ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับปรุงระบบจ่ายยา  (อ่าน 5453 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
การปรับปรุงระบบจ่ายยา
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:05:51 PM »
0
วันนี้มีเรื่องรบกวน อ.mn สัก 2-3 เรื่องครับ
1. ขอย้ายปุ่ม Queue Caller ในหน้า "บันทึกการจ่ายยา" มาอยู่ตอนบนในส่วนของข้อมูลผู้ป่วย เพื่อให้สะดวกในการใช้งานมากขึ้น เพราะบางครั้งต้องเรียกผู้ป่วยมาซักถามเกี่ยวกับเรื่องยาที่ใช้/ได้รับ จะได้ไม่เสียเวลาไป click ที่ Tab "บันทึกการจ่ายยา" อีกครับ หรือหากใช้ Fn Key ด้วยได้ จะดีมากครับ
2. ปุ่ม "บันทึกเรียก" (ที่ผมขอไว้) ยังไม่ส่งค่าเวลาที่ Click ไปเก็บใน rx_operator.call_time ครับ (หรือเก็บไว้ที่ตารางอื่นครับ)
3. เมื่อวันศุกร์ได้ไปเยี่ยม ร.พ.วชิรพยาบาล กับทีมวิจัยของ สวปก. และกรมบัญชีกลาง มีคำถามจาก วชิระ ว่า "เอกสารแสดงค่าใช้จ่ายเบิกจ่ายตรง" (http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21711.0) ที่ต้อง print ให้ผู้ป่วยลงนามรับยา นั้น จำเป็นต้อง print หรือไม่ มีใครทำบ้าง ผมก็บอกผมทำอยู่ และมีอีกหลายแห่งก็ทำตามที่ กบก. สั่งการมา
วิชระก็แย้งว่าการพิมพ์เสียค่าใช้จ่ายมาก ทั้งกระดาษ เครื่องพิมพ์ หมึก ขอไม่พิมพ์ได้หรือ เพราะเขามีการบันทึกข้อมูลผู้รับยาอยู่แล้วว่าเป็นใคร
กบก. บอกว่า ให้ทำหนังสือชี้แจงไป
ผมก็เลยมาคิดว่า หากเรามีระบบบันทึกข้อมูลผู้ที่มารับยา ใน HOSxP เลย ก็คงจะดี อย่างน้อยอีก 500 ร.พ. ก็ไม่ต้อง print เอกสารนี้ หรือลดลงไปได้ครึ่งหนึ่ง (ถ้ามีระบบผมจะร่างหนังสือส่งกรมบัญชีกลางให้ครับ)
จึงอยากรบกวน อ.mn ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลผู้รับยาครับ หากเป็นผู้ป่วยมารับเองก็ให้ click ว่าเป็นผู้ป่วยแล้วเก็บเลข ปชช. ลงในระบบ ถ้าเป็นผู้รับยาแทนก็ให้ใส่ชื่อ-สกุล และเลข 13 หลัก พร้อมความสัมพันธ์กับผู้ป่วย เพิ่มเข้าไป
ฟังดูอาจเป็นการเพิ่มภาระที่ห้องยาหรือบางแห่งอาจให้ห้องเก็บเงินดำเนินการ ผมก็มาคิดว่าหากเรามี smart card reader เราก็สามารถเสียบ smart card แล้ว อ่านข้อมูลของผู้รับยาเข้าไปเก็บไว้ได้เลยก็จะดีมากครับ
พอมารับยาก็ยื่นบัตรประชาชน เสียบเข้า smart card reader อ่านข้อมูลเสร็จ ให้ลงบันทึกความสัมพันธ์ แล้วก็เก็บเข้า table ประมาณนี้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็แจ่มเลยครับ
รบกวนแค่นี้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: การปรับปรุงระบบจ่ายยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:09:48 PM »
0
รบกวน..แบบ...ไม่เล็กน้อย...สไตล์..พี่โก้...ณ หัวหิน.. ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:11:05 PM »
0
...2-3 เรื่อง นี่เรื่อง ใหญ่พอสมควรเลยนะครับ...แต่ก็ดีครับที่จะลดกระดาษลงเพราะปัจจุบันที่พิมพ์ๆกันอยู่ก็เยอะแล้วครับ....ถ้าได้แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน..... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:15:05 PM »
0
...2-3 เรื่อง นี่เรื่อง ใหญ่พอสมควรเลยนะครับ...แต่ก็ดีครับที่จะลดกระดาษลงเพราะปัจจุบันที่พิมพ์ๆกันอยู่ก็เยอะแล้วครับ....ถ้าได้แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน..... ;D ;D

เห็นด้วยครับ..เก็บกระดาษไว้.นานตั้ง 5 ปี  จะสิ้นเปลืองอีกตั้งเท่าไรหนอ..ประเทศชาติ.. ??? ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Conan

• Full Member
  • เหนื่อยกับชีวิต แต่ก็ต้องทำให้ถึงที่สุด
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:41:23 PM »
0

เห็นด้วยครับ..เก็บกระดาษไว้.นานตั้ง 5 ปี  จะสิ้นเปลืองอีกตั้งเท่าไรหนอ..ประเทศชาติ.. ??? ??? ??? ???
เห็นด้วยค่ะ  ที่สั่งพิมพ์ไม่เท่าไร  ที่จะเก็บนะมีปัญหาใครจะเก็บ ห้องยาไม่ค่อยอยากเก็บ การเงินเก็บก้อเก็บไว้ทำอาราย  เค้ามีปัญหากัน แต่เดือนร้อน IT  ตามระเบียบ
Phatcharat Thumun,  Banna Hospital
EMS 1669   " เจ็บเมื่อไรก้อโทรมา "
ALS  นย. 260021

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:41:45 PM »
0
เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 13:08:59 PM »
0
แล้วถ้าเราใช้ข้อมูลที่ลงทะเบียนจ่ายตรงไว้ก็มีการเก็บลายนิ้วมือ
แล้วนำเข้า HOSXP ให้ผู้ป่วยหรือผู้รับยาแทน Scan ลายนิ้วมือในการรับบยาจะได้ไหมครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 14:26:51 PM »
0
แล้วถ้าเราใช้ข้อมูลที่ลงทะเบียนจ่ายตรงไว้ก็มีการเก็บลายนิ้วมือ
แล้วนำเข้า HOSXP ให้ผู้ป่วยหรือผู้รับยาแทน Scan ลายนิ้วมือในการรับบยาจะได้ไหมครับ
ระบบ Scan ลายนิ้วมือ รอ สกส. Implement ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ apatnon86

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 15:42:52 PM »
0
เห็นด้วยครับ