ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ใบสั่งยา มีรายการยาสั่งซ้ำ บ่อยมาก  (อ่าน 3677 ครั้ง)

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ตอนนี้หลังจากที่ ทีม BMS มาอัพใหม่  พบปัญหาว่าที่ใบสั่งยาผู้ป่วยนอกมีรายการยาสั่งซ้ำกันบ่อย  ๆ  (ดังภาพ)  ยิ่งแย่กว่านั้น  บางรายการมีซ้ำยาเดียวกัน 5 ครั้ง ก็มี   ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  อาจารย์ช่วยดูให้ด้วยนะคับ

จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ช่วยด้วยครับ ใบสั่งยา มีรายการยาสั่งซ้ำ บ่อยมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 19:43:16 PM »
0
ลองส่ง form ใบสั่งยามาดูครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วยครับ ใบสั่งยา มีรายการยาสั่งซ้ำ บ่อยมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 20:27:50 PM »
0
ตอนนี้หลังจากที่ ทีม BMS มาอัพใหม่  พบปัญหาว่าที่ใบสั่งยาผู้ป่วยนอกมีรายการยาสั่งซ้ำกันบ่อย  ๆ  (ดังภาพ)  ยิ่งแย่กว่านั้น  บางรายการมีซ้ำยาเดียวกัน 5 ครั้ง ก็มี   ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  อาจารย์ช่วยดูให้ด้วยนะคับ

ไปกำหนดที่ print  SERVER  OPD ถ้าเปิดตัวนี้

ที่ option  ให้ลบ รายการเมื่อพิมพ์เสร็จครับ

ตารางมีรายงานใน doctor_order_print 

เกิดจากมีการส่งพิมพ์หลายครั้ง

จากห้องอื่นเช่น ER

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 22:26:46 PM »
0
ลองส่ง form ใบสั่งยามาดูครับ

คำสั่งในฟอร์มใบสั่งยาผิดพลาดครับ เมื่อวันพุธเจอที่รพ.สระใครเมือกันเลย ข้อมูลในฐานถูกต้องครับ แต่เวลาผิดใบสั่งยาแล้วออกซ้ำครับ ลองเอาของผมไปปรับแก้ดูนะครับ

ปล.สำรองฟอร์มใบสั่งยาเก่าเอาไว้ด้วยนะครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ