ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนสิทธิ์ผู้ป่วยในครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนสิทธิ์ผู้ป่วยในครับ
ผู้ป่วย Admin วันที่ 19-27 ธันวาคม 2553 ทุกวันเป็นสิทธิ์ ผู้ป่วยชำระเงินเอง
แต่มาวันนี้มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนสิทธิ์เฉพาะวันมรา 19-22 เป็นสิทธิ์ประกันสังคม 72 ชั่วโมง ที่เหลือใช้สิทธิ์เดิมต้องทำอย่างไรครับ  ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
  • Respect: 0
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนสิทธิ์ผู้ป่วยในครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:44:09 AM »
0
ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนสิทธิ์ผู้ป่วยในครับ
ผู้ป่วย Admin วันที่ 19-27 ธันวาคม 2553 ทุกวันเป็นสิทธิ์ ผู้ป่วยชำระเงินเอง
แต่มาวันนี้มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนสิทธิ์เฉพาะวันมรา 19-22 เป็นสิทธิ์ประกันสังคม 72 ชั่วโมง ที่เหลือใช้สิทธิ์เดิมต้องทำอย่างไรครับ  ;D

เคยพบปัญหาเช่นนี้ที่ รพ.เหมือนกันครับ

ที่รพ. ตอนนี้เลยใช้วิธี ตั้งเป็นสองสิทธิ คือ สิทธิหลัก สิทธิรอง  แต่ในระบบเท่าที่รู้ ยังมีแต่การปรับยอดค่าใช้จ่ายตามสิทธิรักษา แบบตัดตามยอดวงเงิน ยังไม่มีตัดตามเวลาให้เปลี่ยนจากสิทธิหลักเป็นสิทธิรองอัตโนมัติ ก็เลยใช้วิธีให้ แผนกการเงิน เลือกรายการค่าใช้จ่ายแต่ละรายการที่หลังจาก 72 ชั่วโมง เป็นสิทธิรองไปครับ (By manual) แต่ก็ได้เสนออาจารย์ MN ที่ที่ไปประชุมที่เชียงใหม่แล้วครับ ยังไม่ได้ลอง check ว่าอาจารย์แก้หรือยังครับ หรือท่านอื่นมีวิธีอื่นที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. จะทำแบบ ครบ 72 ชั่วโมง แล้วทำ D/C ไป แล้วทำ Admit เข้ามาใหม่เป็นอีกสิทธิก็ไม่สะดวก เพราะเลข AN จะคนละเลขกัน พยาบาลต้องทำ chart ใหม่ + ทำสรุป Chart เก่าด้วยครับ (คงไม่ Happy เท่าไหร่ครับ)
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด