ผู้เขียน หัวข้อ: Backup Schedule สามารถกำหนดหลาย ๆ เวลาในเครื่องคอมพ์เดียวกันได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 8706 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
Backup Schedule สามารถกำหนดหลาย ๆ เวลาในเครื่องคอมพ์เดียวกันได้หรือเปล่าครับ

;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ได้แต่ต้องแก้ bat file ที่อาจารย์เขียนไว้ที่ C:\Program Files\HOSxP\backup_schedule.bat โดยเอาคำสั่ง at xxx /delete ออก เนื่องจากคำสั่งนี้จะไปลบ schedule เดิมทั้งหมดที่มีอยู่ครับ เสร็จแล้วตั้งเวลาเพิ่มเติม แล้วสั่ง run ก็จะได้ backup หลาย ๆ อันแล้วครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ได้แต่ต้องแก้ bat file ที่อาจารย์เขียนไว้ที่ C:\Program Files\HOSxP\backup_schedule.bat โดยเอาคำสั่ง at xxx /delete ออก เนื่องจากคำสั่งนี้จะไปลบ schedule เดิมทั้งหมดที่มีอยู่ครับ เสร็จแล้วตั้งเวลาเพิ่มเติม แล้วสั่ง run ก็จะได้ backup หลาย ๆ อันแล้วครับ

ผมใช้วิธี  ให้ backup ไว้คนละ Folder กัน ครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
ขอตัวอย่าง bat file หน่อยครับ
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ผมยังทำไม่ได้เลยครับ ขอ bat ไฟล์ และคำแนะนำด้วยครับ
 ;D

ออฟไลน์ E-Hos

• Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
ผมมีคำถามครับ การจะแบ็กอัพอัตโนมัติ เครื่องนั้นๆ ต้องเปิดทั้งไว้หรือเปล่าครับ
เพราะเคยทำในเครื่องตัวเองแล้วตอนเย็นปิดเครื่อง  ;D ;D ;D ;D
เลยไม่แน่ใจว่าจะแบ็คอัพมาได้หรือไม่ หรือต้องเปิดเครื่องที่ทำแบ็คอัพ อัตโนมัติไว้ตลอด ??? ???
รบกวนไขข้อสงสัยหน่อยครับ ??? ???  อ.ทั้งหลาย   :D :D :D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
1.ขึ้นอยุ่กับเวลาที่เราตั้งไว้ ถ้าตั้งตอนเที่ยง ก็ต้องเปิดเครื่องในช่วงตอนเที่ยงด้วยครับ แต่ถ้าหากปิดไว้ การสำรองข้อมูลก็ไม่เกิดขึ้น
2.เรื่องเปิดตลอดเวลาหรือไม่ ขึ้นอยู่กับขนาดของฐานข้อมูลว่าใหญ่แค่ไหน ใช้เวลาเท่าใดในการ backup แต่ละครั้ง ดังนั้นถ้ามั่นใจว่า backup เสร็จแล้วก็ปิดได้ครับ แล้วไปเปิดอีกครั้งของรอบถัดไปที่ตั้งไว้ แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว เวลาที่ใช้จะนานขึ้น เนื่องจากฐานข้อมุลเราใหญ่ขึ้นทุกวัน ดังนั้นผมเลยใช้กับเครื่องของห้องบัตร ซึ่งเปิดไว้ตลอดเวลาครับ
Yindee And Tan

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

ของผม Server  เหลือ  ก็เลยจับลง  Win Server 2003

เปิด Replicate Agent  ไว้ แล้วก็ตั้ง  Schedule Backup  ไว้  (เปิดตลอด 24 ชม.)  ลองใช้แล้วเวิกดีครับ

จุดประสงค์หลัก ๆ ก็คือเอาไว้  VPN เข้ามาส่ง 4 แฟ้ม ครับ   ยิ่งเดือนนี้วันหยุดเยอะด้วย
จังหวัดผมถ้าส่งครบถ้วน  เค้ามีงบให้  รพ. / สอ.  ด้วยครับ   ก็เลยจำเป็นต้อง  remote เข้าไปส่ง

แต่ถ้าเมื่อไหร่  ส่งผ่าน web service ได้นี่เจ๋งไปเลย     คงจะมีระบบ  Schedule ส่ง4 แฟ้ม  ตามมา   ;D
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
1.ขึ้นอยุ่กับเวลาที่เราตั้งไว้ ถ้าตั้งตอนเที่ยง ก็ต้องเปิดเครื่องในช่วงตอนเที่ยงด้วยครับ แต่ถ้าหากปิดไว้ การสำรองข้อมูลก็ไม่เกิดขึ้น
2.เรื่องเปิดตลอดเวลาหรือไม่ ขึ้นอยู่กับขนาดของฐานข้อมูลว่าใหญ่แค่ไหน ใช้เวลาเท่าใดในการ backup แต่ละครั้ง ดังนั้นถ้ามั่นใจว่า backup เสร็จแล้วก็ปิดได้ครับ แล้วไปเปิดอีกครั้งของรอบถัดไปที่ตั้งไว้ แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว เวลาที่ใช้จะนานขึ้น เนื่องจากฐานข้อมุลเราใหญ่ขึ้นทุกวัน ดังนั้นผมเลยใช้กับเครื่องของห้องบัตร ซึ่งเปิดไว้ตลอดเวลาครับ

ของผม Server  เหลือ  ก็เลยจับลง  Win Server 2003

เปิด Replicate Agent  ไว้ แล้วก็ตั้ง  Schedule Backup  ไว้  (เปิดตลอด 24 ชม.)  ลองใช้แล้วเวิกดีครับ

จุดประสงค์หลัก ๆ ก็คือเอาไว้  VPN เข้ามาส่ง 4 แฟ้ม ครับ   ยิ่งเดือนนี้วันหยุดเยอะด้วย
จังหวัดผมถ้าส่งครบถ้วน  เค้ามีงบให้  รพ. / สอ.  ด้วยครับ   ก็เลยจำเป็นต้อง  remote เข้าไปส่ง

แต่ถ้าเมื่อไหร่  ส่งผ่าน web service ได้นี่เจ๋งไปเลย     คงจะมีระบบ  Schedule ส่ง4 แฟ้ม  ตามมา   ;D

ผมทำแบบทั้ง 2 ท่านเลยครับ....เพราะไม่มีคนดูแลนอกเวลาให้ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

แล้วมี bat file พร้อมวิธีการทำสำรองหลายเวลาในเครื่องเดียวหรือเปล่าครับ....................... ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ระวังระบบทั้ง รพ.จะค้างนะครับ   หากกำหนดเวลา สำรองข้อมูล ใกล้กันเกินไป  และไฟล์ใหญ่มาก  เกิน 20 gb จะเดี้ยงและทำให้บริการผู้ป่วยไม่ได้ด้วยนะครับ....ผมลองมาแล้ว  แย่เลย........
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ระวังระบบทั้ง รพ.จะค้างนะครับ   หากกำหนดเวลา สำรองข้อมูล ใกล้กันเกินไป  และไฟล์ใหญ่มาก  เกิน 20 gb จะเดี้ยงและทำให้บริการผู้ป่วยไม่ได้ด้วยนะครับ....ผมลองมาแล้ว  แย่เลย........

เห็นด้วยครับ  เพราะ server  workload แน่   น่าจะทำระบบ master to slave replication  config ที่ my.cnf เลย   น่าจะทำงานได้ดี  แต่ปัญหาที่เห็นอีกอย่างคือ  โปรแกรม พวก lab lis  ที่ ส่งค่าเข้า database hosxp โดยตรง   เมื่อทำระบบ replication ที่ว่า   มันจะส่งค่าไม่ได้   ถ้า ไม่มีโปรแกรมอย่างว่าก็ทำได้เลย     

วิธีทำมีอยู่ในนี้แล้วครับ

;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• Sr. Member
  • May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital

จุดประสงค์หลัก ๆ ก็คือเอาไว้  VPN เข้ามาส่ง 4 แฟ้ม ครับ   ยิ่งเดือนนี้วันหยุดเยอะด้วย
จังหวัดผมถ้าส่งครบถ้วน  เค้ามีงบให้  รพ. / สอ.  ด้วยครับ   ก็เลยจำเป็นต้อง  remote เข้าไปส่ง

แต่ถ้าเมื่อไหร่  ส่งผ่าน web service ได้นี่เจ๋งไปเลย     คงจะมีระบบ  Schedule ส่ง4 แฟ้ม  ตามมา   ;D

แนวทางเดียวกันเลยครับ  :D
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ pitaya

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
มีแบบสั้งลบไฟล์แบคอัพอันเก่าออกไปด้วยเลยมั้ยครับ
รพ.แม่ทะ อ.แม่ทะ ลำปาง 52150
Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  HP Proliant ML150G3 Server RAM 3GB
HOSxP V.3.55.10.29