ผู้เขียน หัวข้อ: จะดูผู้ป่วยที่มาผิดนัดแต่ส่งตรวจล่วงหน้าไปหมดแล้วได้อย่างงัยครับ  (อ่าน 6300 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
ตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้ระบบส่งตรวจล่วงหน้าตามวันที่นัดไว้ครับ ซึ่งจะมีรายการ LAB ที่สั่งไว้ด้วย และมีการยืมแฟ้มจากงานเวชระเบียนด้วย
1.หากต้องการดูในโปรแกรมว่าคนไข้ที่ไม่มาตามนัดจะดูได้อย่างไรครับ เพราะส่งตรวจล่วงหน้าไปหมดแล้วครับ (ตามภาพแรก)
2.ตอนนี้แก้ไขด้วยการเอาบัตรที่ค้นรอไว้แล้วเหลือจากที่คนไข้ผิดนัดมายกเลิกส่งตรวจที่หน้าจอนัดแต่หายากมากเพราะไม่สามารถกดเรียงตาม HN ได้ (ตามภาพที่สอง) ต้องรบกวนอาจารย์ และท่านทั้งหลายหากมีวิธีที่ยกเลิกกรณีไม่มาตามนัดครับโดยที่ส่งตรวจล่วงหน้าไปแล้ว
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ใช้หน้าจอเดิม ครับ..ปุ้่มด้านบนขวา  มีเขียนว่า....แสดงผู้ไม่มาตามนัด  แค่ระบุคลินิกและวันที่นัด ที่ต้องการตรวจสอบผู้ไม่มาตามนัด... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ใช้หน้าจอเดิม ครับ..ปุ้่มด้านบนขวา  มีเขียนว่า....แสดงผู้ไม่มาตามนัด  แค่ระบุคลินิกและวันที่นัด ที่ต้องการตรวจสอบผู้ไม่มาตามนัด... :D
แต่กรณีนี้ส่งตรวจล่วงหน้าไปแล้วน่ะครับ แสดงว่าคนไข้ที่นัดไว้ทุกรายมาหมด ผมลองกดดูแล้วไม่มีคนไข้เลยครับ
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)

แต่กรณีนี้ส่งตรวจล่วงหน้าไปแล้วน่ะครับ แสดงว่าคนไข้ที่นัดไว้ทุกรายมาหมด ผมลองกดดูแล้วไม่มีคนไข้เลยครับ

งั้นก็คงต้องเชื่อม hn ที่มีใน ตาราง oapp และมีในตาราง ovst ที่ nextdate=vstdate  แต่ไม่มี pdx และไม่มีใน opdscreen ในวันที่มา และตรงกับรายชื่อในคลินิกที่ส่งตรวจล่วงหน้าครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ขอบคุณครับ ต้องเขียน reportอีกแล้ว ???

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
อยากให้คนไข้ที่ถูกส่งตรวจล่วงหน้า ถูกอัพเดท
เข้าตารางการมารับบริการตามนัดด้วยนะครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

อยากให้คนไข้ที่ถูกส่งตรวจล่วงหน้า ถูกอัพเดท
เข้าตารางการมารับบริการตามนัดด้วยนะครับ

ตารางไหนครับ..ผมก็อยากทราบเช่นกัน...ปกติคล้าย ๆ ระบบทวนสอบ ระหว่าง oapp.nexdate=ovst.vstdate  and    oapp.clinic= ovst.clinic
สังเกตุจาก SQL ขณะตรวจสอบรายชื่อผู้ไม่มาตามนัด..จะมีข้อความประมาณ

"left outer join ovst v on v.vstdate=o.nextdate and v.hn=o.hn"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 08:01:05 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้

รพ.ของผมใช้ระบบนัดคนไข้ล่วงหน้า แต่ส่งตรวจเฉพาะ คนไข้ที่มาจริงที่มายื่นบัตรในวันนั้นเท่านั้น  จะไม่ส่งตรวจไปทั้งหมดเพราะมันเกิดปัญหาแบบนี้ละครับ แล้วคนที่ไม่มาตามนัดก็ต้องทำการยกเลิกนัด (ตอนนี้ก็เจอปัญหาการปฏิบัติ กำลังตกลงกันว่าใครจะมีหน้าที่ ยกเลิกนัด ระหว่าง คลินิกที่นัดล่วงหน้า กับ ห้องบัตรที่ส่งตรวจ)
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

รพ.ของผมใช้ระบบนัดคนไข้ล่วงหน้า แต่ส่งตรวจเฉพาะ คนไข้ที่มาจริงที่มายื่นบัตรในวันนั้นเท่านั้น  จะไม่ส่งตรวจไปทั้งหมดเพราะมันเกิดปัญหาแบบนี้ละครับ แล้วคนที่ไม่มาตามนัดก็ต้องทำการยกเลิกนัด (ตอนนี้ก็เจอปัญหาการปฏิบัติ กำลังตกลงกันว่าใครจะมีหน้าที่ ยกเลิกนัด ระหว่าง คลินิกที่นัดล่วงหน้า กับ ห้องบัตรที่ส่งตรวจ)
สถานการณ์เหมือนกันเลยครับ แต่ผมส่งเฉพาะคนไข้กลุ่ม NCD เพราะทางห้องบัตรส่งบัตรไม่ทันห้อง LAB (มีระบบ LIS) ในตอนเช้าเพราะคนไข้ยื่นบัตรเสร็จก็ไปเจาะเลือดที่ห้อง LAB เลย  ตอนนี้ปัญหาที่เจอคือตอนบ่ายห้องบัตรจะมาทำการยกเลิกคนที่ไม่มาตามนัดครับ(จากบัตรที่เหลือจากการค้นเตรียมไว้ตามนัด) แต่พอจะยกเลิกตามหน้าจอ ตามภาพที่สองของข้างบนกระทู้ มันเรียง HN ไม่ได้ครับทำให้ห้องบัตรหายากมากถ้าเรียงได้ก็คงจบปัญหา รบกวนอ.ด้วยน่ะรับ ส่วนปัญหาที่เจอวันนี้ แผนก NCD ที่ส่งตรวจล่วงหน้าดันลืมเลือกคลินิกเบาหวานความดัน ก่อนส่งตรวจล่วงหน้าวันนี้ รพ นัดไว้ 149 เลยมาหมด ก็คงต้องเซ็ตระบบกันต่อไปครับ ท่านใดมีประสบการณ์ขอแชร์ด้วยครับเพื่อเป็นแนวทางปรับปรุงต่อไป

มายื่นบัตรจริงตอนไหน  ส่งตรวจตอนนั้น ถ้านัดแล้ว ระบบก็แจ้งเองว่ามีนัดวันนี้ จะช่วยให้ระบบตรวจสอบเรื่องการมาตรวจตรงนัด และผิดนัดได้ดีด้วยครับ..หรืออาจตั้งเคาร์เตอร์แยกหรือให้ติดต่อหน้าคลินิกเลย เพื่อลงทะเบียนส่งตรวจเอง ไม่ต้องมาที่ห้องบัตร  แต่ห้องบัตรต้องค้นแฟ้มและComplete ข้อมูลสำคัญในบริการให้และส่งแฟัมเวชระเบียนไปตามจุดที่ทำการลงทะเบียนส่งตรวจแทน....เร็วกับผู้รับบริการ ไม่แออัดหน้าห้องบัตร....อีกหนึ่งแนวทางครับ..