ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ด่วนๆๆๆๆ  (อ่าน 4705 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ด่วนๆๆๆๆ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 12:14:44 PM »
0
คือ โรงพยาบาลผมใช้โปรแกรม HosXP 3.50.9.13 กับ MySQL 5.0.45 บน CentOS 4 ครับ
มันเกิดขึ้นเมื่อเวลาที่ใช้โปรแกรมไปได้ระยะหนึ่ง แล้วภาษาไทยจะกลายเป็น ???? ทั้งหมดเลยครับ
ต้องปิดโปรแกรม แล้วเข้าใหม่ถึงจะใช้ได้ แต่ก็ระยะหนึ่งเท่านั้นครับ
การบันทึกจำหน่ายผู้ป่วย ก็เป็นเหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร มีตัวอย่างได้ยิ่งดีครับ ผมเองก็มือใหม่กับ Linux ครับ
ขอบคุณครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
Re: รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ด่วนๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 13:38:36 PM »
0
ลองดูว่าการติดต่อกับฐานข้อมูลมีปัญหาไหม เพราะบางทีใช้อยู่ระยะหนึ่งแล้วเกิดการติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้
          เมื่อใชได้อีกทีจะเป็นแบบนี้ครับลอง ping ip Serverทิ้งไว้สักระยะว่ามันติดต่อได้ตลอดไหมลองดูนะครับ
              ยังไงแจ้งด้วยนะครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
Re: รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ด่วนๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 13:43:47 PM »
0
ขอภาพด้วยครับ

เป็นที่หน้าจอไหนบ้างครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 13:58:18 PM »
0
เำิกิดจากระบบแลนทำงานหนักครับถึุงไว้นานๆๆๆ
หรือ lan มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 14:19:13 PM »
0
ตอนนี้เจอที่หน้าจอบันทึกการจำหน่ายผู่ป่วย กับหน้าจอลงทะเบียนผู้ป่วยครับ
คือตรง Textbox แต่ละตัวที่ดึงข้อมูลจากตาราง ที่มีข้อมูลเป็นภาษาไทยน่ะครับมันจะเป็น
????? ทั้งหมดครับ
 ลอง ping กับ server ดูแล้วครับเป็นเวลา 10 นาที ราบรื่นดีครับไม่ขาดหายเลย
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 14:31:42 PM »
0
เดานะครับ

ลองตรวจสอบการ config my.cnf ใน linux ก่อนครับ

ว่ากำหนดให้รองรับ tis620 หรือไม่
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:19:05 PM »
0
ผมรบกวนขอ ไฟล์ my.cnf ได้ไหมครับ เป็นตัวอย่าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:48:11 PM »
0
skip-character-set-client-handshake
init_connect ='SET NAMES tis620'

เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ เข็มหล่อนะ

• Full Member
  • เทพกวนอู
  • Respect: 0
    • www.chongtkt.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 16:57:17 PM »
0
อ.ชัยพร ตอบยังกะ เล่นเกมส์เศรษฐีเลยครับ
ถูกต้อง คร๊าาาาาาบบบ . . .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2007, 17:03:29 PM โดย เข็มหล่อ »
<a href="http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf" target="_blank" class="new_win">http://dit.dru.ac.th/homearea/b/bk8/B8_B4.swf</a>

ออฟไลน์ bacho_hospital

• Respect: +2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:51:38 AM »
0
ของบาเจาะก็เป็นพอดีอัพเดทโปรแกรมใหม่นะครับ
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)