html
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ตุลาคม 2552
SERVER :   Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp1 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp2 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 2 G
HOSxP Version : 3.54.7.20
MySQL Version : 5.1.30
Client : Windows Xp & Windows Vista  30 เครื่อง
-------------------------------------------------
E-mail : matrix_juster@hotmail.com
-------------------------------------------------

ออฟไลน์ nan_it

• Hero Member
  • หัวไม่ให้แต่ใจรัก ( อยากเก่งให้มากกว่านี้ )
    • ramanhospital
รพ.ผมก็เคยเป็นครับ ระบบเดินดีอยู่แล้วและแล้ววันหนึ่งผมก็เคยเป็นแบบนี้แหละครับ--- ลองดูการ์ดแลนว่ามีตัวไปเสีย หรือกำลังจำเสียหรือเปล่า HUB ช่องไหนไม่ดีหรือเปล่า หรือว่ากำลังจะเสีย HUB ก็ควรมีตัวสำรองไฟด้วยครับ
ตามนั้นครับ ลองไล่ไปทีละ switch ดูครับ
Mr.Anannee Sama ,โรงพยาบาลรามัน อำเภอรามัน จังหวัดยะลา 95140 ( รพ.60 เตียง กำลังจะเป็น รพ.ทั่วไป ครับ)
e-mail : nan_it@hotmail.com
http://www.ramanhospital.com
Server Intel Ram 16 G 
OS CentOS Database Mysql percona xtradb
ขึ้นระบบ กรกฎาคม พ.ศ. 2547
เวอร์ชั่นที่ใช้ 3.54.10.31

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ปลายทาง  ดับ ๆ ติด ๆ หรือเปล่าครับ..หรือไม่ก็ Subnet มี Confrict กันอยู่..คงต้องลอง ping IP  ของ PC+ Access Point ตัวอื่น ๆ ประกอบการตัดสินใจว่า Network มีปัญหาจริง ๆ คืออะไร..
มิสามารถฟันธงได้จากการตรวจสอบแบบ   1 : 1  ครับ..(ความเห็น)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 :D  แนวทางการตรวจสอบ  ระบบ  ;D

๑.  ตรวจวัดการต่อหัว  ว่าเหมือนกันทุกหัวหรือไม่
   ๒.  ตรวจว่า HUB  ที่ใช้ในระบบทุกตัว  มีขนาดเท่ากันหรือไม่  
   ๓.  ระบบวินโดร์เหมือนกันทุกตัวหรือไม่

;D  แนวทางแก้ไข  ;D

๑. หัวต่อหากจ้างบริษัท  มักต่อไม่เหมือนกัน ขอรับ มักต้องตัดหัวแล้วต่อหัวใหม่
     ๒. หาก HUB มีขนาดไม่เท่ากัน  การจราจรของข้อมูล จะไม่คล่องตัว
     ๓. หาก HUB มีขนาดเท่ากัน  เหมือนกับถนน 8 ช่องทาง  หากเร่ิ่่มวิ่งจาก 8 ช่องตลอด
             การไหลของข้อมุลย่อมเป็นไปได้อย่างต่อเนื่อง  หากมีบางส่วน วิ่ง 4 ช่องทาง
             การไหลของข้อมูลย่อมไปติดกันตรงบริเวณที่ลดช่องทางลง
     ๔. สุดท้ายขึ้นอยู่กับหน่วยงานของท่าน ว่าจะปรับเช่นไหรขอรับ

:) ;) :D ;D ;D :o ::) :P ;D :D ;) :)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Respect: +1
สัญญาณ loss แบบนี้ เชคเลยครับใช้สายยี่ห้อไหน รุ่นไหน สาย Amp มันมีหลายเกรดนะ ครับบางคนคิดว่าไม่เป็นไรซื้อสายถูก ๆ มารับเหมาระบบใหญ่ ๆ ร่วงครับถ้าให้ดีให้บริษัทที่รับกลับมารับผิดชอบด้วยครับ
ปล.นอกจากเดินสายใหม่มีการเปลี่ยน hardware อะไรอีกหรือเปล่าครับ
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว

จ้างร้าน ร้านก็ควรรับผิดชอบครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
สัญญาณ loss แบบนี้ เชคเลยครับใช้สายยี่ห้อไหน รุ่นไหน สาย Amp มันมีหลายเกรดนะ ครับบางคนคิดว่าไม่เป็นไรซื้อสายถูก ๆ มารับเหมาระบบใหญ่ ๆ ร่วงครับถ้าให้ดีให้บริษัทที่รับกลับมารับผิดชอบด้วยครับ
ปล.นอกจากเดินสายใหม่มีการเปลี่ยน hardware อะไรอีกหรือเปล่าครับ

AMP ปลอมมีเยอะนะครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ tom_007

• o_O" ToM
    • โรงพยาบาลคำม่วง
อาการแบบนี้ เหมือนโดนไวรัส เลยครับ
ตัว configer.worm
ลองตรวจสอบดูครับ
อีกทางเลือก
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
MySQL 5.1.43-51 Ram 64 G.
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Vegeta

ลองไล่ Hub ที่ละตัวครับ หรือลองถอดตัวอื่นๆ ออกให้หมด
ให้เหลือตัวแรกที่ติด server แล้วลอง ping ดู
แล้วไล่เสียบตัวต่อๆ ไป ครับ ผมก็เป็นครับ Hub มันแฮงค์ก็มีครับ (หรือมันอาจจะเสียจริงๆ ก็ได้)
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

ถ้ามีโอกาส ทำแผนเปลี่ยนเป็น Switch แบบ Manage ดูครับ
แล้วการตรวจสอบปัญหา Network   จะง่ายมาก  ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
ถ้ามีโอกาส ทำแผนเปลี่ยนเป็น Switch แบบ Manage ดูครับ
แล้วการตรวจสอบปัญหา Network   จะง่ายมาก  ;D
Manage switch มันจัดการยังไงครับ manage ผ่าน browser ได้เลยใช่ไหมครับ
ผมกำลังศึกษา ยังไงถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมแนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ chinno

• Jr. Member
  • **
    • www.wyh.go.th
Manage switch มันจัดการยังไงครับ manage ผ่าน browser ได้เลยใช่ไหมครับ
ผมกำลังศึกษา ยังไงถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมแนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D

จัดการผ่าน browser ครับ หรือผ่าน command line ก็ได้ครับ
ตัวอย่างบางตอนครับ
โรงพยาบาลแวงใหญ่ จ.ขอนแก่น ขนาด 30 เตียง
ณรงค์ คำแหวน นวก.คอม Tel. 043-496001 ต่อ 404

ออฟไลน์ Tuleedin

• Respect: +5
ถ้าเพิ่งจ้างร้านมาทำ ดูท่าน่าจะเกิดจากการ Loopback ในวงแลนน่ะครับ ที่ รพ. ผมก็เพิ่งเป็นมาเหมือนกัน เนื่องจากช่างมาทำท่อน้ำไหมเล่นไปเกี่ยวกับสายแลนเส้นหลักที่ฝังเดิน ทำให้สายขาดใน  Loopback ทั้งวงอาการอย่างนี้แหล่ะครับ แต่ถ้าจ้างร้านมาเดินใหม่ทั้งหมดก็ต้องดูเรื่องสายกับหัว AMP ปลอมด้วยครับแจ๊งมานักต่อนักแล้ว
Laemchabang Hospital
Master : Dell PowerEdge R720 Xeon E5-2667@2.90GHz RAM 144GB Oracle Linux 6.6(x64) Percona 5.5.41 Structure@3.60.9.26 Client@3.60.9.26
Slave : Dell PowerEdge R720 Xeon E5-2667@2.90GHz RAM 96GB Oracle Linux 6.6(x64) Percona 5.5.41 Structure@3.60.9.26 Client@3.60.9.26
by BMS 2011

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

ถ้าเพิ่งจ้างร้านมาทำ ดูท่าน่าจะเกิดจากการ Loopback ในวงแลนน่ะครับ ที่ รพ. ผมก็เพิ่งเป็นมาเหมือนกัน เนื่องจากช่างมาทำท่อน้ำไหมเล่นไปเกี่ยวกับสายแลนเส้นหลักที่ฝังเดิน ทำให้สายขาดใน  Loopback ทั้งวงอาการอย่างนี้แหล่ะครับ แต่ถ้าจ้างร้านมาเดินใหม่ทั้งหมดก็ต้องดูเรื่องสายกับหัว AMP ปลอมด้วยครับแจ๊งมานักต่อนักแล้ว

ใช่เลย ที่ว่าถูก ๆ คือทำเทียมและเลียนแบบนั่นแหละ made in .....
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

จัดการผ่าน browser ครับ หรือผ่าน command line ก็ได้ครับ
ตัวอย่างบางตอนครับ

ตามนี้เลยครับ  ผ่าน Browser หรือ Command line ก็ได้  ที่สำคัญเมื่อเอามาสร้างกราฟ เราจะวิเคราะห์ปัญหาแต่ละอย่างได้ไม่ยากเลยครับ   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
(((( Ping  )))   2 - 3 วันที่ผ่านมาระบบผมสัญญาณเป็นแบบนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ   

เรื่องมีอยู่ว่า สาย  LAN เดิืมมันไม่เป็นระเบียบ โรงพยาบาลจึงจ้างเหมาร้านมาเดินสาย lan ให้ใหม่ เพื่อความเป็นระเบียบและแล้วระบบก็มีปัญหาดังรูป           ร้านรับตัง ส่วนผมรับคำด่าาาา....... ??? ??? ??? ??? ??? :o :o :( :( :(   แล้วผมควรจะลาออกจากงานไปที่อื่นดีม่ะครับนี่
ให้ร้านที่ติดตั้งมาดูครับ เพราะปกติร้านมันต้องรับประกัน 3 เดือนถึง 1 ปี ถ้าไม่เกินระยะเวลาลองพูดกับเขาดูครับ คุณจะลดปัญหาลงได้ครับ

แล้วอีกอย่างผมว่าระบบได้จะเกิดจากสายหรือหัวRj แน่นอนครับ เพราะถ้าเกิดจากไวรัส ตัว time คุณจะต้องมากกว่า 1 แน่นอนครับ แล้ว การ time out ไม่มีครับ ผมไม่รู้ว่าคุณ Ping หาเครื่องอะไร ถ้า Ping เครื่องไหน อยู่ที่ Hub ชั้นไหน ก็จะรู้ครับว่า สายเส้นไหนเสีย หรือหัวเย็บไม่เรียบร้อย ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19