ผู้เขียน หัวข้อ: หัตถการ er (ยกเลิกหรือเปลี่ยนสถานะ)  (อ่าน 6397 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
หัตถการ er (ยกเลิกหรือเปลี่ยนสถานะ)
« เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 14:07:44 PM »
0
ทางงาน ER ได้ติดต่อมาว่าจะมีการทบทวนกิจกรรมในโปรแกรมใหม่ให้ชัดเจนยิ่งขึ้น ที่นี้ผมลองมาดูว่าหากจะต้องลบรายการใดในกิจกรรมออกจะทำให้ฐานข้อมูลที่เคยลงกิจกรรมรายการนี้หายไปด้วย ไม่ทราบว่าพอจะแก้ไขให้มีการเพิ่มสถานะว่ายกเลิกใช้ ซึ่งไม่ต้องการโชว์ให้พยาบาลใน er เห็นเนื่องจากทางหัวหน้างาน ER กลัวว่าลูกน้องจะลงผิดไปเอาหัตถการอันเก่ามาใช้อยู่น่ะครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

Re: หัตถการ er (ยกเลิกหรือเปลี่ยนสถานะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 11:42:11 AM »
0
ดันครับ
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)

ออฟไลน์ U Know

• Newbie
  • *
Re: หัตถการ er (ยกเลิกหรือเปลี่ยนสถานะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 13:19:45 PM »
0
1.ไปที่รายการค่ารักษาพยาบาลแล้วเลือกรายการที่จะยกเลิกแล้วคลิกในช่องยกเลิกการใช้>>บันทึก
2.ไปที่ตาราง er_oper_code แล้วลบรายการนั้นออก
เพียงเท่านี้รายนั้นก็จะไม่ปรากฏตอนคีย์หัตถการ แต่ยังจะแสดงในประวัติผู้ป่วยเหมือนเดิม

ลองทำดูนะครับ!!!
นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 22:19:32 PM »
0
ขอบคุณมากครับ จะทำดูน่ะครับ แต่ปัญหาคือยังไม่ได้ใส่ราคาในหัตการ er ให้มีcode ค่ารักษาเลยครับ สงสัยต้องกลับไปใส่ก่อนครับ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• Hero Member
  • ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 04:03:45 AM »
0
ถ้าลบรายการหัตถการ ใน er_oper_code ประวัติการทำหัตถการในตาราง er_oper_regester จะแสดงเป็นค่าว่าง มีเฉพาะตัวเลข   แนะนำให้ พิมพ์ต่อท้ายชื่อหัตถการในตาราง er_oper_code ว่า 'ยกเลิก' ดีกว่าครับ เช่น 'ยกเลิก ไม่เลือกแล้ว dressing แผลขนาดเลิก'
ส่วนรายการค่าใช้รักษาพยาบาล ไม่ต้องยกเลิก เพราะยังใช้ทั่งโรงพยาบาลอยู่
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:48:26 AM »
0
ถ้าลบรายการหัตถการ ใน er_oper_code ประวัติการทำหัตถการในตาราง er_oper_regester จะแสดงเป็นค่าว่าง มีเฉพาะตัวเลข   แนะนำให้ พิมพ์ต่อท้ายชื่อหัตถการในตาราง er_oper_code ว่า 'ยกเลิก' ดีกว่าครับ เช่น 'ยกเลิก ไม่เลือกแล้ว dressing แผลขนาดเลิก'
ส่วนรายการค่าใช้รักษาพยาบาล ไม่ต้องยกเลิก เพราะยังใช้ทั่งโรงพยาบาลอยู่

วิธี่เดียวกับผมครับ   เพราะช่วงแรก ๆ ก็เคยพลาดลบทิ้ง   กระทบข้อมูลเดิมจริง ๆ ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 08:15:59 AM »
0
 ;D ;D ;D ;D ผมคิดว่า 
  ตารางหัตถการของฝ่ายต่างๆ เช่น  ipt_oper_code, er_oper_code, dttm
  น่าจะมีปุ่มให้ยกเลิกการใช้  เหมือนกับ ตาราง nondrugitems 
  เวลาไม่ต้องการใช้ ก็แค่ยกเลิก  ไม่ต้องลบทิ้ง(มีผลกระทบต่อการเก็บข้อมูลหัตถการย้อนหลัง)

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 20:11:16 PM »
0
;D ;D ;D ;D ผมคิดว่า 
  ตารางหัตถการของฝ่ายต่างๆ เช่น  ipt_oper_code, er_oper_code, dttm
  น่าจะมีปุ่มให้ยกเลิกการใช้  เหมือนกับ ตาราง nondrugitems 
  เวลาไม่ต้องการใช้ ก็แค่ยกเลิก  ไม่ต้องลบทิ้ง(มีผลกระทบต่อการเก็บข้อมูลหัตถการย้อนหลัง)

เห็นด้วย อีกหนึ่งเสียงครับ
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 21:39:04 PM »
0
อ้างถึง
ทางงาน ER ได้ติดต่อมาว่าจะมีการทบทวนกิจกรรมในโปรแกรมใหม่ให้ชัดเจนยิ่งขึ้น ที่นี้ผมลองมาดูว่าหากจะต้องลบรายการใดในกิจกรรมออกจะทำให้ฐานข้อมูลที่เคย ลงกิจกรรมรายการนี้หายไปด้วย ไม่ทราบว่าพอจะแก้ไขให้มีการเพิ่มสถานะว่ายกเลิกใช้ ซึ่งไม่ต้องการโชว์ให้พยาบาลใน er เห็นเนื่องจากทางหัวหน้างาน ER กลัวว่าลูกน้องจะลงผิดไปเอาหัตถการอันเก่ามาใช้อยู่น่ะครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
;D ;D ;D ปัญหาคือว่าข้อแตกต่างระหว่างหัตถการเก่ากับหัตถการใหม่คืออะไรครับ ถ้าเป็นรายการเดียวกันแต่ชื่อต่างกันก็ไปรวมรายการให้มันเหลือรายการเดียวได้ครับ คิดว่าไม่น่าจะกระทบกับหัตถการเก่าที่จะถูกลบไป(เพราะมันถูกรวมไปอยู่กับ id ของหัตถการใหม่แล้ว) ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak