ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการสั่งยาเพิ่ม  (อ่าน 3127 ครั้ง)

ออฟไลน์ smhos

• Full Member
  • Respect: 0
ปัญหาการสั่งยาเพิ่ม
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 16:26:35 PM »
0
หลังจากได้ทำระบบ paperless  opd ไปประมาณ 2 เดือน พบว่ามีปํญหาการสั่งยาเพิ่มหลังจากที่ผู้ป่วยได้รับยาจากจุดจ่ายยาไปแล้ว และเข้าไปพบแพทย์เพื่อขอยาเพิ่มเติม เมื่อแพทย์สั่งเพิ่มให้ ทางห้องยาซึ่งใช้หน้าจอแสดงqueue ผู้รอรับยา ไม่สามารถแยกได้ว่าเป็นผู้ป่วยรับยาแล้วหรือรอยาที่แพทย์สั่งเพิ่มให้เพราะสัญญาลักษณ์แสดงจะเหมือนกัน
จึงอยากสอบถามว่าที่ไหนมีการแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
Sungmen Hospital
Server: HP ML150, Fedora+MySQL 5.XX
ขึ้นระบบ 24 มิถุนายน 2548 โดย อ.สุชัย, อ.ชัยพร
HOSxP ปัจจุบัน
HOSXP_PCU 16 สอ. ปัจจุบัน
DATACENTER

ออฟไลน์ ps101

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาการสั่งยาเพิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 16:03:50 PM »
0
รพ.โพนทราย ผู้ป่วยนอกใช้หน้าจอแสดงคิว กำหนดให้พิมพ์หัวสติกเกอร์ (sticker head)
1.เมื่อผู้ป่วยขอยาเพิ่มก็ให้ผู้ป่วยถือหัวสติกเกอร์เข้าพบแพทย์ โดยบันทึกข้อความด้านหลังด้วย (หรือแนบแบบฟอร์มการยืนยันสั่งยา กรณีผู้ป่วยมีปัญหาจากยา)
2.ทั้งนี้ห้องยาจะยังไม่บันทึกการจ่ายยา รอจนกว่าจะพบผู้ป่วยคนนั้นอีกครั้ง (ถ้าบันทึกแล้วระบบจะห้ามให้จุดอื่นๆแก้ไข ยกเว้นห้องยา)
3.กรณีทีจะพิมพ์สติกเกอร์เฉพาะยาที่สั่งเพิ่ม เลือกใช้ mode 2 แล้วเลือก ctrl+P ได้ครับ
ไม่รู้ว่างง หรือเชยไปรึเปล่า???
เมืองกู่ท้าวคันธนาม สวยงามท่าหาดยาว ข้าวหอมมะลิทุ่งกุลา มากปลามูลและปลาเสียว

ออฟไลน์ kitikorn_mamoon

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาการสั่งยาเพิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:28:58 PM »
0
หลังจากได้ทำระบบ paperless  opd ไปประมาณ 2 เดือน พบว่ามีปํญหาการสั่งยาเพิ่มหลังจากที่ผู้ป่วยได้รับยาจากจุดจ่ายยาไปแล้ว และเข้าไปพบแพทย์เพื่อขอยาเพิ่มเติม เมื่อแพทย์สั่งเพิ่มให้ ทางห้องยาซึ่งใช้หน้าจอแสดงqueue ผู้รอรับยา ไม่สามารถแยกได้ว่าเป็นผู้ป่วยรับยาแล้วหรือรอยาที่แพทย์สั่งเพิ่มให้เพราะสัญญาลักษณ์แสดงจะเหมือนกัน
จึงอยากสอบถามว่าที่ไหนมีการแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
เป็นเหมือนกันครับ ผมแก้ปัญหาโดยการ หลังสั่งพิมพ์ก็บันทึกจ่ายยาทันที แต่ตอนนี้กำลังจะใช้ระบบคิวรับยา ทำให้ต้องมาบันทึกจ่ายยาในขั้นตอนการจ่ายยาจริงๆ (กะจะไม่เช็คยาจากคอม ก่อนจ่าย,ใช้คิวเพื่อแจ้งให้ผู้ป่วยว่ามรชือมารอแล้ว) กำลังหาวิธีแก้ไข ตรงช่องว่างระหว่างการพิมพ์ -การจัด - การจ่าย หากแพทย์ดึงไปเพิ่มยาอีก  เราจะทราบได้อย่างไร หรือ การ lock หลังสั่งพิมพ์ อะไรทำนองนี้ครับ

หรือ ท่านใดใช้วิธีใหนอยู่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ