ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ เรื่อง สติ๊กเกอร์ที่ห้องจ่ายยาครับ พิมพ์ออกมาเป็นชุดเลยครับ  (อ่าน 5748 ครั้ง)

ออฟไลน์ thinnakorn

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ปัญหาเดิมๆ ยังแก้ไขอะไรไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี วันๆ นึงสิ้นเปลืองกระดาษไปประมาณมากเหมือนกัน ใครรู้วิธีตรวจสอบ หรือวิธีแก้ไขขอความร่วมมือด้วยครับ
สติ๊กเกอร์ที่ห้องจ่ายยา ซึ่งถูกสั่งปริ๊นมาจากห้องตรวจโรค 3 ห้อง บ้าง ห้องฉุกเฉินบ้าง ผู้ป่วยในบ้าง แล้วทีนี้ก็ปริ๊นออกมาได้ดี แต่ที่ไม่ได้ดีคือ ออกมาเป็นชุดเลยครับ รายละ 2 หรือ 3 บ้าง หรือบางรายก็ออกมาแค่อันเดียว
ตรวจสอบเบื้องต้นคิดว่าน่าจะเป็นจากแพทย์สั่ง ก็ไม่ใช่อีกแหล่ะ(แพทย์ก็สั่งปกติ)
เป็นที่เครื่องอะป่าว ลองดู (ก็ไม่ใช่นะ)
ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ฐานข้อมูล ปัจจุบันก็ใช้เครื่องใหม่แล้ว(ก็ยังเหมือนเิดิม)
อืม..........คิด คิด..........คิดไปเรื่อย จนถึงทางตันมั้ย

ป.ล. เป็นบางวัน บางราย

ไม่อยากให้มันสูญเสียทรัพยากรไปมากกว่านี้น่ะครับ
Mr.Thinnakorn  Posri
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
server ibm m3200 x3, x2
mysql 5.3
เริ่มใช้เมื่อ 16 สิงหาคม 2553 HOSxP
น้องใหม่ในวงการจริง ๆ
ขอขอบคุณ ทีมงานด่านซ้ายทุกท่านครับ
อ.โด้ , อ.อาร์ม , อ.อี๊ด และอีกหลายๆ ท่าน ที่ให้ความช่วยเหลือมาตลอด
รวมทั้งเทพในบอร์ดทั้งหลาย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ลองไปกำหนดใน system setting ครับ..ว่าพิมพ์เฉพาะสติ๊กเกอร์ที่ส่งมาห้องยาเท่านั้น (ไม่สนเรื่อง print server strickerOPD,OPD1)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
ระบบงานprint sticker แบบไหนครับยังไม่เข้าใจเดานะครับ
***เปิดprintserver ชื่อ OPD ที่ห้องจ่ายยาเครื่องเดียว  แล้วตั้งค่าให้สั่งพิมพ์มาจากทุกจุด ทั้ง
ห้องตรวจโรค ห้องฉุกเฉิน หน้าห้องตรวจโรค และผู้ป่วยใน
     ตั้งคำถาม
   1.แสดงว่าห้องยาต้องพิมพ์สติกเกอร์ใหม่มัยครับ
   2.ผู้ป่วยยื่นบัตรเพื่อรับยาหรือไม่

รพ.ผมนะครับ
1.ตอนแรกไม่ให้ผู้ป่วยยื่นบัตรให้สั่งพิมพ์มาจากทุกที่แล้วเรียกชื่อรับยาเลย  ปัญหาที่ตามมาผู้ป่วยมาก่อนได้หลัง
มาหลังได้ก่อน  และมียาค้างจ่ายเยอะมาก  จึงแก้ไขโดยใช้ข้อ2
2.ให้ผู้ป่วยยื่นบัตรที่ห้องจ่ายยาและเพิ่มบัตรคิวที่ห้องจ่ายยา  และไม่ให้สั่งจากห้องต่างๆ ห้องจ่ายยาเอาบัตรผู้ป่วยมาพิมพ์สติกเกอร์เอง แล้วเวลารับยาก็รับตามคิวที่ยื่นห้องจ่ายยาครับ 
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
เขาไปแก้เครื่องคอมที่สั่งพิมพ์มาที่ห้องจ่ายยาครับ  ในtab ตั่งค่าการพิมพ์ด้านขวาของห้องตรวจโรคครับ  หรือตรงหลังสั่งยาเสร็จช่วงบันทึกครับมีที่ให้เปลี่ยนด้วยครับ ***ต้องแก้ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ที่สั่งพิมพ์มาครับ***
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
 ขอ  เพิ่ม เติม เล้กน้อย ละ กัน ครับ  ซึ่งแต่ละโรงพยาบาล  ไม่เหมื่อนกัน นะครับ  เลยให้ข้อแนะนำ อะไรให้ได้ไม่มาก   
   ก่อนอื่น ต้อง ขอทราบระบบ  flow  งาน ของระบบท่าน thinnakorn  ก่อน ว่าระบบเป็นอย่างไร 

1.  ไม่ได้แยกการพิมพ์สติกเกอร์ของผู้ป่วยนอก และผู้ป่วยใน ใช่ไหม ครับ เท่าที่อ่าน 
  *****  แนะนำ ว่าให้แยกเครื่องกันปริ้น ระหว่าง   ผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยใน แบ่งกันคนละเครื่อง เพื่อสะดวกในการใช้ และไม่ต้องให้ผู้ป่วยรอ นาน เวลาทำการแอดมิด   

2.  ระบบงานของท่าน เท่าที่ดู น่าจะให้  แพทย์ปริ้นสติดเกอร์จากห้องแพทย์แล้วให้ออกที่  printerstickerserver  ที่ห้องยา  ใช่ป่าวครับ     
 *******(เดา)  แนวทางของปัญหา  เนื่องจากคนไข้บางคนได้มีการ  consult    ระหว่างห้องแพทย์ และ ER  ซึ่งเวลาที่แพทย์  save  ก็จะทำให้  มีการปริ้นสติกเกอร์ รอบ(1)    พอ  ER  รับ  consult  เสร็จทำการบันทึกและพิมพ์เอกสาร  OPD slip   พร้อม  save หากไม่กำหนด  ให้เอาเครื่องหมายออก ตรงหน้า สั้งพิมพ์สติกเกอร์ออก  ก็จะทำให้ มีการพิมพ์สติกเกอร์  ออกเป็นรอบที่ (2)   จากนั้นคนไข้รับการ   consoult  เสร์จ กลับไปหาแพทย์คนเดิม  เพือ่ดูอาการอีก   จากนั้นสั่งยาเพิ่ม หรือว่าลดยา  อีก (เกิดการแก้ไขใบสั้งยา  หรือเปิดเข้าไปดูรายการ +++ แพทย์บางท่านก็จะ บันทึกอีกครั้ง  จะส่งผลให้ มีการพิมพ์สติกเกอร์อีกรอบ เป็นรอบที่ (3)  สรุป คนไข้ คนเดียวกันพิมพ์ไป   3  รอบ    (**** พอเดาทางได้ยังครับ )
3.  ส่วนเพิ่มเติม แนะนำให้   เพิ่มการอบรมในส่วนที่  ติก และไม่ติก ในส่วนการพิมพ์ สติกเกอร์หากว่าแพทย์  เข้าไปดู โดยที่ไม่เพิ่มเติมอะไร ไป ให้ ติก รายการต่างๆ ที่จะพิมพ์ออก ซะ แล้ว กด save 

ไม่แน่ใจว่าตอบตรงประเด็นป่าว วววว    V  V ""
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
จากความเห็นของ NaYDeKDee 

เห็นด้วยกับข้อ 1 ครับ..

ส่วนอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับยา...ผมใช้ระบบ ตรวจสอบรายการยา  DI และยาที่แพ้รุนแรงซ้ำ  กับจำนวนที่เหมาะสมกับนัดครั้งต่อไปหรือยารายการเดิมที่เหลืออยู่....โดยเภสัชกรที่ทำหน้าที่จ่ายยาจะขอตรวจสอบทั้งหมดก่อนครับ..เพราะไม่น้อยครั้งที่แพทย์พลาดเรื่องจำนวนยาที่ควรได้รับ...  DI....  และอื่นๆ..อีกหลายประเด็นตามความเห็น NaYdeKDee  จึงใช้ระบบงานเภสัช ...ตรวจสอบความถูกต้องของยา ก่อนพิมพ์สติ๊กเกอร์ติดซองยา และสรุปรายการยาครับ..

ดังนั้น การพิมพ์สติ๊กเกอร์จริง จะเกิดรอบเดียว..ส่วนคิวในการรับยา  ตามหลักปกติ คือยื่นก่อน  ตรวจเสร็จก่อนได้การจัดยาก่อน..เหมือน รพ.ศิริราช นั่นแหล่ะครับ..ยกเว้นมียาที่ต้องเตรียมเพิ่ม หรือไปเอาจากคลังยาใหญ่(คลังยาอื่นๆ ) จึงจะได้รับยาช้า..แต่คิดว่าเป็นเหตุเป็นผล...แบบปกติ

ความเห็นสรุปคือ ยกเลิกการสั่งพิมพ์จากห้องตรวจโรค  และให้เภสัช เรียก QN มาตรวจสอบรายการยาทั้งหมดของ Visit และสั่งพิมพ์จริงเอง..เพราะมีไม่น้อยมา F/U ติด ๆ กันโรคเดิม และยาเดิมที่บ้านยังเหลืออยู่มาก  ไม่ช่วยอะไร ถ้าจะ Default จ่ายยาให้เสร็จไปตามสั่ง...การใช้จ่ายงบประมาณสุขภาพ จะสิ้นเปลืองในภาพรวมทั้งระดับ องค์กร  จังหวัด  และประเทศชาติ..ประหยัดแบบสมเหตุสมผล ก็น่าจะ OK ครับ..
(ทั้งหมดนี้แค่...ความเห็นส่วนตัวและสิ่งที่ปฏิบัติอยู่ ครับ)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
ผมเคยเจอที่ผมใช้แบบพิมพ์ sticker ที่ออกแบบเองครับ ;D
คือคำสั่ง sql ครับที่เราใส่ไว้ ต้องใส่ mode  ด้วยครับ
ถ้าไม่ใส่เวลาพิมพ์จะออกซ้ำได้ เพราะข้อมูลที่พิมพ์ เอามาจาก doctor_order_print

ตัวอย่างครับ
mode 2 เป็น print server
mode 1 ไม่แน่ใจครับ แต่ที่สังเกต น่าจะเป็น manual

FORM-Sticker-OPD-Detail

select d1.*,v1.*,o1.*,d.pregnancy
from doctor_order_print d1
left outer join vn_stat v1 on v1.vn=d1.vn
left outer join ovst o1 on o1.vn=d1.vn
left outer join drugitems d on d.icode=d1.icode
where d1.vn="540311061615" and d1.print_server="OPD"
and d1.print_mode=2 and d1.print_status<>'Y'
order by d1.item_no

นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560