ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพิมพ์ใบรับรองยานอกบัญชีฯที่ห้องตรวจได้บ้างครับ  (อ่าน 19059 ครั้ง)

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• Hero Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลวัดสิงห์
ผมพยายามแล้วแต่พิมพ์ไม่ได้ครับ...ไม่มีการตอบสนองจากเครื่องพิมพ์เลยครับ เงียบไปเฉยๆ

ใชฟอร์มของอ.กิจครับ ทดลองหลายห้อง  กับเครื่องพิมพ์หลายๆแบบแล้วเหมือนกันหมดครับ....ไม่....ออก....

กำหนดค่าตามข้างล่างแล้วครับ   มีจุดไหนที่ผมลืมไปหรือเปล่าครับ

การกำหนดให้พิมพ์ใบรับรองยานอกบัญชียาหลักที่ห้องตรวจ

ภาพที่1. กำหนดเหตุผลในรายการยาเสียก่อน ผู้มีสิทธิ์กำหนดคือห้องยา โดยทำการตกลงกับแพทย์สำหรับยาแต่ละตัว

ภาพที่2. เลือก “ให้แสดงหน้าจอยืนยันเหตุผลสั่งยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติที่ห้องตรวจ” ที่ System Setting

ภาพที่3. เลือก “พิมพ์หนังสือรับรองยานอกบัญชียาหลักที่ห้องตรวจ” ที่สิทธิ์การรักษา

ภาพที่4. ที่ห้องแพทย์ เมื่อมีการสั่งยานอกบัญชีที่กำหนดไว้ กับผู้ป่วยที่ใช้สิทธิ์ที่กำหนดไว้
ก็จะมีหน้าต่างยืนยันการสั่งยานอกบัญชีฯขึ้นมา ให้แพทย์เลือกเหตุผลการใช้ยา
แล้วติ๊กพิมพ์ใบยืนยัน และเลือกเครื่องพิมพ์ด้านล่าง  เสร็จแล้วกด  ตกลง

ภาพที่5. เตรียมการพิมพ์ไปยังเครื่องพิมพ์ที่กำหนดไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 16:45:22 PM โดย Aroonchai(Watsing) »
อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อาจจะต้องแก้ไขตรงนี้ด้วยครับ เพราะอาจจะกำหนดต่างกัน

and o.income = '80'

พอดีเพิ่ง load ของ อ.กิจมา ยังไม่ได้ทดสอบครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อาจจะต้องแก้ไขตรงนี้ด้วยครับ เพราะอาจจะกำหนดต่างกัน

and o.income = '80'

พอดีเพิ่ง load ของ อ.กิจมา ยังไม่ได้ทดสอบครับ
อาจจะตัดออกเลยก็ได้ครับ เพราะดึงข้อมูลมาจาก ovst_presc_ned อยู่แล้ว ซึ่งแปลว่าต้องเป็นยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติแน่ ๆ ไม่ต้องเอา income มากำกับก็ได้ครับ (ตามความคิดผมนะ)

ลองทำ... ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

อ้อ...อ.กิจไปทำ left outer join ระหว่าง ovst_presc_ned กับ opitemrece โดยกำหนดเงื่อนไขการ join ไม่ครบ จึงได้มาหลาย record จึงต้องใช้ o.income เข้ามาช่วย แล้วยังต้อง group ด้วย

select o.icode as s,o.qty,o.unitprice,(o.unitprice*o.qty) as sprice,o.income,concat(d.name,' ',strength) as drugname,
d.units,o.vstdate,o.rxdate,o.hn,v.age_y,concat(p.pname,fname,' ',lname) as patientname,o.sum_price,o.*,
concat(i.code,' ' ,i.name) as diag,op.presc_reason,concat('( ',dt.name,' )') as doctor_name
from ovst_presc_ned op
left outer join opitemrece o on o.vn=op.vn
left outer join drugitems d on d.icode=o.icode
left outer join vn_stat v on v.vn=o.vn
left outer join patient p on p.hn=o.hn
left outer join doctor dt on dt.code=op.doctor
left outer join icd101 i on i.code=v.pdx
where o.vn like '530629011741' and op.doctor = '0115'
group by o.icode

ถ้าจะให้เหลือเฉพาะรายการที่เป็น ned (ที่อยู่ในตาราง ovst_presc_ned) ต้องกำหนดเงื่อนไขเพิ่ม เป็น
left outer join opitemrece o on o.vn=op.vn and o.icode=op.icode
ครับ

ลองใช้อันที่ผมแก้ไข ของอ.กิจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 18:15:39 PM โดย udomchok »

ถามเพื่อน ๆ หน่อยครับ
หน้าตาของใบรับรองเนี่ยไม่ค่อยจะเหมือนกันเลย ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างจากกรมบัญชีกลางที่เป็นมาตรฐานหรือเปล่าครับ ใครมีเอาหนังสือจาก กบก. ขึ้นมาแสดงหน่อยครับ

สงสัย...สงสัย...

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลวัดสิงห์
อ้อ...อ.กิจไปทำ left outer join ระหว่าง ovst_presc_ned กับ opitemrece โดยกำหนดเงื่อนไขการ join ไม่ครบ จึงได้มาหลาย record จึงต้องใช้ o.income เข้ามาช่วย แล้วยังต้อง group ด้วย

ลองใช้อันที่ผมแก้ไข ของอ.กิจนะครับ

พิมพ์ได้แล้วครับ  ขอบคุณอ.โก้ ครับ
อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
หน้าตาของใบรับรองเนี่ยไม่ค่อยจะเหมือนกันเลย ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างจากกรมบัญชีกลางที่เป็นมาตรฐานหรือเปล่าครับ ใครมีเอาหนังสือจาก กบก. ขึ้นมาแสดงหน่อยครับ

มีพี่โก้ ปิงมีสงสัยอยู่ที่ ผอ. เดี๋ยวหาก่อนนะครับแล้วจะอัพให้ครับ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

มีพี่โก้ ปิงมีสงสัยอยู่ที่ ผอ. เดี๋ยวหาก่อนนะครับแล้วจะอัพให้ครับ
scan มาดูหน่อย  ;) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 22:52:40 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

... ทำเสร็จแล้ว ผมขอใช้ด้วยนะครับพี่โก้

เดี๋ยวให้ thank (ไม่ใช่ตังค์) เป็นค่าตอบแทนครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

... ทำเสร็จแล้ว ผมขอใช้ด้วยนะครับพี่โก้

เดี๋ยวให้ thank (ไม่ใช่ตังค์) เป็นค่าตอบแทนครับ ...  :D ...
ก็ใช้อันที่แก้ไขแล้ว (ข้างบน) ไปก่อน แต่ต้องเปลี่ยนชื่อ ร.พ. ด้วย
กะว่าเอาไว้รอแบบที่เป็นมาตรฐานของกรมบัญชีกลางก่อน ค่อยทำเป็น variable

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

ก็ใช้อันที่แก้ไขแล้ว (ข้างบน) ไปก่อน แต่ต้องเปลี่ยนชื่อ ร.พ. ด้วย
กะว่าเอาไว้รอแบบที่เป็นมาตรฐานของกรมบัญชีกลางก่อน ค่อยทำเป็น variable

... นั่นแหละครับพี่โก้  รอแบบที่เป็นมาตรฐานของกรมบัญชีกลาง ครับ ...  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ PingPong

ยังหาไม่เจอเลยครับ จะเร่งให้นะคร้าบ  :D :D :D
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ taewan

• Sanpatong Hospital Chiangmai
รบกวนสอบถาม ผมได้กำหนดค่าตามที่ คุณ Aroonchai บอกแล้ว แต่ของผมไม่ปรากฏว่า Popup ให้แสดงเลยครับ ต้อง Set อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ
Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

สอบถามกับนิติกร กรมบัญชีกลางแล้ว บอกว่าใช้แบบไหนก็ได้ แต่ของให้มีการบันทึกไว้ให้ชัดเจน(เพื่อให้ตรวจสอบได้)เท่านั้นก็พอ

ออฟไลน์ sulaiman_hosxp

• Sr. Member
  • Respect: -1
อาจจะตัดออกเลยก็ได้ครับ เพราะดึงข้อมูลมาจาก ovst_presc_ned อยู่แล้ว ซึ่งแปลว่าต้องเป็นยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติแน่ ๆ ไม่ต้องเอา income มากำกับก็ได้ครับ (ตามความคิดผมนะ)

ลองทำ... ;D ;D ;D
อ.ครับ ผมลองดูใน ovst_presc_ned ไม่มีรายชื่อคนไข้ครับ
ผมพยายามแล้วแต่พิมพ์ไม่ได้ครับ...ไม่มีการตอบสนองจากเครื่องพิมพ์เลยครับ เงียบไปเฉยๆ

ใชฟอร์มของอ.กิจครับ ทดลองหลายห้อง  กับเครื่องพิมพ์หลายๆแบบแล้วเหมือนกันหมดครับ....ไม่....ออก....

กำหนดค่าตามข้างล่างแล้วครับ   มีจุดไหนที่ผมลืมไปหรือเปล่าครับ

การกำหนดให้พิมพ์ใบรับรองยานอกบัญชียาหลักที่ห้องตรวจ

ภาพที่1. กำหนดเหตุผลในรายการยาเสียก่อน ผู้มีสิทธิ์กำหนดคือห้องยา โดยทำการตกลงกับแพทย์สำหรับยาแต่ละตัว

ภาพที่2. เลือก “ให้แสดงหน้าจอยืนยันเหตุผลสั่งยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติที่ห้องตรวจ” ที่ System Setting

ภาพที่3. เลือก “พิมพ์หนังสือรับรองยานอกบัญชียาหลักที่ห้องตรวจ” ที่สิทธิ์การรักษา

ภาพที่4. ที่ห้องแพทย์ เมื่อมีการสั่งยานอกบัญชีที่กำหนดไว้ กับผู้ป่วยที่ใช้สิทธิ์ที่กำหนดไว้
ก็จะมีหน้าต่างยืนยันการสั่งยานอกบัญชีฯขึ้นมา ให้แพทย์เลือกเหตุผลการใช้ยา
แล้วติ๊กพิมพ์ใบยืนยัน และเลือกเครื่องพิมพ์ด้านล่าง  เสร็จแล้วกด  ตกลง

ภาพที่5. เตรียมการพิมพ์ไปยังเครื่องพิมพ์ที่กำหนดไว้
ผม set ตามนี้แล้วครับ
HOSPITAL YINGOฯ
SERVER>>>DELL PowerEdge
RAM>>> 4Gb
LINUX>>> CentOS 7
HOsXP>>>3.60.6.10
MySQL>>>mysql 5.1.39

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ลองอ่านกระทู้นี้ให้ละเอียดครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15658.0
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ sulaiman_hosxp

• Sr. Member
  • Respect: -1
ลองอ่านกระทู้นี้ให้ละเอียดครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15658.0
ของผมเซ็ตแล้วครับแต่ไม่ได้ ไม่ทราบยังติดตรงนั้ยอีก ครับ ตามที่ผมแนบครับ
รูปที่ 1 ติ๊กพิมพ์หนังสือรับรองยานอกบัญชี
รูปที่ 2 ใส่เหตุผล NED
รูปที่ 3 drugitems ในส่วนที่เป็น drugaccount ให้มีค่าว่าง
รูปที่ 4 ติ์กถูกที่หน้าจอยืนยันเหตุผลสังยา

ขอคำอธิบาย ovst_presc_ned กับ ovst_presc_ned_reason
2 ตารางนี้ ไม่ต้องทำอะไรใช่มั้ยครับ ผมไปดูในสายฟ้า ไม่มีข้อมูลอะครับ

HOSPITAL YINGOฯ
SERVER>>>DELL PowerEdge
RAM>>> 4Gb
LINUX>>> CentOS 7
HOsXP>>>3.60.6.10
MySQL>>>mysql 5.1.39

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ลองไปสั่งยานอกบัญชีที่ห้องตรวจแพทย์หรือ ER แล้วกดบันทึกส่งต่อผู้ป่วยไปรับยา จะมี dialog box ขึ้นมาให้ใส่เหตุผลยานอกบัญชีครับ
และลองเช็คในทะเบียนเวชภัณฑ์ยาว่ายาที่ต้องใส่เหตุผล NED อยู่มนบัญชี NED แล้ว
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080