ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความช่วยเหลือ การคีย์ข้อมูลที่ ER ด้วยค่ะ  (อ่าน 4285 ครั้ง)

ออฟไลน์ npk_songdao

• Full Member
  • Respect: 0
1. เวลาที่พี่พยาบาลคีย์ ส่ั่ง Admit แล้ว พี่เขาต้องการกลับไปเพิ่มข้อมูลที่สั่ง admit คนไข้ ไปแล้วสามารถทำได้มั้ยค่ะ  และต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

2. อันนี้เกิดเฉพาะจุด ER คือ admin ได้กำหนดให้แพทย์ หรือพยาบาล ทุกคน ต้องลง dx ก่อนปริ้นใบสั่งยา แต่จุด ER บางแผ่นของใบสั่งยาก็ไม่มีรายการ dx ออกมา สาเหตุเกิดจากอะไรค่ะ เพราะเป็นปัญหาตอนน้องเขานำใบสั่งยาไปทำ คีย์อีเคลมต้องเข้าไปตรวจในโปรแปรมอีกรอบว่ามี dx อะไรบ้างค่ะ   
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
Re: ข้อความช่วยเหลือ การคีย์ข้อมูลที่ ER ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:31:21 AM »
0
อ้างถึง
1. เวลาที่พี่พยาบาลคีย์ ส่ั่ง Admit แล้ว พี่เขาต้องการกลับไปเพิ่มข้อมูลที่สั่ง admit คนไข้ ไปแล้วสามารถทำได้มั้ยค่ะ  และต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ
่เท่าที่ทำมาจะไม่สามารถทำได้ครับ ถ้ารับ admitไปแล้วก็จะต้องสั่ง orderที่ตึก  ipd ครับ
ยกเว้นเสียแต่ ipd ยังไม่ได้กดรับเข้า admit ครับ กรณีต้องรีบส่งคนไข้ไปนอนก่อนแล้วโทรแจ้งทางตึกผู้ป่วยในว่า อย่าเพิ่งรับ  admit  ประมาณนั้นครับ
ผิดถูกยังงัยรอท่าน อ.ในบ้านช่วยอีกทีนะครับ  :D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ข้อความช่วยเหลือ การคีย์ข้อมูลที่ ER ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:47:39 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D ระบบผู้ป่วยใน--->ลงผลการวินิจฉัย/การทำหัตถการ--->เลือกผู้ป่วยที่ต้องการแล้วคลิ๊กขวา--->เลือก แสดงรายการรับผู้ป่วย IPD --->คีย์ข้อมูลแล้วบันทึกครับ...ไม่รู้ว่าตรงกับที่ต้องการหรือเปล่าลองทดสอบดูครับ ;D ;D ;D
อ้างถึง
2. อันนี้เกิดเฉพาะจุด ER คือ admin ได้กำหนดให้แพทย์ หรือพยาบาล ทุกคน ต้องลง dx ก่อนปริ้นใบสั่งยา แต่จุด ER บางแผ่นของใบสั่งยาก็ไม่มีรายการ dx ออกมา สาเหตุเกิดจากอะไรค่ะ
;D ;D ;D กำหนดไว้ที่ตรงไหนครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:20:08 AM »
0
 ;Dสุดยอดครับน้า ;) ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ npk_songdao

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 14:24:12 PM »
0
แล้วถ้าเป็นอย่างภาพนี้ละค่ะ ต้องทำไงบ้าง หรือต้องไปยกเลิกในส่วนที่ลง admit หรือเปล่าค่ะ ไม่ทราบจริงค่ะ  ;D 
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:36:57 PM »
0
ส่วนที่ต้องการเพิ่ม เกี่ยวข้องกับค่าใช้จ่าย ที่ระบบได้โอนไปฝั่ง IPD แล้ว การเพิ่มนั้น ๆ จะไม่ถูกบวกมูลค่าใน FINANCE  คงต้องยกเลิกโอนค่าใช้จ่ายใหม่ก่อน  แล้วคีย์เพิ่ม แล้วจึงบันทึก ADMIT ซ้ำใหม่ พร้อมเลือก โอนค่าใช้จ่ายจาก OPD ---->IPD  หรือ ทางเลือกที่ดีที่สุดบันทึกค่าใช้จ่ายดังกล่าวที่ลืมผ่าน MEDICATION PROFILE ของระบบงานผู้ป่วยในครับ....ที่เหลือคือรอคำต่อบจากอ.ท่านอื่น ๆดูครับ.... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x