ผู้เขียน หัวข้อ: sks code ของยาสมุนไพรไทย (เลข TMT id)  (อ่าน 3989 ครั้ง)

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
sks code ของยาสมุนไพรไทย (เลข TMT id)
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 17:14:47 PM »
0
สวัสดีครับ  ตอนนี้ที่ รพ.ยังมียาสมุนไพรไทย ที่ยังไม่มีเลข sks code อยู่ 7 รายการ   ซึ่งหาเลขไม่ได้เลยครับ  และเวลาส่งข้อมูลออก ก็มักจะพบปัญหาประจำ  มีอาจารย์ท่านไหน รพ.ไหน มีเลข sks code ของสมุนไพรเหล่านี้บ้างครับ
- (ครีมบัวบก)  ครีมบัวบก  20 g. x 1 หลอด
- (เจลพริก)  เจลพริก30 g.(ED) x 1 หลอด (30 g.)
- (ผงเพชรสังฆาตอัคคีทวารโกฐน้ำเต้า)  เพชรสังฆาต500 mg. x 1 แค็บซูล
- (MAKHAMPOMSYRUP)  ยาน้ำมะขามป้อมแก้ไอ 1.6 g./5ml. x 1 ขวด
- (รางจืด+อื่นๆ)  รางจืด  1 gm. x 1 ซอง
- (VERNONIACINEREA)  หญ้าดอกขาว 2 gm. x 1 ซอง
- (ยาประคบสมุนไพร) ยาประคบ 250 มก./ลูก 250 มก. x 1 ลูก

ขอชุดเลขเหล่านี้ด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: sks code ของยาสมุนไพรไทย (เลข TMT id)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 18:43:49 PM »
0
ถ้าเป็นยาสมุนไพร ยังไม่มีการกำหนด TPU code นะครับ
และ สกส. ก็ไม่ตรวจสอบด้วย
กรณีมีปัญหาแสดงว่ากำหนด product category ผิดนะครับ
ใส่ Product cat เป็น 3 ซะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)