ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยพัฒนาเกี่ยวกับ HOSxP_PCU นิดหนึ่งครับ รายละเอียดด้านใน  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirzaamak

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ตรงหน้า one stop service

ผมก็ลงข้อมูลตามปกติ น้ำหนัก ความสูง ความดัน ICD10 ฯลฯ

พอกดปุ่ม บันทึก ก็จะมี ปอปอัพ เด้งขึ้นมาถามว่า ยืนยันที่จะบันทึกนะ ก็กดยืนยันตามปกติทั่วไป

ปัญหาก็คือ ท่าเราพลาด หรือแบบรีบๆ ไปโดน ปุ่มปิด มันก็จะปิดไปเลย ซึ่งก็ต้องมานั่งลงใหม่หมดเลย

มันแปลกตรงที่โปรแกรมอื่นๆ เวลาเราจะปิดมันจะขึ้นมาถามทุกครั้งว่า จะเซฟหรือไม่ แทบจะทุกโปรแกรมที่เคยใช้มา

เอาง่ายๆอย่างโปรแกรม word เวลาเราจะปิดมันก็จะถามว่าจะเซฟหรือเปล่า คงพอจะนึกออกนะครับ

ก็เลยอยากให้พัฒนาโปรแกรมส่วนนี้หน่อยนะครับ

หลังจากกด ปุ่มปิด อยากให้ มี ป๊อปอัพ เด้งขึ้นมาว่า จะปิดจริงเหรอ แบบปุ่มบันทึก แค่นี้ก็พอครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ตรงหน้า one stop service

ผมก็ลงข้อมูลตามปกติ น้ำหนัก ความสูง ความดัน ICD10 ฯลฯ

พอกดปุ่ม บันทึก ก็จะมี ปอปอัพ เด้งขึ้นมาถามว่า ยืนยันที่จะบันทึกนะ ก็กดยืนยันตามปกติทั่วไป

ปัญหาก็คือ ท่าเราพลาด หรือแบบรีบๆ ไปโดน ปุ่มปิด มันก็จะปิดไปเลย ซึ่งก็ต้องมานั่งลงใหม่หมดเลย

มันแปลกตรงที่โปรแกรมอื่นๆ เวลาเราจะปิดมันจะขึ้นมาถามทุกครั้งว่า จะเซฟหรือไม่ แทบจะทุกโปรแกรมที่เคยใช้มา

เอาง่ายๆอย่างโปรแกรม word เวลาเราจะปิดมันก็จะถามว่าจะเซฟหรือเปล่า คงพอจะนึกออกนะครับ

ก็เลยอยากให้พัฒนาโปรแกรมส่วนนี้หน่อยนะครับ

หลังจากกด ปุ่มปิด อยากให้ มี ป๊อปอัพ เด้งขึ้นมาว่า จะปิดจริงเหรอ แบบปุ่มบันทึก แค่นี้ก็พอครับ

คงต้องเพิ่มสมาธิในการทำงานอีกนิดนะครับ  ;D ;D ;D จะได้กดไม่ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 21:03:21 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ auto_iit5

• Full Member
Mr.Jaras
MSN : auto_iit5@hotmail.com
อบรม Admin โดยทีม สสจ.ร้อยเอ็ด 27-29/05/2552
HOSxP-PCU 13 แห่ง ขึ้นระบบเอง 01/04/2552
อบรม HOSxP-PCU โดย BMS ชะอำ 17-19/08/2552
HOSxP_PCU 3.52.6.7 + Update
CentOS 5.5x86_64+ Percona-Server-51-5.1.59 ,Server Core2 Quad 8400 ,HDD SATA 500 G ,RAM 4 G

ขอบคุณ"ปัญหา"ที่ทำให้เรารู้จักคำว่า"ประสบการณ์"

ออฟไลน์ saiphon

• Sr. Member
ถ้าเราไปกดถูกปุ่ม  "ปิด"  โปรแกมจะยังไม่ออกจากหน้าจอ One stop Service นะครับ แต่จะมี pop up ขึ้นข้อความว่า "มีบางรายการยังไม่ถูกบันทึก ต้องการปิดหรือไม่"  ผมว่าโปรแกรมก็ เหมือนกับโปรแกรมทั่วไปนะครับ..เพราะมีคำเตือนอยู่แล้ว.... คำเตือนสำหรับผู้ใช้งาน "ตั้งสติก่อน คลิ๊ก...." 
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ yut

ถ้าเราไปกดถูกปุ่ม  "ปิด"  โปรแกมจะยังไม่ออกจากหน้าจอ One stop Service นะครับ แต่จะมี pop up ขึ้นข้อความว่า "มีบางรายการยังไม่ถูกบันทึก ต้องการปิดหรือไม่"  ผมว่าโปรแกรมก็ เหมือนกับโปรแกรมทั่วไปนะครับ..เพราะมีคำเตือนอยู่แล้ว.... คำเตือนสำหรับผู้ใช้งาน "ตั้งสติก่อน คลิ๊ก...." 

ถูกต้องแล้วครับ "ขณะทำงานใจต้องอยู่ที่งานครับ"
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ sirzaamak

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

มี ปอปอัพ เด้งขึ้นมาแล้วครับ เพิ่งจะเห็น

คนที่ไม่ผิดพลาดคือคนที่ไม่ทำอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ icon_teams

ถ้าฟิลด์สำคัญถูกบันทึกข้อมูลแล้ว....เช่น สิทธิบัตร, diag, ยา ก็จะไม่มี popup ขึ้นมาถามอีกครับ.. ;) แสดงว่าข้อมูลหลักสมบูรณ์แล้วครับ
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ grab

• Jr. Member
  • **
อยากให้ตรงบัญชี 1-6 มีชื่อ อสม.ที่ดูแลบ้านนั้น ๆ ติดมาด้วย จะสะดวกในการติดตามงานในชุมชน กรณีที่เราได้แบ่งละแวกบ้านที่รับผิดชอบของอสม.ไว้ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
อยากให้ตรงบัญชี 1-6 มีชื่อ อสม.ที่ดูแลบ้านนั้น ๆ ติดมาด้วย จะสะดวกในการติดตามงานในชุมชน กรณีที่เราได้แบ่งละแวกบ้านที่รับผิดชอบของอสม.ไว้ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ
;D ;D ;D ที่บัญชี 1 มีอยู่แล้วครับที่แท็ป "อสม.ประจำบ้าน" แต่ต้องไปลงทะเบียนที่ชมรมอสม.ก่อนครับจะมีตัวเลือกให้ วิธีการ/ขั้นตอน ลองค้นหาจากกระทู้เก่า ๆ ดูก่อนนะครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ grab

• Jr. Member
  • **
ขออภัยครับ ผมให้ข้อมูลไม่ชัด ... หมายถึง เวลาที่เราจะพิมพ์เป็นทะเบียนจากบัญชี 1-6 ไม่ว่าจะเป็น excel หรือ จากใน report  อยากให้มี คอลัมน์ ชื่อ อสม. ติดมาด้วย จะสะดวกเวลาเราลงไปในชุมชน เพื่อติดตาม ว่ารายชื่อประชากรในกลุ่มที่เราพิมพ์นั้น เป็นของ อสม.คนไหน หรือ หากเป็น excel เราก็สามารถมากรอง ได้ว่า อสม.คนไหน ต้อง ไปแนะนำใครบ้าง...อีกอย่างก็เอาไว้ติดตามผลการทำงานของ อสม.ได้ด้วย
ถ้ามีอยู่แล้ว จะพิมพ์ยังไงครับ ผมหาไม่เจอครับ  เพราะตอนนี้ ผมได้บันทึกบัญชี8 ในtab องค์กรชุมชน ใส่ ชื่อ อสม.และบ้านที่รับผิดชอบไว้ครบหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 12:00:23 PM โดย grab »