ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา cid ไม่ตรง กับ ชื่อ - สกุล และhn มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง  (อ่าน 6039 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweewa

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ก่อนหน้านี้ตรง วันที่ 12 ธ.ค.53 ตรง
แต่พอวันที่ 13 ธ.ค.53 ทดลองนำ person ประมาณ 21000 เข้า patient ปรากฎว่า hn ชื่อ - สกุล cid ไม่ตรง ประวัติการรักษาตรงกับhn  พอนำระบบสำรองของวันที่ 12 เข้าก็พบว่ายัง hn (9ตัว) หมายเลยที่ต่ำกว่า 21000 มีบางตัวที่ตรงส่วนมากไม่ตรง พอจะมีคำแนะนำให้บ้างไหมครับ
Intel Xeon 5400 core x2 Ram 1 Gb.
Mysql 5.0.45
HOs Xp 3.54.2.2
รพ.ค่ายวีรวัฒน์โยธิน  ต.นอกเมือง อ.เมืองสุรินทร์ จ.สุรินทร์ 32000
อภิชาติ คำเพราะ  ผู้ดูแลระบบ
ขึ้นระบบเมื่อ พ.ค.51

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เคยแต่  patient to person

แต่จาก  person  โอนมา  patient  ยังไม่เคยทำอ่ะครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
แนะนำตัวสักหน่อยก็จะดีน่ะครับ
http://hosxp.net/smf/index.php/topic,4413.0.html
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

doramon

• บุคคลทั่วไป
ก่อนหน้านี้ตรง วันที่ 12 ธ.ค.53 ตรง
แต่พอวันที่ 13 ธ.ค.53 ทดลองนำ person ประมาณ 21000 เข้า patient ปรากฎว่า hn ชื่อ - สกุล cid ไม่ตรง ประวัติการรักษาตรงกับhn  พอนำระบบสำรองของวันที่ 12 เข้าก็พบว่ายัง hn (9ตัว) หมายเลยที่ต่ำกว่า 21000 มีบางตัวที่ตรงส่วนมากไม่ตรง พอจะมีคำแนะนำให้บ้างไหมครับ

อธิบายวิธีการทำด้วยครับว่าทำแบบไหน ในการเอา person  ไป patient

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
อ่านแล้ว งง ครับ คงหมายถึง HN กับชื่อ ไม่ตรงตามความเปป็นจริง ในตาราง patient ใช่ไหมครับ
ปัญหาเกิดจากโอนข้อมูลมาจาก person ใช่ไหมครับ ถ้างั้นก็เอาตาราง patient ที่สำรองไว้กลับมานำเข้าให้เหมือนเดิมปัญหาน่าจะหายไปน่ะครับ
ว่าแต่ว่า ไปเอา tool มาจากไหนครับ ที่นำเข้า person 2 patient ไม่เคยได้ยินเลย
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

• Newbie
  • *
ใช้โปรแกรมDsHosxp ของอ.ชัยพร ไม่มีคู่มือ hn กับ ชื่อ - สกุลตรงแต่ว่ามีปัญหาที่cid
จริงแล้วถ้าจะนำข้อมูลสำรองนำเข้าก้ได้แต่อยากได้คำแนะนำเพราะถ้านำข้อมูลสำรองเข้าต้องมาตามเก็บข้อมูลวันที่13(จริงๆๆแล้วผมไม่ได้มีเรียนทางด้านคอมฯมาแต่อยากรู้)ก็อยากได้รับคำแนะนำครับว่าต้องแก้ไขยังไงถ้านำเข้าข้อมูลวันที่12 ก็ต้องตามเก็บงานวันที่13เป็นต้นมา ยังงี้เราต้องใช้ตารางไหนในการนำเข้าข้อมูลครับ
Intel Xeon 5400 core x2 Ram 1 Gb.
รพ.ค่ายวีรวัฒน์โยธิน  ต.นอกเมือง อ.เมืองสุรินทร์ จ.สุรินทร์ 32000

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
ใช้โปรแกรมDsHosxp ของอ.ชัยพร ไม่มีคู่มือ hn กับ ชื่อ - สกุลตรงแต่ว่ามีปัญหาที่cid
จริงแล้วถ้าจะนำข้อมูลสำรองนำเข้าก้ได้แต่อยากได้คำแนะนำเพราะถ้านำข้อมูลสำรองเข้าต้องมาตามเก็บข้อมูลวันที่13(จริงๆๆแล้วผมไม่ได้มีเรียนทางด้านคอมฯมาแต่อยากรู้)ก็อยากได้รับคำแนะนำครับว่าต้องแก้ไขยังไงถ้านำเข้าข้อมูลวันที่12 ก็ต้องตามเก็บงานวันที่13เป็นต้นมา ยังงี้เราต้องใช้ตารางไหนในการนำเข้าข้อมูลครับ

น่าจะใช้  tool  นี้ำนำเข้าใช่ไหมครับ
(ตามรูป)
tool  นี้ผมแนะนำไว้ทำหรับ  สอ.ที่นำเข้าจาก  Hcis  ที่มีข้อมูลเฉพาะ  person  แต่  patient  ไม่มีข้อมูลมาก่อน
แต่ถ้าทำไปแล้ว  จะทำให้ข้อมูล  ซ้ำ ครับ  โดยจะเอา  ฟิวล์  person_id  มาทำเป็น  hn   
  วิธีแก้ไข  มี  2  แบบ 
1.  ค้นหาจาก  hn  ที่นำเข้า  ว่ากำหนดไว้กี่หลัก  (ต้องไม่ซ้ำกับ  hn  เดิมนะครับ)
      select * from patient    where length(hn) =7

2.  ค้นจาก  fname_soundex  ที่เป็นค่าว่าง  เพราะตอนนำเข้าผมไม่ได้  ปรับปรุง  (ข้อมูลเดิมต้องเคย ทำ Update Soundex  มาก่อนนะครับ)
      select * from patient    where   fname_soundex is null 
3.  ติดต่อผมก็ได้ครับ  email : arm.panu@gmail.com

ต้องขออภัยที่ไม่ได้แนะนำวิธีใช้งานมาก่อนครับ   :)
ตัวเวอชันใหม่  ปรับปรุงข้อมูลส่วนนี้แล้วครับ  ถ้าไงโหลดตัวใหม่นะครับ  ตั้งแต่  DsHOSxP v 53.12.12 มานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 16:23:18 PM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

• Newbie
  • *
พอดีของผมเปนรพ.ถึงว่า มีคำแนะนำจากท่านอื่นมั้ยครับ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ถ้าวันที่12ถูกเป็นตัวตั้งต้น  มีวิธีอื่นที่ดีไหมที่จะนำเข้าไหมข้อมูลจากหลังจากวันที่12มาถึงวันปัจจุบันที่จะนำเข้า

• Newbie
  • *
ตรวจสอบแล้วเจอข้อมูลcic patient ซ้ำกันดังรูปที่แนบมาวิธีแก้ไขแบบไหนบ้างครับมือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้า

• Newbie
  • *
ขอบคุณอ.อาร์ม ตอนเปลี่ยนมาใช้HosXP คงไม่ได้นำเข้าข้อมูลcid พอดีผมเพิ่งมาศึกษาการใช้งานได้สัก2-3เดือน ลืมบอกไว่ของผมเปนรพ.ทหารที่สุรินทร์ ตำแหน่ง ผมนายสิบพยาบาลไม่ได้จบคอมฯโดยตรง เลยต้องคลำไปเรื่อยๆ และต้องส่งข้อมูลOP/PP ให้สปสช.เขต โคราชด้วย ขอบคุณครับ