ผู้เขียน หัวข้อ: Menu Drug Use Evaluation ดึงรายงานตรงไหนครับ  (อ่าน 4190 ครั้ง)

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Menu Drug Use Evaluation ดึงรายงานตรงไหนครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 14:35:50 PM »
0
สวัสดีครับอาจารย์
 ในเมนู  ระบบห้องยา  >  Drug Use Evaluation     หลังจากที่ลงข้อมูลเพิ่มรายการยาที่จะทำ  DUE  แล้ว 
  ถ้าแพทย์สั่งใช้ยา  จะต้องกรอกข้อมูลครบทั้ง ...ข้อ  ตามที่เรากำหนด
  และถ้าเราจะนำข้อมูลรายการยามาทำรายงาน  เราจะเลือกเมนูรายงาน  ตรงไหน ??????   ครับ

คือว่า  ต้องนำข้อมูลยาที่แพทย์สั่งใช้มาทำรายงานนะครับ  ว่าตรงกับ  Indication  .....ราย ???   เป็นต้น
  เรียนอาจารย์  ช่วยด้วยนะครับ....ด่วนครับ....
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
Re: Menu Drug Use Evaluation ดึงรายงานตรงไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 15:21:37 PM »
0
ตอบแทนอาจารย์ก่อนได้ไหมคับ(แต่ความรู้อาจไม่เท่าอาจารย์) เผื่ออาจารย์ยังไม่ว่าง
1.ถ้าหมายถึงว่าต้องการทราบชื่อรายงานสำหรับ DUE ที่มีอยู่ในระบบแล้วแต่หาไม่เจอ ก็ต้องรอถามอาจารย์จริงๆคับ
2.แต่ถ้าหมายถึงสร้างรายงานใหม่เลย และไม่มีในระบบพอจะช่วยแนะนำได้นิดหน่อย คือต้องใช้ report desinger ในการสร้างรายงาน โดยสร้างเป็น custom report และเขียน sql เรียกข้อมูลจากตารางที่เกี่ยวข้องเท่าที่ทราบคือ drug_due และ drug_die_list และเราก็นำฟิลด์ที่ต้องใช้มาแปะลงรายงาน(ไม่ทราบว่าเคยทำรายงานแล้วใช่ไหมคับ ถ้ายังต้องศึกษากันพักหนึ่งล่ะ) หากมีการใช้งานมากกว่า 1 ตารางก็ต้องมีการ join ตารางมาก และอย่างน้อยก่อนทำรายงานก็ต้องมีฟอร์มที่จะใช้ซะหน่อย คือออกแบบโดยเราเอง หรือผู้ที่เขาต้องการใช้ให้ออกแบบให้ละกันว่าอยากได้ข้อมูลอะไร เราจะได้เรียกมาถูกคับ 
ทั้งหมดนี่คือที่ต้องการหรือเปล่าคับ :)
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI