ผู้เขียน หัวข้อ: update สิทธิ บัญชี 1 จาก web servic  (อ่าน 10116 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
  • Respect: 0
    • กานดา
update สิทธิ บัญชี 1 จาก web servic
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 11:36:22 AM »
0
 เรียนอาจารย์ทุกท่าน... อยากทราบว่า  การ update สิทธิ บัญชี 1 จาก web service มีคนทำได้ไหม คะ...ใน hosxp_pcu    แบบ ประมาณว่า ให้ ใส่ username / password ของ สปสช แล้ว คลิก ปุ่มเดียว
 update ได้ ทั้งฐาน   ถ้าทำได้น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับ เจ้าหน้าที่และ ประชาชน

Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: update สิทธิ บัญชี 1 จาก web servic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 11:53:12 AM »
0
มีหลายวิธีครับ....

1.  ใช้โปรแกรม  Iwelfare2009  ของ สปสช.   ตรวจสอบสิทธิแบบกลุ่ม โดยกรองเอา filed cid  จากตาราง Person ของ Hosxp_PCU มาแล้วส่งออกเป็น text  ให้โปรแกรมอ่านและหาสิทธิให้   หรือวิธีที่ 2
  2.  Update สิทธิ ในตาราง Person  โดยเลือกปรับปรุงสิทธิจากตาราง Hipdata  ซึ่งอยู่ใน HOsxp_PCU โดยควรเป็น Hipdata ระดับจังหวัด เพราะจะได้ความครอบคลุมประชากรในบัญชี 1 มากกว่า Hipdata ของ รพ.ประจำอำเภอ
หรือวิธีที่ 3
3. ใช้ โปรแกรม NHSO_UCSERCH_CLIENT ของ สปสช. ตรวจสอบสิทธิแบบกลุ่ม  จากการนำเอาเลขประชาชนในตาราง PERSON  ส่งออกมาก่อน  แล้วให้โปรแกรม  สปสช.  ตรวจสอบ  ONLINE ให้  ซึ่งท้ายสุดต้องเขียน Query เพื่อ Update สิทธิต่าง ๆ ให้ไปปรับปรุงสิทธิในตาราง Person อีกที่ครับ 
4. ใช้ Tools ที่มีในบอร์ด  HOSXP  โดยทีม ปัตตานี(ลองหาดูครับ)  หรือของ อ.อาร์ม  ก็ได้ครับ....

ทั้งหมดสามารถทำได้ครับ  ก่อนส่งออก 18/8/4 แฟ้ม รายวัน  รายเดือน  ของหน่วยบริการครับ   ขึ้นกับความถนัดและความเข้าใจของแต่ละท่านครับ....แต่เชื่อว่ายังทำได้อีกหลายวิธีนอกจากนี้ 
หรือการใช้ Datacenter  Server ของ สสจ. ที่มีการใช้ Hosxp_PCU ก็น่าจะได้ครับ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: update สิทธิ บัญชี 1 จาก web servic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 17:44:25 PM »
0
เรียนอาจารย์ทุกท่าน... อยากทราบว่า  การ update สิทธิ บัญชี 1 จาก web service มีคนทำได้ไหม คะ...ใน hosxp_pcu    แบบ ประมาณว่า ให้ ใส่ username / password ของ สปสช แล้ว คลิก ปุ่มเดียว
 update ได้ ทั้งฐาน   ถ้าทำได้น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับ เจ้าหน้าที่และ ประชาชน

ตอนนี้ทำไว้ตัวเดียวคือ

update สิทธิ์ จาก การส่งตรวจห้องบัตร  ไป   update ที่  person

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 20:09:14 PM »
0

ตอนนี้ทำไว้ตัวเดียวคือ

update สิทธิ์ จาก การส่งตรวจห้องบัตร  ไป   update ที่  person

ทำไงครับอาจารย์
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:45:50 AM »
0
 :D ของร้อยเอ็ด ยังมีปัญหาอยู่เหรอครับ Update จาก Datacenter ก็ดีแล้วครับคงไม่แตกต่างกันมาก ถ้า จนท.สสจ. หมั่นupdate สิทธิ์ใหม่ให้ตลอดครับ ถ้าจะให้ update จาก สปสช. ทั้งหมดคงยากครับ เห็นเขาบ่นๆ อยู่ตลอด (เห็นตอนประชุม ร่วมกับ สปสช.) มันไปทำให้ระบบ ตรวจสอบสิทธิ์เข้าช้า (เขาอ้าง) จริงๆ รพ.ที่ใช้ระบบตรวจสิทธิ์ จาก hosxp ยิงเข้าไปที่ สปสช. แล้วดึงข้อมูลมาใส่ อัตโนมัติ นี่ เขาก็บ่นมากแล้วครับเรื่องนี้ เขาไม่อยากให้ทำด้วยซ้ำ แต่ผมก็ว่ามันสะดวกดี และผมก็ว่ามันก็เป็นวิธีตรวจสอบสิทธิ์วิธีหนึ่ง ถ้าทำทีละคน มันก็ไม่น่าจะไปทำให้ระบบเข้าช้าอะไรหรอกผมว่า จริงมั๊ยครับ ลองฟังจากท่านอื่นดูบ้าง  ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:09:50 AM »
0
ของผมเองอับจาก HIP data ก็โอเคนะครับ สะดวกดีครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:47:40 AM »
0
 update ได้ ทั้งฐาน   ถ้าทำได้น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับ เจ้าหน้าที่และ ประชาชน

ีupdate สิทธิผ่าน datacenter ได้นะครับ ต้องกำหนดรหัส hipdata_code และ hipdata_pttype ของตาราง pttype ให้ตรงกับ moi_status และ pttype ในตาราง hipdata จาก datacenter ครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 13:45:08 PM »
0
ใช่ค่ะ..คุณเภสัชภาสกร  ทางพี่ก็ใช้อยู่ กำหนดทุกอย่างเรียบร้อยและ update  hipdata (เป็นบางเดือนที่มั่น) แล้วแต่จะขอฐาน UC_DBPOP ได้....  ส่วน persen  ก็ up จาก datacenter ทุกเดือนค่ะ ::) ::)
เนื่องจาก เรา ต้องการ หาทางเลือก สำหรับ คนที่ ไม่มีระบบ Datacenter (ต้องการช่วยเพื่อนค่ะ) ประมาณว่าชอบเป็นจำเลยน่ะ.....555!!!!!!!
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:12:37 PM »
0
ใช่ค่ะ..คุณเภสัชภาสกร  ทางพี่ก็ใช้อยู่ กำหนดทุกอย่างเรียบร้อยและ update  hipdata (เป็นบางเดือนที่มั่น) แล้วแต่จะขอฐาน UC_DBPOP ได้....  ส่วน persen  ก็ up จาก datacenter ทุกเดือนค่ะ ::) ::)
เนื่องจาก เรา ต้องการ หาทางเลือก สำหรับ คนที่ ไม่มีระบบ Datacenter (ต้องการช่วยเพื่อนค่ะ) ประมาณว่าชอบเป็นจำเลยน่ะ.....555!!!!!!!

ของที่อื่นที่ไม่มี datacenter ก็มีระบบปรับปรุงสิทธิ์จากแฟ้ม อยู่แล้วนี่ครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 22:26:35 PM »
0
พี่ pop ครับ ผมอยากทราบว่าวิธี set ค่า hipdata ยังไง ตอนผมอัพจาก datacenter ผมไม่ได้ set อะไรเลย
ขอบคุณมากครับ
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:34:36 AM »
0
พี่ pop ครับ ผมอยากทราบว่าวิธี set ค่า hipdata ยังไง ตอนผมอัพจาก datacenter ผมไม่ได้ set อะไรเลย
ขอบคุณมากครับ

ลองแบบนี้ดูครับ ให้กำหนด pttype.hipdata_code=hipdata.moi_status และ pttype.hipdata_pttype=hipdata.pttype โดยดูค่าจากตาราง hipdata ตรง moi_status และ pttype แล้วเอาค่าที่ได้ไปใส่ใน hipdata_code และ hipdata_pttype ในตาราง pttype ตามลำดับ