ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการ Upgrade Version ครับ  (อ่าน 12066 ครั้ง)

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
ขอคำแนะนำการ Upgrade Version ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 14:28:32 PM »
0
ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ หลังจากที่ใช้ HOSxP 3.50.6.13 มาปีกว่าๆแล้ว ตอนนี้ Version เปลี่ยนไปมากแล้วกลัวตามไม่ทันจึงอยากเปลี่ยน Version ใหม่ รายละเอียดของระบบเดิมที่ใช้อยู่มีดังนี้ครับ
1. Server HP ML350 G5 , Core2 Dual 2.0 GHz , RAM 2 GB , HDD 3x72 GB 10K SAS 2.5" Hot Plug (RAID 5)
2. OS CentOS 4.3
3. Database MySQL 5.0.37
4. HOSxP 3.50.6.13
5. โรงพยาบาลชุมชนขนาด 90 เตียง
6. เครื่องลูกข่าย 60 เครื่อง
7. ผู้ป่วย OPD วันละ 500 - 700 คน
8. ขนาดฐานข้อมูลปัจจุบัน (hos) 28 GB
9. Table ใหญ่ที่สุด opdscan 14.4 GB

ผมได้ Server มาใหม่เป็น
HP ProLiant ML350 G5 , Quad-Core 2.0 GHz , RAM 2 GB , HDD 3x146 GB 10K SAS 2.5" Hot Plug (RAID 5)
คำถามมีอยู่ว่า
1. CentOS 4.3 ยังใช้ได้มั้ยครับหากผมใช้กับ MySQL 5.1.xx และ HOSxP 3.51.7.xx
    หรือควรเปลี่ยนเป็น CentOS 5.x ได้แล้ว
2. การ Up Version ของ MySQL จาก 5.0.37 เป็น 5.1.xx กระทบต่อฐานข้อมูล hos มั้ยครับ ผมต้องปรับเปลียน 
    my.cnf ที่ไหนบ้างครับ
3. Version HOSxP จะต้อง Up จาก 3.50.6.13 เป็น 3.51.3.4 ก่อนและ Upgrade Structure แล้วค่อย Upgrade
    เป็น 3.51.7.xx และ Upgrade Structure ใช่มั้ยครับ หรือช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
4. เนื่องจากฐานข้อมูลผมใหญ่มาก การ Upgrade Structure จึงใช้เวลานานมาก จากการตรวจสอบพบว่าตารางใหญ่
    มีดังนี้ครับ
       - opdscan             14.4 GB
       - replicate_trigger   3.5 GB
       - opitemrece_log    2.4 GB
    ผมสามารถลบข้อมูลในตาราง  replicate_trigger และ opitemrece_log ได้มั้ยครับ
5. หลังจาก Set Server ใหม่เรียบร้อยแล้วการโอนข้อมูลจาก Server ตัวเดิมควรใช้วิธีไหนดีครับ initial import หรือ
    จะ Backup มา Restore ใหม่ หรือวิธีอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ และขณะที่โอนข้อมูลมานั้นจำเป็นมั้ยครับที่เครื่อง 
    ลูกข่ายต้องหยุดการทำงานทั้งหมด
ุ6. การโอนข้อมูล hos จาก Server เดิม MySQL 5.0.37 มายัง Server ใหม่ MySQL 5.1.xx สามารถโอนได้มั้ยครับ
    หรือต้องโอนมายัง MySQL Version เดียวกันก่อนแล้วค่อย Up Version MySQL ทีหลังครับ

ผมมีเวลาเวลาเตรียมตัวหนึ่งสัปดาห์ช่วงนี้จะรอคำชี้แนะจากทุกท่านก่อนครับ
คำถามยาวไปหน่อยต้องขออภัยด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะจากทุกท่านครับ ขอบคุณครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำการ Upgrade Version ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 14:37:12 PM »
0
ขั้นตอนแรกสำหรับผมแนะนำ คือ

1. ทำเครื่่อง  SERVER ใหม่ ให้เสร็จก่อน

OS  ควรเปลี่ยนใหม่  เพราะว่ารองรับ    HW ใหม่
MySQL  ก่อนเอาใหม่ด้วย 5.1.26

2.  ทำการย้ายข้อมูล Mysql เดิม  มา mysql ในเครื่องใหม่   แล้วทดสอบการใช้งานก่อน 
      ทดสอบใช้ดู วันที่ คนไข้ น้อยๆๆ  ดูว่าช้า หรือ ว่า error อะไรหรือเปล่า

3.  ยังไม่ควร  up Verrsion  hosxp     รอให้ทดสอบ HW ตัวใหม่ก่อน   7 วัน  ว่ามีปัญหาหรือเปล่า

จากนั้น

นัดกับเจ้าหน้าที่มาเรียนรู้  version ใหม่ แล้วจึง up มันจะเร็วขึ้นเพราะว่าเครื่องใหม่เร็วกว่าเครืื่องเก่า

;D ;D ;D

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: ขอคำแนะนำการ Upgrade Version ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 14:41:05 PM »
0
1. สามารถใช้ OS เดิมได้ครับ หากสามารถ Upgrade MySQL ได้ (น่าจะไม่มีปัญหาอะไร) แต่ผมแนะนำว่าไหนๆ ก็ได้ Server ใหม่มาแล้วลง OS รุ่นใหม่ที่สุดเลยจะดีกว่า เพราะเวลาติดตั้งโปรแกรมอื่นๆ เพิ่มเติมจะหา download ได้ง่ายกว่าครับ

2. Upgrade MySQL จาก 5.0.x ไปเป็น 5.1.x เท่าที่ผ่านมาสามารถทำได้ครับ หลังจาก Upgrade แล้วให้เรียกใช้คำสั่ง mysql_upgrade ด้วยครับ แต่ยังไงก็ควรสำรองข้อมูลเอาไว้ก่อนนะครับ

3. ข้อนี้คำถามยอดนิยม  คำตอบคือ สามารถ Download HOSxP รุ่นล่าสุดมาทำการติดตั้งในเครื่องแล้วทำการ Upgrade Structure ได้เลยครับ

4. replicate_trigger สามารถลบได้ครับ (หากไม่ได้ใช้ระบบ Row base replication ของ HOSxP แล้วแนะนำให้ Drop trigger ทั้งหมดได้เลยครับ จะไม่มีข้อมูลเกิดขึ้นในตารางนี้อีก)  ส่วน opitemrece_log จะเก็บ Log ของการแก้ไขใบสั่งยา ซึ่งสามารถลบได้เช่นเดียวกันครับ (แต่การตรวจสอบการแก้ไขใบสั่งยาอาจจะทำได้ยากขึ้น)

5. ขั้นตอนที่แนะนำคือ ปิดการทำงานของ MySQL แล้ว copy folder /var/lib/mysql  ไว้ใน USB Harddisk แล้วนำไป copy ทับในเครื่องปลายทางครับ จากนั้นที่เครื่องปลายทางเรียกใช้คำสั่ง
chown mysql:mysql /var/lib/mysql/* -R

และ MySQL ในเครื่องต้นทางและเครื่องปลายทางควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน (ตอน copy)  
วิธีนี้ต้องหยุดทำงานเครื่องทุกเครื่องในระบบ แต่หากใช้เวลา copy ไม่นาน คิดว่าใช้เวลาไม่เกิน 30 นาทีครับ

6. คำตอบอยู่ในข้อ 5 ครับ

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 15:11:48 PM »
0
แนะเรื่อง HP ProLiant ML350 G5 , Quad-Core 2.0 GHz , RAM 2 GB , HDD 3x146 GB 10K SAS 2.5" Hot Plug (RAID 5)

น่าจะ  RAM 4 -- > 8   GB ได้แล้วครับ

ขอมูลขนาดนั้น

;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 15:23:22 PM »
0
ขอบคุณ อ.MN & อ.ood ครับ
ตอนนี้ผมติดตั้ง CentOS 5.2 เสร็จแล้วครับ
กำลังติดตั้ง MySQL 5.0.37 คืนนี้ประมาณตีสามจะเริ่มโอนข้อมูล เสร็จแล้ว จึงจะ Up MySQL 5.1.26 ครับ

(อาทิตย์หน้าจะเพิ่ม RAM เป็น 4 GB ตามที่ อ.ood แนะนำครับ)
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 15:24:36 PM »
0
5. ขั้นตอนที่แนะนำคือ ปิดการทำงานของ MySQL แล้ว copy folder /var/lib/mysql  ไว้ใน USB Harddisk แล้วนำไป copy ทับในเครื่องปลายทางครับ จากนั้นที่เครื่องปลายทางเรียกใช้คำสั่ง
chown mysql:mysql /var/lib/mysql/* -R

และ MySQL ในเครื่องต้นทางและเครื่องปลายทางควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน (ตอน copy) 
วิธีนี้ต้องหยุดทำงานเครื่องทุกเครื่องในระบบ แต่หากใช้เวลา copy ไม่นาน คิดว่าใช้เวลาไม่เกิน 30 นาทีั

ผมทำตอนใช้กับระบบที่เป็น ฐานเวป    hosxp ไม่เคยใช้เพราะ่ว่าไม่อยากให้เขาหยุดการทำงานกัน  เดียวโดนบ่น

;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 15:34:31 PM »
0
ช่วงตีสอง-สาม เป็นช่วงเวลาที่ผมใช้ยึดอำนาจเสมอครับ ไม่ที่บ้านก็ที่ทำงานครับเพราะส่วนใหญ่จะหลับกันหมด คงไม่มีปัญหาในการ Stop Service MySQL  ;D ;D ;D

doramon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 15:55:10 PM »
0
รพ ไม่เคยทำได้เลย    วันนี้จะทำ  มาทันที่  คนไข้ ไม่เคยหยุด   คิดว่าไม่มี ก็มีทุกครั้ง เลยไม่คิดจะหยุดระบบอีกแล้ว   

วิธี เดียว ต้องปิดประตู รพ อยากเดียวไม่ให้เข้ามา

;D ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 16:18:35 PM »
0
ขอคำแนะนำการ Config File my.cnf ด้วยครับ เพื่อให้เหมาะกับ Hardware ที่มีอยู่ และแก้ปัญหาการสำรองข้อมูลเนื่องจากข้อมูลใหญ่มากครับ
(ผมสำรองข้อมูลจาก HOSxP ไม่ได้เลย แก้ปัญหาโดย Replicate ) 

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 17:38:52 PM »
0
ลบ log  ต่างๆครับ     ถ้าไม่ใช้ไฟล์  log นั้นในการตรวจสอบ      จะลดขนาด database ได้มากๆ  วันนี้ผมลบ
opitemrece_log+report_access_log+lab_access_log   ลดไป  2GB  ครับ    แต่ยังคงเก็บ  ksklog ไว้  ยังใช้ตัวนี้ในการตรวจสอบอยู่ครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 17:45:58 PM »
0
1.ได้ server ใหม่  ลง  os  ใหม่เลยครับ  เช่น   centos5.2+mysql5.1.26   
2.แล้วทำการโอนข้อมูลจาก  server เดิม  ด้วยการ   initial import   ครับ
3.ติดตามภาพการติดตั้ง  centos5.2+mysql5.1.26  เร็วๆนี้ครับ

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 18:46:40 PM »
0
วิธีสำรองข้อมูลที่เร็วที่สุดผ่าน mysqldump คือ เรียกใช้งานที่เครื่อง server ครับ ด้วยคำสั่ง

mysqldump --opt --single-transaction --default-character-set=tis620  -u root hos > hos.sql

จากนั้นจึง copy แฟ้ม hos.sql มาอีกทีครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 20:00:33 PM »
0
การใช้คำสั่งสำรองข้อมูลแบบนี้ต้องหยุดระบบหรือเปล่าครับ    หรือ ระบบจะดำเนินตามปรกติไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 20:17:11 PM »
0
วิธีสำรองข้อมูลที่เร็วที่สุดผ่าน mysqldump คือ เรียกใช้งานที่เครื่อง server ครับ ด้วยคำสั่ง

mysqldump --opt --single-transaction --default-character-set=tis620  -u root hos > hos.sql

จากนั้นจึง copy แฟ้ม hos.sql มาอีกทีครับ
ชอบวิธีนี้ครับ ใช้อยู่บ่อยๆเหมือนกัน
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
สำหรับคุณ tanoy999 ผมก็เป็นแฟนกระทู้ CentOS 5.1 & MySQL 5.1.22
กำลังรอติดตาม CentOS 5.2 & MySQL 5.1.26 อยู่ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 20:30:43 PM »
0

ทำเป็น hos.zip( zip hos.sql ไว้ )   แบบ auto  เลย ต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:46:06 AM »
0
รพ ไม่เคยทำได้เลย    วันนี้จะทำ  มาทันที่  คนไข้ ไม่เคยหยุด   คิดว่าไม่มี ก็มีทุกครั้ง เลยไม่คิดจะหยุดระบบอีกแล้ว   

วิธี เดียว ต้องปิดประตู รพ อยากเดียวไม่ให้เข้ามา

;D ;D

หัวอกเดียวกันเลย (แต่ไม่ตรงกันนะ) อ.อ๊อด ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 15:19:38 PM »
0
รายงานความคืบหน้าการ Upgrade Version ครับ
1. CentOS 5.2 ติดตั้งเรียบร้อยไม่มีปัญหาใช้เวลาไม่ถึง 20 นาที
2. Up MySQL จาก 5.0.37 เป็น 5.1.26 ผมเจอ Error เลยต้อง Remove 5.0.37 ออกก่อนแล้วติดตั้ง   
    5.1.26 ลงไป
3. โอนข้อมูลจาก Server เดิมทำอยู่ 3 วิธีผลเป็นดังนี้ครับ
     - Copy Database hos ผ่าน External HDD. ไม่สำเร็จครับใช้เวลามากกว่า 2 ชม.ผมหยุดเลย
     - ใช้คำสั่ง mysqldump ทั้ง Backup และ Restore ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.
     - Transfer Database hos ผ่าน gftp บน Linux ใช้เวลาประมาณ 45 นาที
ตอนนี้ข้อมูลที่ได้มาจากวิธีที่ 3 ครับ กำลังทดสอบข้อมูลอยู่ครับไม่รู้ข้อมูลมาครบมั้ย
ยังเหลือ Up Version HOSxP 3.50.6.13 >> 3.51.7.15 แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ

doramon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 15:25:36 PM »
0
รายงานความคืบหน้าการ Upgrade Version ครับ
1. CentOS 5.2 ติดตั้งเรียบร้อยไม่มีปัญหาใช้เวลาไม่ถึง 20 นาที  อันนี้อยู่ที่เครื่อง
2. Up MySQL จาก 5.0.37 เป็น 5.1.26 ผมเจอ Error เลยต้อง Remove 5.0.37 ออกก่อนแล้วติดตั้ง   
    5.1.26 ลงไป  น่าจะเอา error  มาให้ดูด้วย  ผม  upgrade mysql  ตลอด
3. โอนข้อมูลจาก Server เดิมทำอยู่ 3 วิธีผลเป็นดังนี้ครับ
     - Copy Database hos ผ่าน External HDD. ไม่สำเร็จครับใช้เวลามากกว่า 2 ชม.ผมหยุดเลย  USB BOX SATA หรือเปล่า  อาจจะช้า  ผมใช้วิธีเอา HD มาเดิมมาต่อกับตัวใหม่ เลย  copy ตรงๆๆ
     - ใช้คำสั่ง mysqldump ทั้ง Backup และ Restore ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.  อันนี้ทำบ่อย ๆๆ
     - Transfer Database hos ผ่าน gftp บน Linux ใช้เวลาประมาณ 45 นาที  จะทดสอบบ้างไม่เคยใช้วิธีนี้

ตอนนี้ข้อมูลที่ได้มาจากวิธีที่ 3 ครับ กำลังทดสอบข้อมูลอยู่ครับไม่รู้ข้อมูลมาครบมั้ย
ยังเหลือ Up Version HOSxP 3.50.6.13 >> 3.51.7.15 แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ รอผ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 17:00:32 PM »
0
1. ถ้าลง server ใหม่ ลง centos5.2  แล้วตามด้วย  mysql 5.1.26  ไปเลย  สอาดๆ ไร้ปัญหา
2. up  hosxp  3.51.7.15  แล้วได้ผลอย่างไร  บอกด้วยนะครับ  ผมจะ up ตาม
3. โอน database จาก server เดิม>>>> มา server ใหม่  ผมใช้แต่วิธี  initial import  แต่ต้องหยุดระบบก่อนครับ...............ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ white

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:03:05 AM »
0
พอดีกำลังจะเตรียมลง server ใหม่ครับ
กำลังซื้อเครื่องใหม่ เดิมมีแค่เครื่องเดียว
เครื่องเดิม IBM X3500 - Dual core Xeon 2G RAM 2GB(512x4) HD 3.5" SAS x2 raid1
MySQL 5.0.37 ยังไม่ได้ upเป็น innodb
up ตามแต่ HOSxp เกือบล่าสุดตลอด

โครงการคือ set server ใหม่
กำลังดู IBM X3650 - Quad core Xeon 2G RAM 2GB(1x2) HD 3.5" SAS x3 raid5
แล้วเอาเครื่องเดิมมาเป็น server สำรอง

-ยังไม่กล้า up MySQL เครื่องเก่า + up table เป็น innodb เพราะไม่มีเครื่องสำรอง

คำถาม
1.up RAM เครื่องเก่าเตรียมพร้อมไว้ก่อนเลยดีไหมครับ เพราะยังไม่มีเครื่องสำรอง
การ up RAM + เปลี่ยน my.cnf จะมีผลต่อ database ไหมครับ (ในเรื่องข้อมูลหาย หรือปัญหาอื่นๆ)
2.mysqldump ตกลงแล้วต้องปิด MySQL ก่อนไหมครับ
3.การโอนข้อมูลไป server ใหม่ แต่ละวิธี
รูปและข้อมูลทั้งหมด ตามไปหมดเลยไหมครับ

ขอบคุณครับ
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
-ปรับปรุงรายการนัดผู้ป่วย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
-การอ่านผล LAB
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 09:15:15 AM »
0
ผมก็จะเปลี่ยน Servser เหมือนกัน มาดูไว้เป็นกรณีศึกษาครับ
ผมต้องขโมยดาบมากจากพวกอาจารย์อีกเยอะ
ดูตามวิดีโอแล้วลองลงไปดู เล่นซะแรมพังไปเลยครับ
ตอนนี้กำลังเคลมอยู่ถ้าได้คืนแล้วจะลองลง OS ใหม่เป็นการฝึกซ้อมครับผม
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 10:08:39 AM »
0
พอดีกำลังจะเตรียมลง server ใหม่ครับ
กำลังซื้อเครื่องใหม่ เดิมมีแค่เครื่องเดียว
เครื่องเดิม IBM X3500 - Dual core Xeon 2G RAM 2GB(512x4) HD 3.5" SAS x2 raid1
MySQL 5.0.37 ยังไม่ได้ upเป็น innodb
up ตามแต่ HOSxp เกือบล่าสุดตลอด

โครงการคือ set server ใหม่
กำลังดู IBM X3650 - Quad core Xeon 2G RAM 2GB(1x2) HD 3.5" SAS x3 raid5
แล้วเอาเครื่องเดิมมาเป็น server สำรอง

-ยังไม่กล้า up MySQL เครื่องเก่า + up table เป็น innodb เพราะไม่มีเครื่องสำรอง

คำถาม
1.up RAM เครื่องเก่าเตรียมพร้อมไว้ก่อนเลยดีไหมครับ เพราะยังไม่มีเครื่องสำรอง
การ up RAM + เปลี่ยน my.cnf จะมีผลต่อ database ไหมครับ (ในเรื่องข้อมูลหาย หรือปัญหาอื่นๆ)
2.mysqldump ตกลงแล้วต้องปิด MySQL ก่อนไหมครับ
3.การโอนข้อมูลไป server ใหม่ แต่ละวิธี
รูปและข้อมูลทั้งหมด ตามไปหมดเลยไหมครับ

ขอบคุณครับ

1. เตรียมพร้อมไว้ดีกว่าอยู่แล้วครับ  เพิ่มRAMแนะนำ ซื้อตัวละ 2 GB มาใส่เลยครับ ของเดิม ถ้าเป็นแถวละ 512 ถอดออกเลยคับ อย่าไปเสียดายครับ ถ้าแรมคนละรุ่นกันอาจเกิดปัญหาครับ
ใส่ 2GB x 4  ถ้างบน้อย ใส่ 2GB x 2 ก็ได้ครับ แถวละ 10000 นิดๆแล้วแต่รุ่นครับ
การเพิ่ม RAM + เปลี่ยน my.cnf ไม่มีผลต่อข้อมูลหายนะครับ
อาจจะมีผลต่อการใช้งานเช่น อืด ถ้า config ไม่ดี อิอิ
2.mysqldump เวลาใช้ผมไม่เคยปิด MySQL เลยคับ
3.ข้อมูลทั้งหมดจะถูกโอนไปครับ (ผมไม่แน่ใจเรื่องรูปนะครับ ที่โรงพยาบาลผมไม่ถ่ายรูป แต่คิดว่าไปครับ อิอิ)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE