ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+stickerที่ห้องจ่ายยา  (อ่าน 18046 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinaga

• Hero Member
  • Respect: 0
ปัญหาการสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+stickerที่ห้องจ่ายยา จากห้องตรวจแพทย์เมื่อแพทย์ตรวจเสร็จจะสั่งพิมพ์ใบสั่งยาสั่งยา+stickerใบที่ห้องจ่ายยา โดยจะติกถูกที่หน้าพิมพ์ใบสั่งยาและพมิพ์stickerยา ระบบก็จะพิมพ์ใบสั่งยาออกได้ตามปกติครับแต่เมื่อไหร่ที่แพทย์ไม่ได้ติกปล่อยให้ว่างใบสั่งยา+stickerจะไม่พิมพ์ออกที่ห้องจ่ายยาทำให้ห้องยาไม่ได้จัดยาให้กับคนไข้ ทำให้คนไข้รอนานมากครับ คำถาม
1.มีที่ตั้งค่าตรงไหนไหมครับที่เมื่อไหร่ที่ส่งคนไข้ไปห้องจ่ายยาแล้วจะติกพิมพ์หรือไม่ติกพิมพ์ก็ให้พิมพ์ใบสั่งยา+stickerออกที่ห้องยาได้เลยครับ
2.ถ้าไม่มีสามารถเพิ่มได้ไหมครับให้มีที่เลือกในระบบว่าพิมพ์ใบสั่งยา+stickerทุกรายที่ส่งใบห้องจ่ายยาหรือแบบเลือกห้องก็ได้ครับ และถ้าเราไม่เลือกก็ใช้ระบบเดิมส่วนส่งไปที่ห้องอื่นก็ไม่ต้องพิมพ์ใบสั่งยา+stickerออกที่ห้องยาครับรบกวนอ.อาจาย์ m ช่วยพิจารณาด้วยนะครับ

โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: ปัญหาการสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+stickerที่ห้องจ่ายยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 09:44:22 AM »
0
ของผมก็เจอบ้างครับ แต่จะสังเกตุเอาจากหน้าจอห้องยา (OPD Queue) จะมีสัญลักษณ์ให้ดูว่ามีการพิมพ์ใบสั่งยา และสติกเกอร์ยาหรือยัง ถ้าเห็นว่ายังไม่พิมพ์ก็จะรีบพิมพ์เอง และก็จะรีบ remote ไปที่เครื่องที่สั่งยามาให้มีการติ๊กช่องใบสั่งยา และสติกเกอร์ยาครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

Re: ปัญหาการสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+stickerที่ห้องจ่ายยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 13:36:49 PM »
0
ถ้าเลือกได้น่าจะดีนะครับรบกวน อ.m พิจารณาด้วยครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:19:36 AM »
0
กรณีที่คนไข้สั่งพิมพ์ไปแล้วจากห้องตรวจแพทย์จะสามารถพิมพ์ ใบสั่งยา+sticker ออกได้ แต่พอดึงข้อมูลที่สั่งพิมพ์ไปแล้วหมอท่านอื่นมาสั่งยาเพิ่มแล้วสั่งพิมพ์อีกพบว่าออกแต่ใบสั่งยาแต่ sticker ไม่ออกครับ โดยสั่งพิมพ์จาหน้าจอตรวจแพทย์ครับ
ไม่ทราบว่าสามารถสั่งพิมพ์ ใบสั่งยา+sticker หลายครั้งจากหน้าจอห้องตรวจแพทย์ได้ไหมครับ

ผมเข้าไปดูในส่วนของการตั้งค่ารายการ sticker มีปุ่มหนึ่ง พิมพ์ sticker ตามจำนวนที่สั่งไม่ทราบว่ามีความหมายอย่างไรครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:37:28 AM »
0
สามารถกำหนดใน system setting ให้ปิดตัวเลือกการพิมพ์ในห้องตรวจแพทย์ได้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:52:33 AM »
0
สามารถกำหนดใน system setting ให้ปิดตัวเลือกการพิมพ์ในห้องตรวจแพทย์ได้ครับ

ผมหาไม่เจอ ครับ

3.51.1.12 

???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 13:31:21 PM »
0
อยู่ตรงไหนครับ อ.m ผมหาไม่เจอเหมือนกันครับ 3.50.12.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 13:47:31 PM »
0
ลอง check ตรงนี้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 16:58:53 PM »
0
การสั่ง lock ค่าที่ตั้ง ของห้องตรวจแพทย์ ก็ดีนะครับ ในแง่ ป้องกันการเปลี่ยนแปลงโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

แต่ ทุกวันนี้ ห้องแพทย์ยังต้องเลือกเองครับ เช่น การสั่งพิมพ์ sticker ยา  บางราย พิมพ์ บางรายที่ไม่มีการสั่งยา แพทย์ก็จะเลือกไม่พิมพ์ sticker ยา  (ประหยัด sticker)  แต่แพทย์จะเสี่ยเวลาเลือก จนบางท่านไม่ได้ดู ทำให้ sticker summary ไปพิมพ์ที่ห้องยาตลอด โดยที่ไม่มียาต้องจัด

ผมเห็นด้วยกับคุณ Chinaga นะครับ ว่า ถ้าโปรแกรม สามารถประมวลผลก่อน ได้ว่า visit นี้ มีการสั่งยา หรือไม่ ถ้ามี สั่งพิมพ์เลย แต่ถ้าไม่มีการสั่งยา จำนวนมากกว่า 0  ก็ไม่ต้องพิมพ์  (สั่งยาที่จำนวน 0 สำหรับไว้ดู drug profile กรณี OPD)

:)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 22:03:57 PM »
0
หาเจอแล้วครับแต่มีข้อสงสัยครับว่าตัว
 lock เลือกห้องตรวจใช้งานอย่างไรครับผมทอลองใช้แล้วยังไม่เข้าใจครับรบกวน อ.อธบายนิดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 11:19:01 AM »
0
แล้วมันไม่มี medication error บ้างเหรอครับ เช่น สั่งวิธีใช้ผิด สั่งยาไม่ครบ จะสั่ง metformin แต่ออกมาเป็น metronidazole

แล้วมีวิธีในการแก้ไขอย่างไรครับ เพราะว่าที่เจอคือมี personal error บ่อยพอสมควรครับ
ไม่ว่าจะเป็นจาก ER ห้องตรวจ คลินิกพิเศษต่าง ๆ
Mr.NUTTAWUT  THIMKLIENG     PHARM.D.   (Rx)
BANTHAN HOSPITAL
SERVER:   IBM X3500 Quad Core Xeon
               RAM  8 x 2  GB ECC
               3 x 146 GB SCSI 15,000 RPM; RAID 5
               CENTOS 5 , MySQL 5.1.xx

SLAVE:     IBM Xseries Dual Core Xeon
               RAM  512 x 6  MB ECC
               2 x 76 GB SCSI RAID 1
               HOSxP 3.52.1.18 stable

ผู้ดูแล(จำเป็น)ระบบ ทำอะไรไม่เป็นสักอย่าง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 12:00:07 PM »
0
medication error จะมีบ้างในช่วงแรกครับ มีวิธีแก้ปัญหาหลายอย่าง เช่น พิมพ์ใบสั่งยาให้แพทย์เซ็นก่อน หรือให้แสดงหน้าจอรายการยาที่สั่งในรูปแบบตัวอักษรที่มีขนาดใหญ่ เพื่อให้แพทย์ทวนก่อนอีกครั้ง  หรือระบบกำหนดรูปแบบวิธีการใช้ยาไว้กับ Dosage form ของยาครับ

ขึ้นอยู่กับว่าพบปัญหาแบบไหนบ่อยๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 18:09:08 PM »
0
ปัญหาที่เจอที่ยังแก้ไม่ได้ครับ คือว่าถ้าแพทย์สั่งยาคนไข้แล้วส่งต่อคนไข้ไปยังจุดบริการอื่นแล้วจุดบริการอื่นส่งต่อคนไข้ไปที่ห้องยาสังพิมพ์ใบสั่งยา+sticker จะสามารถพิมพ์ได้เฉพาะใบสั่งยาส่วน sticker ไม่ออกที่ห้องจ่ายยาครับ ตอนนี้กำลังเป็นปัญหาอย่างมากเลยครับ ผมทดลองดึงรายชื่อคนไข้ที่หมอตรวจเสร็จแล้วมาสั่งพิมพ์ดูก็ออกแต่ใบสั่งยาส่วนstickerไม่ออกครับ สั่งพิมพ์จากหน้าจอห้องตรวจแพทย์ครับใช้ v 3.50.12.1 ครับ รบกวนท่านอาจารย์หรือท่านผู้รู้แนะนำวิธีแก้ด้วยนะครับตอนนี้เดือนร้อนมากครับเพราะคนไข้ที่ส่งไปห้องยาแล้วต้องรอนานครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 18:43:17 PM »
0
ลองดูสัญญลักษณ์ เครื่องพิมพ์ที่หน้ารายการยาก่อน ว่า มี กากบาทสีแดงหรือเปล่า  เพราะถ้าห้องแพทย์ยังไม่สั่งพิมพ์ sticker แล้วส่งไปห้องอื่นก่อน  เวลาที่มีการบันทึกยาเดิมซ้ำ อาจต้องลองเปลี่ยน Print status ให้พิมพ์ได้ก่อนครับ

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

doramon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 18:52:37 PM »
0
รู้สึกว่า ที่ระบบ system  setting ระบบอันใหม่
กำหนดได้ว่าพิมพ์ยาเฉพาะที่แพยท์ ส่งมาที่ห้องยาด้วยตรง เท่านั้นจะพิมพ์

ถ้าส่งไป ER  จะยังไม่พิมพ์ ปัญหานี้น่าจะหมดแล้วนะครับ

3.51.1.12

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:03:22 AM »
0
กรณีที่แพทย์สั่งยาแล้วสั่งพิมพ์ไปที่ห้องจ่ายยาเลยจะไม่มีปัญหาครับพิมพ์ได้แต่ถ้าส่งไปจุดอื่นแล้วจุดอื่นสั่งพิมพ์ไปที่ห้องจ่ายยา sticker จะไม่ออกครับ   จะไม่มีเครื่องพิมพ์ที่หน้ารายการยาที่ มี กากบาทสีแดงครับแต่จะเป็นรูปกุญแจlockแทนครับแพทย์คนหนึ่งสั่งยาเสร็จแล้วแพทย์หรือพยาบาลเลือกคนไข้คนที่แพทย์คนแรกสั่งยาแล้วสั่งยาเพิ่มเสร็จแล้วสั่งพิมพ์ไปที่ห้องยา สั่งโดยใช้หน้าจอตรวจแพทย์ครับ แล้วsticker ไม่ออกครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 23:36:19 PM »
0
รบกวนท่านอาจาร์ด้วยครับ ผมทดลองสั่งพิมพ์คนไข้ที่แพทย์ท่านอื่นสั่งยาพบว่า sticker ไม่สามารถพิมพ์ออกได้ครับผมตรวจสอบรายการสั่งพิมพ์ที่ opd printer server มีรายการที่สั่งอยู่ครับแต่ไม่พิมพ์sticker ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับตอนเป็นปัญหามากเลยครับ ผมทดลองใน v3.50.1.12 ครับ ไม่ได้ตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 13:37:17 PM »
0
รบกวนท่านอาจาร์ด้วยครับแนะนำแนวทางแก้ไขด้วยครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 09:10:41 AM »
0
รบกวนขอช่วยเหลือด้วยครับเพราะตอนนี้สั่งพิมพ์ต่อจากห้องแพทย์ไม่ได้เลยครับรบกวนท่านที่รู้ให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 09:12:54 AM »
0
ปกติ sticker จะต้องพิมพ์ออกที่เครื่องพิมพ์ชนิด dot matrix ครับ

และจะต้องสร้างขนาดกระดาษเอาไว้ตามขนาดของ sticker ที่ใช้ไว้กับ Print server properties (ของ windows)

ไม่ทราบว่าได้กำหนดค่าเอาไว้หรือยังครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 10:17:03 AM »
0
เครื่องprinter sticker ใช้ EPSON LQ-300+ ครับ ตั้งค่าขนาดกระดาษที่ printer server ถูกต้องตามขนาดกระดาษครับ ถ้า สั่งยาเองจะสามารถพิมพ์ออกได้ครับ แต่ถ้ารับมาจากที่อื่นจะพิมพออกแต่ใบสั่งยาครับ sticker ไม่ออกครับ จะออกแต่รายการสรุปที่เครื่องพิมพ์sticker ครับ เครื่องพิมพ์ที่ส่งรูปให้ดูเป็นเครื่องที่ใช้ทำรูปเพื่อส่งให้ดูครับ ทดลองกับเครื่องพิมพ์ EPSON LQ-300+ ก็ไม่ได้ครับเป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้ทดลองกับ3.51.1.18 ก็เป็นเหมือนเดิมครับ รบกวนด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 10:30:35 AM »
0
ช่วยส่งหน้าจอที่สั่งพิมพ์จากจุดอื่น แล้วพิมพ์ไม่ออกเข้ามาด้วยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 11:59:50 AM »
0
หน้าจอด้านบน ตรงข้อความนี้ ครับ

รบกวนท่านอาจาร์ด้วยครับ ผมทดลองสั่งพิมพ์คนไข้ที่แพทย์ท่านอื่นสั่งยาพบว่า sticker ไม่สามารถพิมพ์ออกได้ครับผมตรวจสอบรายการสั่งพิมพ์ที่ opd printer server มีรายการที่สั่งอยู่ครับแต่ไม่พิมพ์sticker ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับตอนเป็นปัญหามากเลยครับ ผมทดลองใน v3.50.1.12 ครับ ไม่ได้ตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

ไม่แน่ใขว่าต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนหรือเปล่าครับปัจจุบันที่ใช้งานอยู่ใบเช็คที่ห้องยามาหรือสั่งพิมพเองก็ออกแต่ใบสั่งยาครับเหมือนเดิมครับ และออกใบสรุปรายงานยาออกมาตรง sticker ครับ แต่ตัวฉลากที่ติดกับยาไม่ออกมาเลยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 12:27:45 PM »
0
หน้าจอยืนยันการพิมพ์จากห้องตรวจด้วยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 13:48:04 PM »
0
หน้าจอยืนยันการสั่งพิมพ์ครับ
ผมสังเกตดูจำนวนครั้งที่สั่งพิมพ์ในใบสรุปรายการยาก็ออกตามจำนวนครั้งที่เราสั่งพิมพ์ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 14:57:25 PM »
0
เท่าที่ผมสั่งเกตเจอคือถ้าไม่ใช่เจ้าของรายการรยาที่สั่งจะไม่สามารถสั่งพิมพ์ sticker ได้เลยครับ

doramon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 18:11:04 PM »
0
ผมว่าทดสอบเปลี่ยนเครื่องพิมพ์ด้วย
มีปัญหาท่ี่เครื่องพิมพ์เองหรือเปล่า

อีกเรื่้อง
ช่วยอธิบาย ว่าห้องหมอ มีการพิมพ์อะไรออกบ้าง  ใบสั่งยา  ใบ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 20:21:48 PM »
0
ทดลองเปลี่ยนเครื่องพิมพ์แล้วก็เหมือนเดิมครับ
ถ้าแพทย์สั่งยาแล้วสั่งพิมพ์ไปที่ห้องจ่ายยาเลยจะไม่มีปัญหาครับสามารถสั่งพิมพ์ได้แต่ถ้าแพทย์ส่งต่อไปให้หมอท่านอื่นช่วยตรวจ จะไม่สามารถพิมพ์ sticker ยาออก ได้ครับ จะออกแต่ใบสั่งยา ห้องหมอจะสั่งพิมพ์ใบสั่งยา+sticker+ใบนัดไปที่ห้องจ่ายยาที่เดียวเลยครับอย่างื่นไม่ได้พิมพ์เลยครับ ผมทดลองใช้สิทธิที่เป็น admin ต่างกันแต่ชื่อ login เข้าใบสั่งยาห้องตรวจที่1แล้วส่งต่อไปห้องตรวจที่2แล้วใบอีกรหัสหนึ่งเข้าห้องตรวจที่ 2 แล้วสั่งพิมพ์ไปที่ห้องจ่ายสามารถพิมพ์ใบสั่งยาได้แต่ sticker ไม่ออกเหมือนเดิมครับ ผมสงสัยครับว่ารายการที่มีรูปกุญแจ lock สามารถแก้ไขไม่ให้ lock ได้ไหมครับให้เป็นรูปเครื่องพิมพ์ ถ้าแก้ได้ผมว่าน่าจะทำให้สามารถพิมพ์ sticker ออกได้ครับ

ออฟไลน์ akachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 06:26:43 AM »
0
ที่เป็นรูปกุญแจ lock เป็นการป้องกัน user อื่นแก้ไข ใบสั่งยังของคนอื่นต้องให้เจ้าตัวแก้เอง
แก้ ปัญหา แพทย์ คนที่ 2 ส่งแล้ พิมพ์ แล้วไม่รายการของคนก่อน ลอง เปลี่ยน ใน system setting-> main setting ดู
1 ใน สมาชิกผู้ขอใช้ฟรี ประทับใจชาวHosXp ทุกคนมาก ๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 09:30:13 AM »
0
แก้ไขตามแล้วครับยังไม่ได้ครับ
ที่สังเกตพบคือ สั่งพิมพ์ด้วยแพทย์ที่สั่งยาเอง จะพิมพ์ header Sticker กับ Rx Detai เลขvn
ถ้าแพทย์คนที่ 2 สั่งต่อ จะออกแต่ header Sticker
ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ
อาการคือ พิมพ์ sticker รายการยาที่แพทย์คนที่ 1 สั่งไว้ ไม่ออก เมื่อแพทย์คนที่ 2 สั่งรายการยาที่แพทย์คนที่ 1 สั่งไว้ โดยสั่งพิมพ์จากหน้าจอห้องตรวจแพทย์
1.ทดลองโดยใช้สิทธิเป็น admin ทั้ง2 คนแต่ชื่อlogin คนละชื่อเป็นเหมือนเดิมครับ
2.แพทย์คนที่ 2 สั่งยาเพิ่มสามารถพิมพ์ sticker รายการที่แพทย์คนที่ 2 สั่งได้
3.สามารถสั่ง พิมพ์ ใบสั่งยา+stickerที่ห้องจ่ายยาได้ใช้เมนู แสดง Queue ผู้รอรับยา
4.หากเป็นแพทย์เจ้าของรายการจะดึงมาแล้วทำการ เอาเครื่องหมายการกะบาทที่เครื่องพิมพ์ออกสามารถพิมพ์ได้ครับ กี่ครั้งก็ได้
5.ดึงรายชื่อผู้ป่วยที่แพทย์คนอื่นสั่งไว้ขึ้นแล้วมีรูปกุญแจlockที่หน้ารายการยาสั่งพิมพ์อาการเหมือนเดิมครับ
6.ทดลองเปลี่ยนเครื่องพิมพ์แล้วครับอาการเหมือนเดิม
7.ตอนนี้ up เป็น v 3.51.1.18 แล้วครับ อาการเหมือนเดิม
รบกวนท่านผู้รู้หรืออาจารย์ทั้งหลายช่วยเคราะห็ให้ด้วยครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไรต้องแก้ตรงไหนครับ
ตอนนี้จนด้วยเกล้าแล้วครับอาจารย์มีโรงพยาบาลท่านอื่นเป็นเหมือนผมไหมครับ