ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจาอาจารย์ทั้งหลาย  (อ่าน 2930 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchanee

• Jr. Member
  • **
  • ความผูกพันธุ์:ความอบอุ่น:ความเข้าใจ
  • Respect: 0
ขอคำปรึกษาจาอาจารย์ทั้งหลาย
« เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 23:37:45 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ใช้ win 7 ต่อเน็ตกับระบบของที่ทำงาน จะไม่สามารถเล่น MSNได้แบบต่อเนื่องเลย
ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊คไม่สามารถเล่นได้เลย แต่สำหรับPCหากต้องการจะเล่น MSN จะต้อง restartเครื่องก่อนแล้วจึงสามารถเล่นได้
ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะ win 7 แต่พอเอาโน๊ตบุ๊คตัวเดียวกันไปเล่นกับโทรศัพย์บ้านหรือต่อกับ aircardก็สามารถเล่น MSNได้
ไม่ทราบว่าพอจะมีใครสามารถช่วนอธิบายหรือว่ามีคำแนะนำได้บ้างครับว่าควรจะทำหรือจัดการอย่างไรแต่ที่ลองสอบถามหลายคนเป็นตอนที่ปรับ versionของ window live 2011 นะครับ
ขอความกรุณาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 23:41:01 PM โดย watchanee »
ความผูกพันธุ์หากมีให้กันแม้เพียงแค่ช่วงเวลาสั้นๆก็ไม่อาจลืมได้

ออฟไลน์ arabama

• Full Member
  • Respect: +1
Re: ขอคำปรึกษาจาอาจารย์ทั้งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 00:56:35 AM »
0
ลอง
คลิก ขวา ที่ short cut windowlive
เลือก ที่ properties
เลือกที่ compatability
เลือกเป็น window xp
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

ออฟไลน์ watchanee

• Jr. Member
  • **
  • ความผูกพันธุ์:ความอบอุ่น:ความเข้าใจ
  • Respect: 0
Re: ขอคำปรึกษาจาอาจารย์ทั้งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:48:29 AM »
0
ลอง
คลิก ขวา ที่ short cut windowlive
ยังไม่สามารถใช้ได้ครับ
ต้อง restart เหมือนเดิมครับหากต้องการใช้ MSN
******คือที่ต้องการตรงจุดนี้เพื่อที่ว่าจะช่วยประหยัดค่าโทรศัพย์เวลามีปัญหาแล้วต้องการปึกษาเพื่อนหรือคนที่สามารถช่วยเหลือได้ครับ******
ความผูกพันธุ์หากมีให้กันแม้เพียงแค่ช่วงเวลาสั้นๆก็ไม่อาจลืมได้

ออฟไลน์ Bordin

• Hero Member
  • อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:23:07 AM »
0
ลอง

Windows live ตัวนี้ออกแบบมาสำหรับ Windows 7 นะครับ คงไม่ต้องปรับกลับไปเป็น Windows XP ครับ

---

อาการที่ว่า ไม่สามารถเล่นได้นี่เกิด Error อะไรหรือเปล่า หรือว่าไม่สามารถเข้าใช้งานได้เฉย ๆ

ถ้าเป็นปบบนั้น อาจจะมีปัญหาที่ Internet ใน รพ. นะครับ ซึ่งดูจากอาการที่ว่ามา น่าจะเป็นเพราะ internet มากกว่า

ได้ติดตั้ง firewall หรีอ squid  ไว้หรือเปล่าครับ ลองไปตรวจสอบการตั้งค่าดี ๆ ครับ